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Ni jambo la kushukuru kwamba uongozi wa Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan umeleta mageuzi makubwa katika sekta ya 
kilimo, ambayo ndiyo mhimili wa uchumi wa nchi yetu.

Maono na dhamira ya Rais kuhusu uimarishaji wa kilimo 
yameshuhudia ongezeko la uzalishaji wa mazao mbalimbali ya 
chakula na biashara, na hivyo kuisadia nchi yetu kuwa na uhakika wa 
usalama wa chakula.

Uzalishaji katika sekta ya kilimo umeongezeka kutokana na 
vitendo thabiti kuhakikisha kwamba nchi yetu inajitegemea kwa 
chakula na kuzalisha ziada kwa ajili ya kupata fedha za kigeni 
zitusaidie katika maendeleo ya taifa letu. 

Pamoja na uzalishaji chakula, pia tunahitaji malighafi za kutosha 
ili kulisha viwanda vyetu vya ndani.

Ni kutokana na azma hii ya Serikali ya Awamu ya Sita katika 
uongozi wa miaka mitatu wa Rais Samia tumeshuhudia mafanikio 
makubwa ya kukua kwa tasnia ya mbolea, tasnia ambayo kwa miaka 
ya nyuma haikupewa kipaumbele cha kutosha ili iweze kuchangia 
uzalishaji mazao kwa wingi.

Katika kipindi cha mwaka 2020/21 hadi 2023/24 biashara ya 
mbolea imeshamiri, hasa kutokana na uongezekaji wa upatikanaji 
wake kutoka tani 582,351 mwaka 2020/2021 hadi kufikia tani 
1,115,841 mwaka 2023/2024.

Ongezeko hili la upatikanaji wa mbolea limechochewa na serikali 
kuweka mazingira wezeshi ya biashara ya pembejeo hiyo muhimu 
katika kilimo.

Ni jambo la faraja kwamba ongezeko hili la upatikanaji wa 
mbolea pia limechochea matumizi yake kutoka tani 475,000 mwaka 
2020/2021 hadi tani 848,000 mwaka 2023/24.

Hizi ni juhudi za makusudi za serikali za kuweka sera wezeshi, 
hasa Mpango wa Mbolea ya Ruzuku, ambao umemwezesha mkulima 
kupata mbolea kwa bei nafuu.

Serikali pia imeweka mazingira wezeshi ya uingizaji na 
usambazaji wa mbolea nchini pamoja na kuweka bei elekezi 
inayompatia mfanyabiashara faida na pia kumpa unafuu mkulima.

Katika kipindi hiki cha miaka mitatu tumeshuhudia kampeni ya 
kutoa elimu kwa wakulima kuhusu matumizi sahihi ya mbolea kwa 
kilimo endelevu na chenye tija.

Pia serikali ilianzisha Mfuko wa Maendeleo ya Kilimo kusaidia 
kupunguza gharama za mbolea na kuhamasisha uwekezaji katika 
ujenzi wa viwanda vya mbolea vya ndani na kutoa ruzuku ya mbolea 
kwa wakulima.

Lengo la Mpango wa Ruzuku kuanzia mwaka 2022/23 ambapo 
serikali ilitenga shilingi bilioni 150 ni kuwapunguzia wakulima makali 
ya bei.

Mantiki ya ruzuku ya mbolea kwa nchi kama yetu inayoshuhudia 
kasi ya ongezeko la idadi ya watu ni kuimarisha usalama wa chakula 
na kuongeza malighafi viwandani.

Hayo yote ni mafanikio chini ya uongozi wa Rais Samia ambaye 
amedhamiria kuleta mageuzi ya kuimarisha sekta ya kilimo. 

Kwa hakika, haya ni mageuzi ya kutukuka, hasa katika taifa 
ambalo zaidi ya asilimia 65 ya wananchi wake vijijini wanategemea 
kilimo kwa ustawi wa maisha yao.

Kama alivyosema mvumbuzi Mwingereza, Francis Drake, 
alipoizunguka dunia miaka 428 iliyopita, mambo makubwa yana 
mwanzo mdogo. Kwa Tanzania tumeanza polepole kubadili kilimo 
chetu, na hatima yake ni matarajio ya mafanikio makubwa kwa 
miaka ya usoni.

Maono ya Rais Samia yameleta 
mageuzi sekta ya kilimo
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KWA mtazamo wa kawaida wa mwanadamu, miaka mitatu katika 
uhai wa taifa si kipindi kirefu kufanyika mambo mengi makubwa ya ku-
jivunia.

Lakini kwa kipindi hicho cha miaka mitatu, Serikali ya Awamu ya Sita 
ya Rais Samia Suluhu Hassan imeleta mageuzi makubwa kwa kila sekta 
kuonyesha kwamba inataka mapinduzi ya kiuchumi kwa Tanzania katika 
karne hii ya 21.

Dhamira hiyo ya serikali imejionyesha dhahiri katika  sekta kuu ya 
kilimo. Moja ya mageuzi yanayoonekana bayana katika sekta hiyo ni 
kuongezeka kwa uwekezaji wa raslimali fedha katika bajeti ya Wizara ya 
Kilimo ambayo imeongezeka kutoka shilingi bilioni 294 mwaka 2021/22 
hadi kufikia shilingi bilioni 971 mwaka 2023/24, sawa na ongezeko la asili-
mia 230. 

Tangu enzi za ukoloni zaidi ya miongo sita iliyopita, sekta ya kilimo 
imeendelea kuwa nguzo kubwa ya uchumi wa Tanzania, na itaendelea 
kuwa hivyo kwa miongo mingi ijayo kwa sababu ndiyo sekta inayoajiri 
asilimia 75 ya mamilioni ya Watanzania wote.

Kwanini ni muhimu kuwekeza katika sekta ya kilimo? Hili ndilo swali 
ambalo wataalam wa uchumi wamekuwa wakijiuliza mara kwa mara. Jibu 
pengine ni rahisi: Hii ndiyo sekta inayobeba usalama wa chakula kwa idadi 
kubwa ya watu wanaongezeka kwa kasi kila mwaka; hii pia ndiyo sekta 
inayozalisha malighafi zinazohitajika viwandani.

 Kilimo pia ndiyo sekta ambayo ni chanzo cha mazao ya kibiashara 
yanayozalishwa na kusafirishwa nchi za nje kupata fedha za kigeni na kua-
giza bidhaa mbalimbali zinazohitajika kwa maendeleo ya taifa.

Wakati watu wengi wanapojihusisha na kilimo, uzalishaji unakuwa ni 
nguzo kuu ya pato la taifa kwa sababu sekta hiyo inakuwa msingi wa kodi 
na chanzo cha akiba ya fedha za matumizi katika miradi ya maendeleo.

Ni lazima ieleweke wazi kwamba uchumi wa nchi zinazoendelea kama 
Tanzania unategemea zaidi uzalishaji wa chakula. Ukweli huu kwa Watan-
zania umekuwa ukirudiwa na marais wa awamu zote tangu kupatikana 
kwa uhuru kwenye miaka ya mwanzo ya 1960.

Watanzania waliobahatika kuishi katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru 
1961-2021 wameshuhudia kaulimbiu nyingi kuhusu kilimo: Siasa ni Kili-
mo, Kilimo cha Kufa na Kupona, Kilimo ni Uhai na Kilimo Kwanza.

Kaulimbiu hizi zote zililenga uwekezaji katika kilimo ili kuchochea uku-
aji wa uchumi kwa ujumla wa taifa hili kubwa la Afrika Mashariki.

Kuthibitisha kwamba kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi wa Tanzania 
katika kipindi cha mwaka 2019 hadi 2022 sekta hiyo imekuwa ikichangia 
kati ya asilimia 26.1 hadi 26.9 ya pato la taifa. Licha ya mchango wa moja 
kwa moja kwenye pato la taifa, pia sekta hiyo imechochea ukuaji wa sekta 
nyingine kwa kuzalisha asilimia 65 ya malighafi za viwanda vya ndani na 
kuchangia kati ya asilimia 114 hadi 126 ya utoshelevu wa chakula nchini.

Hakika, katika mazingira ambayo kilimo ndiyo sekta kuu ya uchumi, 
maendeleo ya uchumi ya taifa lolote yanategemea zaidi mafanikio ya sek-
ta hiyo. 

Ndiyo maana kwa kuzingatia ukweli huo, Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan imepania kuleta mapinduzi ya kilimo 
nchini. Wizara ya Kilimo ikiongozwa na Waziri Hussein Bashe imeweka 
Agenda 10/30 Kilimo ni Biashara yenye lengo la kuhakikisha kuwa sekta 
ya kilimo inafikia ukuaji wa asilimia 10 ifikapo mwaka 2030. 

Miaka mitatu ya Rais Samia 
tumeshuhudia mapinduzi
sekta ya kilimo
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Biashara ya mbolea 
yashamiri nchini

Waziri wa Kilimo, Hussen Bashe (Kushoto) na Naibu Waziri wa 
Kilimo, David Silinde wakiwa wamenyanyua mfuko wa mbolea ya 
Ruzuku wa kilo hamsini (50) wakati wa hafla ya uzinduzi wa usajili 

wa wakulima katika msimu wa kilimo kwa mwaka 2022/2023.

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Biashara ya mbolea nchini imei-
marika zaidi katika kipindi cha miaka 
mitatu kutoka tani 582,351 mwaka 
2020/21 hadi kufikia tani 1,115,841 
mwaka 2023/24, kwa mujibu wa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamla-
ka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA), Joel Laurent.

Laurent amesema mazingira 
wezeshi ndiyo kichocheo kikubwa 
cha kuongezeka kwa upatikanaji 
mbolea nchini katika kipindi hicho 
cha miaka mitatu .

Kwa kipindi hicho cha miaka 
mitatu 2020/21 hadi 2023/24 TFRA 
ilifanikiwa kuingiza mbolea aina ya 
Urea, DAP, SA, NPK, MAP, MOP,SOP  
TSP na nyinginezo.

Kwa mujibu wa takwimu hizo 
za TFRA, katika msimu wa 2022/23 
mbolea zilizouzwa ni jumla ya tani 
580,629 ambazo kati ya hizo tani 
386,262 zenye thamani ya Shilingi 
876,633,529,270/- ziliuzwa katika 
Mpango wa Ruzuku. 

Katika kiasi hicho cha fed-
ha, ruzuku ya serikali ni Shilingi 
370,898,554,271/- na fedha ya wakuli-
ma ni Shilingi 505,734,675,000/-. 

Tasnia ya mbolea nchini bado 
kwa asilimia 90  inategemea mbolea 
zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, 
jambo ambalo wataalam katika 
tasnia hiyo wanasema huathiri up-
atikanaji wake na wakati mwingine 
kusababisha kupanda kwa bei ya 
pembejeo hizo kwa matumizi ya 
wakulima.

Hali hiyo kwa ujumla wake hu-
sababisha matumizi madogo ya 
mbolea na kuathiri uzalishaji na tija 
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wa mazao mbalimbali. 
Kupanda kwa bei za mbolea katika soko 

la dunia na athari zake hapa nchini ndicho 
kiini kilichoisukuma serikali  kutoa fedha kwa 
ajili ya kutekeleza Mpango wa Ruzuku ya 
Mbolea ili kuwapunguzia wakulima gharama 

na kuongeza tija ya uzalishaji.
Kupanda huko kwa bei ya mbolea kulisa-

babishwa na athari  za UVIKO-19 pamoja na 
mgogoro wa Urusi na Ukraine, hali ambayo 
ilichangia kushuka kwa matumizi ya mbolea, 
tija kwa mazao mbalimbali.
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KUSHOTO: Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Dkt. Anthony 
Diallo (wa tatu kushoto) akizungumza na mawakala (picha ya kulia) wa mbolea wa Nyanda za Juu 

Kusini katika kikao kilichofanyika Jijini Mbeya Oktoba 18, 2023 wakati wa ziara ya wajumbe wa Bodi 
iliyolenga kusikiliza changamoto za mawakala wa mbolea na kuzitatua.

Mkurugenzi wa 
Huduma za Udhibiti 

wa Mamlaka, 
Happiness Mbelle 
akiwa katika picha 
na wataalam wa 
maabara katika 

lango la kuingilia 
kwenye maabara 

ya mbolea hivi 
karibuni.

Mkurugenzi wa 
Huduma za Udhibiti 

wa Mamlaka, 
Happines Mbelle 
(katikati) akiwa 
katika picha na 
wataalam wa 

maabara ya mbolea 
mara baada ya 
kukamilika kwa 

jengo na kusimika 
baadhi ya mitambo 

na vifaa vya 
maabara hiyo.

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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Mazingira wezeshi ya uongozi wa Samia 
yalivyochochea ukuaji tasnia ya mbolea

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

UTASHI wa kisiasa uliojenga mazingira 
wezeshi ni nyenzo muhimu iliyosaidia kasi 
ya ukuaji wa tasnia ya mbolea nchini katika 
kipindi cha miaka mitatu cha uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Alipoingia madarakani mapema 2021, 
Rais Samia na serikali yake ulibuniwa mpan-
go kabambe wa kitaifa wa kutoa ruzuku ya 
mbolea kuimarisha sekta ya kilimo iweze 
kutoa mchango mkubwa katika uchumi wa 
taifa.

Mpango huo wa Mbolea ya Ruzuku sasa 
umeleta hamasa kubwa miongoni mwa 
wakulima kuongeza uzalishaji wa mazao 
mbalimbali,  kwa mujibu wa tathmini iliyo-
fanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA).

Ni katika kipindi hiki cha miaka mitatu 
cha uongozi wa Rais Samia kwamba Tanzania 
imeshuhudia kasi ya ujenzi wa viwanda vya 
mbolea na visaidizi vyake  kutoka 12 hadi 15, 
na hivyo kuchochea  ongezeko la upatikanaji 
wa mbolea nchini ikilinganishwa na miaka ya 
nyuma.

ONGEZEKO BAJETI YA KILIMO
Hali kadhalika, ni katika kipindi hiki cha 

miaka mitatu chini ya uongozi wa Rais Samia 
bajeti ya Wizara ya Kilimo imepanda    kuto-
ka shilingi 751.123,280,000 mwaka 2022/2023 
hadi shilingi 970,785,619,000 mwaka 
2023/2024.

Bajeti hiyo ni kuonyesha msukumo 
mkubwa uliowekwa na serikali katika kuim-
arisha sekta ya kilimo ambayo inaajiri asilimia 
75 ya Watanzania, hasa maeneo ya vijijini, 
anaeleza Mkurugenzi wa TFRA, Joel Laurent.

Mafanikio haya yakijumuishwa na ujen-
zi wa maabara ya kisasa ya uchambuzi wa 
mbolea jijini Dar es Salaam, ni jitihada za 
makusudi za serikali za kutatua changamo-
to mbalimbali kwenye tasnia ya mbolea 
na kutengeneza mazingira wezeshi kwa 
wawekezaji.

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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Waziri wa Kilimo Mh. Hussein Bashe akiwasilisha Bungeni Hotuba ya 
makadirio na matumizi ya wizara ya Kilimo kwa Mwaka 2022-2023 ambayo 

bajeti ya Wizara ya kilimo iliongezwa na kutenga kiasi cha shilingi bilioni 
150 ili kitumike kutoa ruzuku ya mbolea kwa wakulima.

Mwonekano wa jengo la maabara ya mbolea iliyojengwa kwa lengo la 
kuboresha huduma za udhibiti unaosimamiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 

mbolea Tanzania (TFRA) iliyojikita katika kuchambua ubora wa mbolea 
zinazozalishwa na kuingizwa nchini kutoka nje ya nchi.

Inaendelea Uk > 7
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Mazingira wezeshi ya uongozi 

Louis Kasera,  Kaimu Mkurugenzi Uzal-
ishaji wa Ndani na Ununuzi wa Mbolea 
kwa Pamoja wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), anakiri  kwam-
ba serikali imefanya kazi kubwa kuweka 
mazingira wezeshi katika kila sekta ya 
kiuchumi, ikiwemo tasnia ya mbolea, ili 
kuwavuta wawekezaji wa nje na wa ndani 
kuchangamkia fursa zilizopo katika tasnia 
ya mbolea.

Kasera anaeleza kwamba moja ya 
kichocheo kikubwa katika tasnia ya mbolea 
ni upatikanaji wa malighafi za viwanda kwa 
ajili ya uzalishaji wa mbolea. Malighafi hizo 

ni pamoja na madini ya fosfeti, gesi asilia 
tani za ujazo trilioni 57, uwepo wa makaa 
ya mawe ya kutosha, madini ya chokaa na 
madini mengine yanayohitajika ambayo 
yametawanyika katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Rais Samia na viongozi waandamizi 
katika Wizara ya Kilimo na taasisi zake wa-
naamini kwamba Tanzania ni nchi iliyojali-
wa fursa za uwekezaji katika viwanda vya 
mbolea kwa sababu ni taifa lililozungukwa 
na soko kubwa la nchi za kusini mwa Jang-
wa la Sahara lenye idadi ya watu zaidi mil-
ioni 600.

Asilimia 90 ya mbolea zinazotumika 
Tanzania zinaagizwa kutoka nje wakati 
kiasi kilichobaki cha asilimia 10 ndicho ki-
nachozalishwa na viwanda 15 vilivyopo 
nchini kwa sasa, hii ni kwa mujibu wa tak-
wimu za TFRA. 

Azma ya serikali ni kuona kwamba Tan-
zania inajenga mazingira ya kujitosheleza 
kwa pembejeo kama mbolea ili kuepuka 
uagizaji kutoka nje – hasa kutokana na 
gharama za matumizi ya fedha za kigeni.

Kiwanda cha Minjingu ni kiwanda ki-
kubwa ambapo kinazalisha visaidizi vya 
mbolea kwa asilimia 80 ya visaidizi vya 

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akikata utepe kuashiria 
uzinduzi wa utekelezaji wa Mpango wa Mbolea za ruzuku kwa wakulima wakati wa kilele cha sherehe 

za wakulima maarufu kama nanenane zilizofanyika tarehe 8/8/2022 Jijini Mbeya

< Inatokaa Uk 6
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Mtaalam wa mfumo wa kidigitali wa mbolea za ruzuku Mahamud Shoo (kulia) akiwaelekeza viongozi wa Kijiji cha 
kata ya Ndagha Tukuyu namna ya kuwasajili wakulima katika vitabu vya ruzuku ili kuwawezesha kuingia katika 

mfumo wa kidijitali wa uuzaji wa mbolea hizo mapema Agosti 2022 ulipozinduliwa mpango huo

mbolea. Viwanda vingine vinavyozalisha 
visaidizi vya mbolea ni ABM Equipment 
kilichopo Tanga na Dodoma Cement cha 
jiji la Dodoma. Viwanda vingine ni Kahela 
Traders, Keen Feeders Co. Limited, Sianga 
Agro Trade Company, Mtali Agrotraders 
and Amka Feeder’s, ambavyo vyote huten-
geneza mbolea za majimaji.

FURSA ZA UWEKEZAJI TASNIA YA MBOLEA
Kwa kuwa mbolea zinazozalish-

wa nchini hazikidhi mahitaji, Serikali ya 
Awamu ya Sita imelazimika kubeba juku-
mu la kuwavuta wawekezaji wamiminike 
nchini ili kuwekeza kwenye viwanda vya 
mbolea.

Fursa za uwekezaji zilizopo kwenye 
tasnia ya mbolea ni pamoja na utashi wa 
kisiasa na mazingira wezeshi, uwepo wa 
soko la ndani na nje. Bila ya kuwepo kwa 
utashi wa kisiasa ni vigumu kwa nchi yoy-
ote duniani inayoweza kufikia malengo 17 
ya maendeleo endelevu.

Kwa Tanzania, inayojivunia eneo lake 
la kijiografia, lipo soko kubwa la mbolea 
kwenye nchi jirani za Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (EAC) na Umoja wa Maendeleo 
wa nchi za Kusini mwa Afrika (SADC).

MIUNDOMBINU THABITI SEKTA YA UCHUKUZI
Hivi sasa Tanzania inajivunia kuwepo 

kwa ujenzi wa miundombinu ya kisasa ya 
barabara na reli kwa ilii kuimarisha sekta 
ya uchukuzi. Karibu asilimia 70 na zaidi ya 
Tanzania  sasa inapitika kwa barabara za 
lami, ukiacha ujenzi wa reli ya kisasa inayo-
endelea kujengwa kutoka jiji la biashara la 
Dar es Salaam kwenda nchi jirani za Afrika 
Mashariki kama vile Rwanda na Burundi na 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo.

USALAMA WA CHAKULA
Uamuzi wa serikali ya Tanzania ku-

weka msukumo mkubwa katika tasnia ya 
mbolea ni kuimarisha usalama wa chakula 
kutokana na ongezeko kubwa la idadi ya 
watu la asilimia 4.8 kila mwaka (sasa Tan-
zania ina watu milioni 63, kwa mujibu wa 
sensa ya 2022) na pia kuongeza malighafi 
viwandani.

Katika miaka mitatu ya uongozi wake, 
Rais Samia amekuwa akiwahimiza wa-

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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Mazingira wezeshi ya uongozi
tendaji wa ngazi zote kusimamia kikamilifu 
mageuzi yanayofanyika katika sekta ya kili-
mo ili sekta hiyo itoe mchango wake kwa 
uchumi wa taifa. 

Rais amekuwa akisisitiza kwamba 
maamuzi ya serikali kutoa ruzuku ya mbolea 
kwa wakulima ni kuwawezesha kutumia fur-
sa hiyo kuzalisha kibiashara ili kupata chaku-
la cha kutosha pamoja na ziada ya kuuzwa 
nje ya nchi na kuingiza fedha za kigeni.

KUANZISHWA MFUKO WA PEMBEJEO
Mama Samia kila wakati amekuwa 

akisisitiza kwamba ongezeko la uzalishaji 
mashambani litaifanya serikali  kuanzisha 
mfuko wa pembejeo utakaotumika waka-
ti wa dharura, hasa kunapotokea kupanda 
kwa bei za pembejeo za kilimo.

Mipango mahsusi ya serikali ya kuonge-
za uzalishaji wa mbolea nchini ni pamoja na 
kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda cha kisa-
sa cha Itracom Fertilizer Limited kilichopo 
Dodoma  na upanuzi wa kiwanda cha Min-
jingu mkoani Manyara, ambavyo vyote vi-
tapunguza adha wanayopata wakulima wa 
kununua mbolea kwa bei kubwa.

Inaendelea Uk > 9
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Meneja wa Mamlaka Kanda ya Kaskazini Gothard Liampawe akichukua 
sampuli ya mbolea kwenye meli iliyokuwa ikishusha mbolea katika bandari 

ya Dar es Salaam kwa ajili ya kujiridhisha na ubora wake.

Miaka mitatu ya uongozi wa Rais 
Samia imeshuhudia serikali yake ikijitahi-
di  kuvijengea uwezo viwanda vya mbolea 
vya ndani na kumjengea uwezo mwekeza-
ji mkubwa wa kiwanda cha mbolea cha 
Minjingu ili aweze kupata mikopo itakay-
omsaidia kuendeleza kiwanda hicho ili 
kuongeza uzalishaji.

Hakuna ubishi kwa miongo mingi ijayo, 
kilimo kitaendelea kuwa ni uti wa mgongo 
wa Tanzania kutokana na ukweli kwamba 
sekta hiyo ndiyo mwajiri mkubwa wa asili-
mia 75 ya Watanzania wote. 

Ndiyo maana tangu Tanzania Bara ip-
ate uhuru wake kutoka Waingereza zaidi 
ya miaka 60 iliyopita serikali za awamu 
zote zimekuwa zikitilia mkazo sekta hiyo.

Kampeni inayoendelea nchini kuhu-
su matumizi ya mbolea kwenye kilimo 
imehusisha wadau wengi kuanzia wizara 
mama ya Kilimo, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania, sekretarieti za mikoa, 
mamlaka ya serikali za mitaa, waingiza-
ji/wazalishaji wa mbolea, mawakala  wa 
mbolea na taasisi za fedha.

Wadau hawa wamehusishwa ili ku-
hakikisha kwamba kampeni hii ya ma-
tumizi ya mbolea katika kilimo haikwami 
mahali popote. Nia ni kuhakikisha mbolea 
inamfikia mkulima kwa njia rahisi na kwa 
bei iliyopangwa na serikali badala ya kupi-
tia njia zisizo halali kama vile ulanguzi wa 
bidhaa hiyo.

WAZIRI BASHE NA KILIMO CHA KISASA
Hussein Mohamed Bashe, Waziri wa 

Kilimo amekuwa ni mhimili mkubwa wa 
kusimamia kikamilifu suala la matumizi ya 
mbolea nchini. Zipo taarifa za kutia moyo 
kwamba katika mikoa mingi nchini ma-
tumizi ya mbolea sasa yamezaa matunda 
kwa kuchochea ongezeko la uzalishaji.

Miaka mitatu ya uongozi wa Rais 
Samia imeshuhudia ongezeko la matumizi 
ya mbolea katika kilimo na kuwapa ma-
tumaini wakulima ya kubadilika kwa hali 
zao za maisha siyo tu kiuchumi bali pia 
kujitosheleza kwa chakula na kuwa ziada 
ya kuuza.  Kwa miongo kadhaa baada ya 
uhuru, baadhi ya wasomi walikuwa wakiki-
ona kilimo kama ni adhabu au mateso kwa 

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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sababu kilikuwa kikionekana hakina tija 
kwa wakulima.

WASOMI WAKIMBILIA KILIMO
Kwa Tanzania ya leo, vijana wengi 

wasomi wameanza kukimbilia kilimo 
kama chanzo cha asali na maziwa. Ka-
tika dunia hii ya ukosefu wa ajira, vijana 
wasomi sasa wameanza kugeuka wakuli-
ma hodari wa mazao mbalimbali ya bi-
ashara na chakula.

Msukumo wa Serikali ya Awamu ya 

Sita kuhusu tasnia ya mbolea umesaid-
ia kuwaelimisha wakulima na wadau 
mbalimbali kwamba “kilimo kinalipa” 
kwa watu ambao ni makini katika kujile-
tea utajiri.

Hamasa ya Rais Samia kuhusu ujen-
zi wa viwanda vya mbolea imezaa ma-
tokeo chanya ya upatikanaji wa mbolea 
kwa wakati na kwa bei nafuu, na hivyo 
kuongeza uzalishaji, usalama wa chakula, 
kudhibiti mfumuko wa bei za vyakula na 
kuinua kipato cha mkulima.

Mazingira wezeshi ya uongozi 
< Inatokaa Uk 8



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Kiwanda cha mbolea  Minjingu 
kuongeza uzalishaji Mei 2024

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Kampuni ya Mbolea ya  Minjingu 
Mines & Fertiliser Limited (MMFL)  ime-
jipanga kuongeza uzalishaji kutoka tani 
100, 000  zinazozalishwa sasa  hadi   ku-
fikia tani 250,000 ifikapo mwezi Mei 2024.

Akizungumza na Jarida la Mbolea Yetu 
linalochapishwa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania (TFRA), Mkurugen-
zi Mkuu wa MMFL Hans Tosky amesema  
maandalizi ya kuanza uzalishaji huo yako 
ukingoni ambapo usimikaji wa  mitambo 
mipya unaendelea ambayo itakuwa na 
uwezo wa kuzalisha tani  150, 000  hivyo 
kuongeza uzalishaji  na  kuwa jumla ya 

tani  250,000 ifikapo mwezi Mei 2024.   
Kampuni ya Minjingu Mines and Fer-

tilizer Limited ni kampuni ya Kitanzania 
inayozalisha mbolea kwa kutumia madi-
ni adimu ya viwandani ya asili ya Phos-
phate.

Tosky amesema  Madini hayo hu-
chimbwa, huchakatwa na kuchangany-
wa na virutubisho vingine kwa lengo la 
kupata lishe kamili ya mimea kulingana 
na mahitaji na hali halisi ya afya ya ud-
ongo. 

Virutubisho vinavyoongezewa 
kwenye Phosphate ya asili huweza 
kutengeneza mbolea zenye virutubisho 
muhimu vya upili na vidogo vidogo. 

“Kwa sasa kiwanda kina uwezo wa ku-
zalisha tani 100,000 za aina mbalimbali za 
mbolea kwa mwaka.  Aidha, usimikaji wa 
mitambo mipya unaendelea ili kuongeza 
uwezo wa kuzalisha tani 150,000 za ziada 
kwa mwaka,” amesema Tosky. Hivyo basi 
kuanzia mwezi Mei 2024, MMFL itaku-
wa na uwezo wa kuzalisha jumla ya Tani 
250,000 kwa mwaka, aliongeza Tosky. 

Tosky amesema dira ya MMFL ni kuwa 
mzalishaji na msambazaji wa mbolea  zin-
azohitajika kwa wingi Tanzania na Ukanda 
wa Afrika Mashriki kwa kutumia madini 
ya viwandani ya Phosphate yanayolinda 
bioanuai katika udongo wenye viwango 
tofauti vya tindikali na alkali.

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Mbolea za MMFL zilizosajiliwa na kuthibitishwa 
ubora wa viwango kama jedwali linavyoonesha: 

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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Na. Mbolea Virutubisho Imesajiliwa Imethibitishwa Matumizi

i. Nafaka Plus

NPK 09:16:06 + 
05%S, 25%CaO, 

02%MgO, 01%Zn, 
0.01%B

TFRA Cert. No. 
0022 TBS 778/EAS 912

Kupandia mazao ya Nafaka (Mahindi, 
Mpunga, Mtama, Ngano, Uwele, Shay-

iri); Mikunde (Maharage, Kunde, Choro-
ka, Mbaazi); Mboga & Viungo (Kabichi, 

Bamia, Karoti, Matango, Tangawizi); 
Mafuta (Alizeti, Ufuta, Karanga)

ii. Top Dress-
ing

NPK 27:10:00 + 
15%CaO

TFRA Cert. No. 
0277 TBS 778/EAS 912

Kukuzia mazao ya Nafaka (Mahindi, 
Mpunga, Uwele, Ngano, Shayiri); 
Mboga & Viungo (Kabichi, Bamia, 

Karoti, Matango, Tangawizi); Mbegu za 
Mafuta (Karanga, Alizeti, Ufuta); Majani 

(Tumbaku)

iii. Pamba

NPK 10:10:20 + 
4%S, 13%CaO, 

01%MgO, 01%Zn, 
0.5%B

TFRA Cert. No. 
0433 TBS 778/EAS 912

Kupandia na Kukuzia Pamba na Mazao 
mengine yenye uhitaji mkubwa wa 

kirutubisho cha Potasiamu

iv. Coffee Plus
NPK 20:10:15 

+ 09%CaO, 
0.5%MgO

TFRA Cert. No. 
0432 TBS 778/EAS 912

Kupandia na Kukuzia Mibuni na Mazao 
mengine yenye uelekeo wa mahitaji ya 

virutubisho tajwa

v. Golden Leaf 
Tobacco

NPK 10:18:24 + 
07%S, 04%CaO, 

0.4%MgO, 
0.12%B

TFRA Cert. No. 
0267 TBS 778/EAS 912

Kupandia na Kukuzia Tumbaku na 
Mazao mengine yenye uhitaji mkubwa 

wa potasiamu.

vi. Golden Chai

NPK 25:05:15 + 
03%S, 05%CaO, 

0.4%MgO, 
0.5%Zn, 0.02%B

TFRA Cert. No. 
FERT/5278 TBS 778/EAS 912

Kupandia na Kukuzia Chai na Mazao 
mengine yenye uhitaji mkubwa wa 

kirutubisho cha Potasiamu

vii.
Organic 

Hyper Phos-
phate

NPK 00:28:00 
+ 36%CaO, 
2.5%MgO

(i)	 Tan Certif-
icate No. 
0020-07-

001

(ii)	 TFRA Cert. 
No. 0151

TBS 988 / EAS 904

Kupandia Mazao ya Miti (Parachi-
chi, Mchikichi, Mibuni, Korosho, 

Michungwa, Mifenesi); Sukari (Miwa); 
Matunda (Migomba, Nanasi, Mipapai, 

Makakara); Nyuzi (Katani, Pamba); 
Mizizi (Mihogo, Magimbi, Viazi); na 

Bustani.



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Mchango wa tasnia ya mbolea 
katika ukuaji wa uchumi

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Sekta ya Kilimo ni mhimili wa Uchumi 
wa Tanzania ambapo inaajiri takribani asili-
mia 65 ya nguvu kazi ya taifa na inachangia 
takribani asilimia 24 ya mauzo ya nje. Kati-
ka kipindi cha mwaka 2019 hadi 2022 sekta 
hiyo imekuwa ikichangia kati ya asilimia 
26.1 hadi 26.9 ya pato la taifa.

Akizungumzia mchango wa Tasnia ya 
mbolea katika kipindi cha miaka mitatu 
ya Dkt. Samia Suluhu Hassan madarakani, 
Meneja wa Ununuzi wa Mbolea Kwa Pamo-
ja Bi. Elizabeth Bolle anasema kwa muda 
mrefu Sekta ya Kilimo imekuwa  ikitafsiri-
wa kama uti wa mgongo wa uchumi kwa 
kuwa pamoja na mchango wake wa moja 
kwa moja kwenye pato la taifa, vilevile in-
achochea ukuaji wa sekta nyingine kwa 
kuzalisha takribani asilimia 65 ya malighafi 
za viwanda vya ndani na kuchangia kati 
ya asilimia 114 hadi 126 ya utoshelevu wa 
chakula nchini.

Bi. Bolle anasema kwenye mazingira 
ambayo kilimo ndiyo sekta kuu ya uchumi, 
maendeleo ya uchumi yanategemea zaidi 
ufanisi katika sekta ya hiyo. Kwa kuzingatia 
hali hiyo, Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeo-
nyesha dhamira ya dhati ya kufanya map-
induzi katika Sekta ya Kilimo kwa kuongeza 
uwekezaji wa raslimali fedha ambapo bajeti 
ya Wizara ya Kilimo imeongezeka kutoka 
takribani bilioni 294 mwaka 2021/22 hadi 
kufikia takribani bilioni 971 mwaka 2023/24 
sawa na ongezeko la  asilimia 230.

“Uwekezaji huo unalenga kuongeza 
ukuaji wa Sekta ya Kilimo na kuchochea 
ukuaji wa uchumi kwa ujumla.  Katika kute-
keleza azma ya Serikali ya Awamu ya Sita 
ya kuleta mapinduzi ya kilimo nchini, Wiz-
ara ya Kilimo chini ya Mhe. Hussein Bashe 
(Mb), Waziri wa Kilimo imeweka Ajenda 
10/30 Kilimo ni Biashara yenye lengo la 
kuhakikisha kuwa Sekta ya Kilimo inafikia 
ukuaji wa asilimia 10 ifikapo mwaka 2030 
na kuwezesha shughuli za kilimo kufanyika 
kibiashara zaidi”, anasema Bi Bolle.

Anaongeza kuwa katika kutekeleza 
Ajenda 10/30 hatua mbalimbali zimechuku-

liwa ili kuchochea uzalishaji na tija ikiwa ni 
pamoja na kuongeza matumizi ya pembe-
jeo bora za kilimo hasa mbolea, kuimarisha 
kilimo cha umwagiliaji, kuimarisha upatika-
naji wa huduma za ugani, utafiti, masoko ya 
mazao na huduma nyingine muhimu.

Kwa mujibu wa Bi. Bolle matumizi 
ya mbolea katika uzalishaji wa mazao 
ni muhimu kwa lengo la kurutubisha na 
kuboresha afya ya udongo ili kuweza kuzal-
isha mazao kwa wingi.

Anasema matumizi ya mbolea kwa 
sasa ni ya muhimu zaidi kutokana na saba-
bu mbalimbali ikiwemo  kuongezeka kwa 
idadi ya watu kunahitaji ongezeko la uzal-
ishaji wa chakula kukidhi mahitaji; ukuaji 
wa miji, miundombinu na huduma nyingine 
za kijamii unapunguza eneo linalofaa kwa 
kilimo na hivyo eneo linalobaki linatakiwa 
kutumika kwa ufanisi kwa kuongeza tija.

Sababu anasema  nyingine ni pamoja 
na hamasa ya utunzaji wa mazingira kwa 
kuepuka ukataji wa miti kwa ajili ya kuan-
zisha mashamba mapya na hivyo kulazimu 
kuongeza uzalishaji katika eneo moja.

Kuongeza tija ya uzalishaji kupitia ma-
tumizi sahihi ya mbolea  Bi. Bolle anasema 
kunachangia kuongeza kipato cha mkulima 

mmoja mmoja, ukuaji wa Sekta ya Kilimo 
na pato la taifa.

Kwa kuzingatia umuhimu wa mbolea, 
Serikali ya Awamu ya Sita imechukua hat-
ua mbalimbali kuimarisha matumizi ya 
mbolea nchini. Hatua hizo ni pamoja na ku-
weka mazingira wezeshi kuvutia uwekezaji 
katika uzalishaji na biashara ya mbolea am-
bapo imeondoa kodi ya ongezeko la tha-
mani na ushuru wa forodha kwa mitambo 
na mashine za kuzalisha mbolea. Vilevile 
baada ya kupanda kwa bei za mbolea ka-
tika soko la dunia ikiwa ni sehemu ya ath-
ari za UVIKO 19 na mgogoro wa Urusi na 
Ukraine, Serikali ilitenga kiasi cha shilingi 
billioni 150  kwa ajili ya kutoa ruzuku ya 
mbolea kwa wakulima katika msimu wa 
2022/23 na katika msimu wa 2023/24 kiasi 
cha bilion 130.

 Lengo la ruzuku hiyo ya mbolea ni 
kuwapunguzia wakulima gharama ya 
kununua mbolea ili kuongeza uzalishaji na 
tija katika Sekta ya Kilimo, kuimarisha us-
alama wa chakula, upatikanaji wa maligha-
fi za viwanda na ukuaji wa uchumi.

 Hatua hizo Bi. Bolle anasema 
zimewezesha kuongezeka kwa matumizi 
ya mbolea nchini kutoka tani 363,145 mwa-
ka 2019/20 hadi kufikia tani 580,628 mwa-
ka 2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 60.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
mbolea nchini kumechangia kuongeze-
ka kwa uzalishaji wa mazao kutoka tani 
30,569,894 mwaka 2020/21 hadi kufikia 
tani 36,409,695 mwaka 2022/23 sawa na 
ongezeko la asilimia 19.

 Tafiti zinaonyesha kuwa matumizi sa-
hihi ya mbolea yanachangia takribani asili-
mia 20 hadi 40 ya uzalishaji wa mazao na 
asilimia inayobaki inachangiwa na mambo 
mengine ikiwemo matumizi ya mbegu 
bora, huduma za ugani na uzingatiaji wa 
kanuni bora za kilimo kwa ujumla.

Utekelezaji wa Mpango wa Ruzuku 
ya Mbolea unaendelea katika msimu wa 
2023/24, hadi kufikia tarehe 31 Januari, 
2024 matumizi ya mbolea yamefikia tani 
490,858. Ni dhahiri kuwa matumizi ya 
mbolea yataongezeka zaidi katika msimu 
huu na matarajio ni kuwa uzalishaji wa 
mazao pia utaongezeka.

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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Mbolea inachochea
ukuaji wa sekta nyingine 
kwa kuzalisha takribani 
asilimia 65 ya malighafi 
za viwanda vya ndani na 

kuchangia kati ya asilimia 
114 hadi 126 ya utoshelevu 

wa chakula nchini.



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

TFRA yatanua wigo kwa kuwavuta 
wawekezaji tasnia ya mbolea

 Balozi wa Urusi aahidi makubwa

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Kufuatia kuwepo kwa utashi wa ki-
siasa na mazingira wezeshi, vitu ambavyo 
ni muhimu kwa dira na mwelekeo wa 
uchumi wa Tanzania, Mamlaka ya Udhibiti 
Mbolea Tanzania  (TFRA) imekuwa ikifan-
ya mikutano kadhaa na wafanyabiashara 
wa mbolea wa ndani na nje kuelezea fursa 
zilizopo katika tasnia ya mbolea.

Katikati ya Februari mwaka huu TFRA 
iliandaa kikao kati ya wafanyabiashara wa 
Tanzania na Urusi kilichofanyika Dar es Sa-
laam.

Kikao hicho kilikuwa ni mwanzo wa 
kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina 
ya nchi hizo mbili ili kuingiza teknolojia ya 
kisasa kwenye sekta ya mbolea ili kuonge-
za tija katika kilimo.

Katika kikao hicho mwakilishi wa 
TFRA. Daniel Maarifa, aliwahikikishia wa-
fanyabiashara wa Urusi kwamba Tanzania 
ina malighafi za kutosha kwa ajili ya uzal-
ishaji wa mbolea nchini.

Malighafi hizo ni pamoja na madini ya 
fosfeti, gesi asilia, makaa ya mawe, chokaa 
na madini mengine muhimu yanayopati-
kana sehemu mbalimbali nchini.

Balozi wa Urusi nchini Tanzania, An-
drey Avetisyan, alisema kikao hicho cha 
Dar es Salaam kimejenga daraja imara 
kwa wafanyabiashara wa Urusi kushiriki-
ana na wenzao wa Tanzania katika ujenzi 
wa viwanda na biashara ya mbolea

Balozi huyo alisema kwa mtazamo 
wake Tanzania na nchi jirani za Afrika 
Mashariki zina fursa lukuki kwa kuwekeza 
katika biashara ya mbolea.

Aliahidi kwamba ubalozi wake ut-
aweka mkazo mkubwa katika kuimarisha 
uhusiano wa kibiashara kati ya Urusi na 
Tanzania.

Naye Afisa Uhamasishaji na Uwekezaji 
wa Kituo Cha Uwekezaji, Elizabeth Muzo, 
alitoa mwaliko kwa wafanyabiashara wa 
Urusi kuwekeza katika tasnia ya mbolea 
Tanzania kwa sababu ya kuwepo kwa soko 
kubwa linaloweza kuwafikia zaidi ya watu 
milioni 400 wa eneo hili la Afrika Mashariki 
na Kati.

TFRA pia ilifanya kikao na wawekezaji 
kutoka Falme za Kiarabu kuwaelezea fur-
sa kadhaa zilizopo katika sekta ya mbolea 
kuanzia ujenzi wa viwanda, upatikanaji wa 
masoko, uchukuzi,  malighafi, nishati, taa-
sisi za utafiiti, ujenzi wa maghala na taasisi 
za fedha za kutoa mikopo.

Miaka       ya Rais Samia Ofisini
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Balozi wa Urusi nchini Tanzania, Andrey Avetisyan (wa pili kutoka kulia) akiwa tayari kwa kikao baina ya 
wafanyabiashara wa mbolea wa Tanzania na Urusi kilichofanyika kwa njia ya mtandao katika ukumbi wa mikutano 

wa Kituo cha Utamaduni cha Urusi kilichopo Upanga Jijini Dar Es Salaam tarehe 15 Februari, 2024
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Rais Samia afurahishwa na
ongezeko matumzi ya mbolea

JUKWAA LA MIFUMO YA CHAKULA AFRIKA

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dkt. Samia Suluhu Hassan amese-
ma ongezeko la matumizi ya mbolea katika  
kilimo ni ishara kubwa kwamba sekta hiyo 
sasa inaleta tija kwa wakulima.

Amesema kuongezeka kwa uzalishaji 
kwenye miradi mbalimbali ya kilimo  inay-
osimamiwa na vijana kupitia mradi wa Kui-
jenga Kesho iliyo Bora (BBT) chini ya Wizara 

ya Kilimo ni kipimo cha matumizi mazuri ya 
mbolea.

Dkt Samia alieleza hayo tarehe Agosti 
7, 2023, alipokuwa akizungumza na vijana 
barani Afrika kuhusu jitihada mbalimbali 
zinazofanywa na serikali mbalimbali katika 
kuhakikisha vijana wanaingia kwenye shu-
ghuli za uzalishaji na kupunguza changamo-
to inayowakabili ya kukosa ajira.

Alisema ishara nyingine ni kuongezeka 
kwa mchango utokanao na kilimo kwenye 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akiwa katika mjadala maalum wa vijana wakati wa Mkutano wa Mifumo 
ya Chakula Afrika uliofanyika kwenye Ukumbi wa Selous katika Ukumbi

wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere Septemba 7, 2023.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan 
viongozi wa Serikali na viongozi wa jukwaa la Mifumo ya chakula  pamoja na  

washindi wawili wa Tuzo za Grand Prize, uliowashindanisha Wakulima bora kwa 
upande wa Vijana wa Bara la Afrika katika Mkutano wa Jukwaa la Mifumo ya 

Chakula Afrika - AGRF 2023, uliofanyika katika Ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano 
wa Julius Nyerere (JNICC), Jijini Dar es salaam tarehe 7 Septemba 2023.

uchumi wa nchi, kiasi cha mazao yan-
ayopelekwa sokoni pamoja na kushuka 
kwa gharama za chakula sokoni.

Mjadala huu ni miongoni mwa mi-
jadala mbalimbali iliyofanyika kuanzia 
Agosti 5 - 8, 2023, wakati wa mkutano 
wa  Kimataifa wa Jukwaa la Mifumo ya 
Chakula Afrika ambapo zaidi ya washiriki 
4,000 kutoka nchi mbalimbali Afrika wal-
ishiriki mkutano huo.

Kwa upande wake, Rais wa Kenya, 
Dkt. William Ruto, akizungumza katika 
mkutano huo alisema pamoja na ku-
wekeza katika teknolojia za kilimo cha ki-
sasa, matumizi sahihi ya mbolea na mbe-
gu husaidia katika kuongeza kipato na 
kuleta mapinduzi ya kilimo barani Afrika.

Alisema nchi yake inawasaidia 
wakulima kuongeza uzalishaji wa chaku-
la kwa kuwawezesha kupata mbolea na 
mbegu kwa bei nafuu.

Kwa  mwaka 2023 Kenya ilisajili 
wakulima 5,000 na kusambaza mbolea 
kwa kutumia mtandao wa kielektroniki 
ili kuondoa madalali na matapeli ambao 
mara zote huwafanya wakulima kupata 
mbolea kwa gharama kubwa.

Kenya imepunguza gharama ya 
mbolea kutoka dola 50 hadi dola 20 kwa 
tani moja. Kupitia kampuni ya mbolea 
ya YARA Kenya imeongeza kiwango cha 
utoaji wa mbolea msimu uliopia na hivyo 
kutegemea kuvuna magunia milioni 44 
hadi milioni 61 ya mahindi kutokana na 
kutumia mbegu bora na kuhakikisha 
upatikanaji mzuri wa mbolea utakaoc-
hochea kupatikana kwa mazao mengi 
shambani. 

Mkutano huo ulihudhuriwa na viongo-
zi mbalimbali akiwemo Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango na viongozi 
mbalimbali wa ngazi za juu kitaifa.
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

ITRACOM Fertilizers Limited (IFL) ni 
Kampuni iliyosajiliwa nchini Tanzania ku-
zalisha mbolea ya mseto wa mbolea za 
chumvi chumvi na  mbolea ya asili (Orga-
no-Mineral Fertilizers - FOMI). Kampuni 
hii ipo Dodoma-Tanzania katika eneo la 
viwanda la Nala ambako imeanzisha ki-
wanda chake.

Mkurugenzi Mkuu wa IFL Nduwima-
na Nazaire anasema ujio wa kiwanda 
hiki unatokana na juhudi za Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dk Samia Suluhu Hassan, wakati akiwa 
bado ni Makamu wa Rais wa Awamu ya 
Tano katika jitihada za kupambana na 
upungufu wa mbolea uliojitikeza wakati 
huo.

Katika ziara yake aliyoifanya nchini 
Burundi Mhe. Rais Samia alibaini  kuwa 
kuna uzalishaji wa mbolea nchini humo 
hivyo aliomba uwezekano wa uwekezaji 
huu wa kimkakati ufanyike pia  Tanza-
nia.  Mwekezaji huyo wa Burundi alii-
tikia mwaliko huo na mnamo mwaka 
2020 mchakato wa uwekezaji ulianza 
na Julai 2021 ujenzi wa kiwanda ulianza 
rasmi. Ujenzi wa kiwanda hicho  ulik-
wenda kwa kasi isiyokuwa ya kawaida 
kutokana na mazingira wezeshi ya ser-
ikali ya Awamu ya Sita ambapo ilipofika 
Desemba 2022 uzalishaji ulianza kwa 
kutumia mtambo wa kwanza uliokuwa 
tayari umesimikwa.

 Nduwimana anasema ITRACOM 
inazalisha mbolea za mseto wa chumvi 
chumvi na mbolea ya asili, hivyo kuzifa-
nya mbolea hizo kuitwa FOMI (yaani Or-
gano-Mineral Fertilizers). Kwa mujibu wa 
Nduwimana, mbolea za FOMI ni mchan-
ganyiko wa mbolea za chumvi chumvi 
(Urea, Diammonium Phosphate (DAP), 
Muriate of Potash (MoP)); na mbolea za 
asili ni pamoja na samadi, mwamba wa 

fosfeti na chokaa Kilimo).
Mkurugenzi Mkuu huyo anasema IFL 

inazalisha mbolea za aina tatu kwa sasa 
hivi ambazo ni

FOMI OTESHA ambayo ni  mbolea 
ya kupandia yenye virutubisho vitano 
muhimu [Fosforasi (22%), Nitrojeni (9%), 
Potasiamu (4%), Kalsiamu (13%) na Mag-
nesiamu (2%). Mbolea hii inafaa kwa 
kupanda mazao ya chakula na mboga.

Aina nyingine inayozalishwa na Itra-
com inaitwa FOMI KUZIA ni mbolea ya 
kukuzia yenye virutubisho vinne muhimu 
[Nitrojeni (21%), Potasiamu (8%), Kalsi-
amu (4%) na Magnesiamu (2%). Mbolea 
hii inafaa zaidi kwa mazao ya chakula, 
mboga mboga, na hasa mazao ya na-
faka.

Mbolea ya FOMI NENEPESHA Ndu-
wimana anasema ni mbolea ya kukuzia, 
hasa hutumika kwenye mazao ya mizizi 
kama viazi vitamu na mviringo, miho-
go, karoti, vitunguu n.k. Mbolea hii ina 
virutubisho vinne [Nitrojeni (11%), Pota-
siamu (22%). , Kalsiumu (4%) na Magne-
siamu (2%)].

Nduwimana anafafanua kuwa faida 
kuu ya uwekaji mbolea za FOMI ni 
kuongeza mavuno ya mazao na kubore-
sha afya ya udongo. Mbolea za FOMI 
anasema husaidia kurejesha afya ya ud-
ongo katika nyanja tatu ikiwemo afya 
ya udongo ya kemikali (Chemical Soil 
Health) kupitia mchanganyiko wake wa 
virutubisho unaoongeza hifadhi ya viru-
tubisho vya udongo na hivyo rutuba na 
afya ya udongo kifizikia (Physical Soil 
Health) kupitia sehemu yake ya kikaboni 
(mboji) inayojenga muundo wa udongo 
kwa ajili ya uingizaji hewa bora wa udon-
go na mtiririko wa maji.

Nyanja au njia ya tatu ya kurejesha 
afya ya udongo ni ya Kibaiolojia (Biolog-
ical Soil Health) kupitia sehemu yake ya 
kikaboni (Mboji) ambayo hutumika kama 

chakula cha wadudu na viumbe rafiki 
vilivyomo kwenye udongo ambavyo hu-
saidia kuozesha mabaki ya viumbe hai 
ikiwamo mimea na wanyama.

‘Kwa hiyo, kauli mbiu yetu ni “Onge-
za Mavuno ya Mazao, Boresha hali ya 
udongo kwa kutumia Mbolea ya FOMI” 
anasema Nduwimana.

Kwa upande wake Naibu   Mkuru-
genzi Mkuu  wa IFL Dkt.Kenneth Masuki  
anasema

kwa sasa IFL inaendesha mitambo 
miwili ya kuzalisha mbolea yenye uwezo 
wa kuzalisha tani laki Mbili (200,000) kila 
mmoja na kufikia Juni 2024, IFL inatara-
jiwa kukamilisha uwekazaji wa mitambo 
yote iliyopangwa, yenye uwezo wa ku-
zalisha tani Milioni Moja (1,000,000)   za 
mbolea ya FOMI kwa mwaka.

Dkt. Masuki anaongeza kuwa kutaku-
wa na kiwanda cha chokaa cha kilimo 
chenye uwezo wa kuzalisha tani 200,000.  
Vilevile kuna kiwanda cha kuchakata 
madini ya Fosfeti kilichopo Manyara 
chenye uwezo wa kuzalisha tani laki Mbi-
li (200,000) za fosfeti inayotumika kama 
malighafi ya uzalishaji wa mbolea.

Kwa mujibu wa Dkt Masuki mbolea 
zinazozalishwa hasa “FOMI Otesha”, 
“FOMI Kuzia” na “FOMI Nenepesha” ta-
yari ziko sokoni na wakulima ambao ta-
yari wameshuhudia ufanisi wake baada 
ya kuzitumia, anaongeza kuwa mbolea 
hizi zimefika kwenye zaidi ya mikoa 23 ya 
Tanzania Bara.

Dkt. Masuki anaeleza kuwa mbolea 
za FOMI zikiwa mpya katika soko la Af-
rika, uzalishaji wake unaiweka IFL kama 
mojawapo ya wachangiaji wakuu wa 
ajenda ya AFSF 2023 ambayo inalenga 
kuiweka Afrika kama mahali pa uvum-
buzi, uwekezaji na kuendeleza mfumo 
wa chakula wenye nguvu zaidi wa aina 
mbalimbali na ustahimilivu.

Rais Samia ana mchango 
mkubwa uanzishwaji wa kiwanda 

cha mbolea  ITRACOM 
 Kiwanda kuzalisha tani 1,000,000 ifikapo Juni 2024
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–––––––––––––––––––––––-

Baada ya Serikali ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuamua kutoa ruzuku ya 
mbolea kwa wakulima kutokana na  bei 
ya bidhaa hiyo kupanda  mwanzoni mwa  
mwaka 2019/2021.  Serikali kupitia Waziri 
wa Kilimo Hussien Bashe ilikuja na ma-
ono ya kubadilisha namna ya utoaji wa 
mbolea za ruzuku kwa wakulima.

Katika maono yake Waziri Bashe 
alitaka kuanza kwa kubaini mkulima ni 
nani?.  Na katika kujibu wazo hili ikaamu-
liwa kuwa na mfumo maalumu utakaom-
sajili mkulima,  ukubwa wa shamba lake, 
mfanyabiashara na wakala wa mbolea 
pamoja na kubainisha aina za mbolea na 
bei zake.

“Ili kuhakikisha mbolea za ruzuku 
zinawafikia walegwa, ni lazima tuwat-
ambue, wajisajili, wasajili ukubwa wa 
mashamba yao na aina ya mazao wa-
nayoyalima ili itusaidie kutoa mbolea 
kulingana na mahitaji ya zao na ukubwa 
wa shamba la mkulima” Alisisitiza Wa-
ziri Bashe alipokuwa akizindua mfumo 
wa kidijitali wa mbolea za ruzuku jijini 
Dodoma.

Akiwasilisha makadirio ya bajeti kwa 
mwaka 2023/2024, Waziri Bashe alisema 
kwa mara ya kwanza katika historia Tan-
zania imeweza kuwatambua wakulima 
wa Tanzania kwa majina yao kamili, ma-
hala walipo, ukubwa wa mashamba na 
maeneo wanayofanyia shughuli zao za 
kilimo.

Pia, Waziri anaeleza nia ya serika-
li kupitia Mamlaka kuendelea kusajili 
wakulima na kutoa kadi maalum ya ku-
watambua huku lengo likiwa ni kusajili 
wakulima 7,000,000 ifikapo mwaka 2025.

Meneja wa TEHAMA na Takwimu wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA), Robert Mtendamema anasema,  
Mamlaka imepewa jukumu la kusima-
mia utekelezaji wa mpango wa ruzuku 
ya mbolea unaofanyika kwa mfumo wa 
kidigitali ili kubaini aina zote za ubadhirifu 
zinazofanyika pamoja na kuondoa udan-
ganyifu uliojitokeza kwenye utekelezaji 
wa ruzuku za miaka ya nyuma.

Kufuatia mwenendo wa utekelezaji 
wa mpango huo, mwishoni mwa mwezi 
Desemba, 2023 wafanyabiashara na 
wakulima wasiokuwa waaminifu wa 
Mkoa wa Songwe walibainika wakinunua 
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Namna mfumo wa 
kidijitali wa mbolea za 
ruzuku unavyodhibiti 

vitendo vya ubadhirifu 
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kiasi kikubwa cha mbolea na hivyo kui-
fanya Mamlaka kwa kushirikiana na 
mkoa husika kufanya uchunguzi ambapo 
watuhumiwa wapatao watatu walifikish-
wa mahakamani. 

Akizungumza hivi karibuni, Louis Ka-
sera Mwenyekiti wa Kamati ya Ruzuku 
kitaifa anaeleza kuwa mfumo wa kidijitali 
haudanganyi na kwamba kwa namna 
ulivyoundwa unatunza kumbukumbu za 
kila kitu kinachofanyika ndani ya mfumo 
huo.

Kasera anasema Mamlaka imejipan-
ga vizuri  katika kuhakikisha kuwa in-
awashughulika watu wote wanaofanya 
ubadhirifu kwa kuwachukulia hatua kali 
za kisheria.

 “Tungependa jamii ijue kuwa haku-
na ujanja mbele ya mfumo wa kidijitali 
kwani unachukua taarifa za kila mtu an-
ayeingia kwenye mfumo na kama utafa-
nya udanganyifu wowote tutakukamata 
tu” anasema Kasera.  Uchunguzi wa kina 
uliofanyika Mkoani Songwe uliwabaini 
watuhumiwa watatu wa mbolea za 
ruzuku waliocheza na mfumo wa mbolea 
za ruzuku.

Wakili wa Serikali katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Songwe, 

Joseph Mwakasege anaeleza makosa wa-
nayokabiliana watuhumiwa hao kuwa ni 
pamoja na kosa la kuhujumu Uchumi kosa 
lisilokuwa na dhamana.  

Anaeleza makosa mengine yan-
ayowakabili watuhumiwa hao ni kuende-
sha genge la uhalifu kwa kuingilia mfumo 
wa mbolea za ruzuku na kuisababishia seri-
kali hasara ya  takribani Shilingi bilioni 1.422 
kujipatia mifuko 205 ya mbolea kinyume 
na utaratibu, kukwepa kodi ipatayo Shilingi 
milioni 129 iliyopaswa kulipwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) mkoani Songwe, 
kushindwa kutoa risiti za kielektronic zin-
azokubalika na TRA, 

Watuhumiwa hao pia wameshtakiwa 
kwa makosa ya mtandao kwa kuingilia 
mfumo wa mbolea za ruzuku, kucheza 
na laini za wakulima kwa kuiba namba za 
siri na kujipatia mbolea walizoziuza nje ya 
mfumo kinyume na utaratibu na  kosa la 
kutakatisha fedha.

Wakili Mwakasege anahitimisha kwa 
kusema, kutokana na ubadhirifu huo 
wakulima waliostahili kununua mbolea 
kwa kupitia mfumo wa ruzuku hawakuwe-
za kupata huduma kwani namba zao za siri 
zilikuwa zimekwisha tumika na hivyo kuwa-
sababishia usumbufu kinyume na lengo la 
serikali la kutaka kuwapunguzia mzigo wa 
gharama wakulima.
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Namna mfumo
wa kidijitali wa 

mbolea za ruzuku 
unavyodhibiti 
vitendo vya 
ubadhirifu 

Mkulima Rizika Bolgias Ngonyani wa Madaba Mkoani Ruvuma akitoka kwa wakala wa mbolea za ruzuku mara baada ya 
kunuua mifuko 3 ya mbolea aina ya SA kutoka kwa wakala Mtewele General raderss and Insurance Agent ya mjini Njombe.

Louis Kasera, Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ruzuku Taifa
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Tanzania yazoa sifa kuandaa Jukwaa 
la Mifumo ya Chakula Afrika

Mwonekano wa kiwanda cha mbolea cha Itracom chenye uwezo wa kuzalisha kiasi 
cha tani milioni moja ya mbolea ya asili itakayopunguza utegemezi wa mbolea kutoka 

nje ya nchi kwa kiasi kikubwa mara baada ya uzalishaji wake kukamilika.

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Ushiriki wa Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuwa mstari wa mbele katika 
duru za majadiliano ya masuala ya kili-
mo kimataifa ulifanikisha Tanzania kuwa 
mshindi wa kuandaa Jukwaa la Mifu-
mo ya Chakula barani Afrika Septemba 
mwaka jana.

Jukwaa hilo lililofanyika katika 
Ukumbi wa Kimataifa wa Julius Nyere-
re jijini Dar es Salaam kuanzia Septem-
ba 5 hadi 8 lilihudhuriwa na wadau wa 
maendeleo kutoka taasisi mbalimbali za 
kimataifa.

Taasisi hizo ni pamoja  na Benki 
ya Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika, 
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID), Mfuko wa Kimataifa 
wa Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kilimo (FAO) na 
Shirika la Mifumo ya Chakula Barani Af-
rika (AGRA).

Jukwaa hilo, ambalo lilihudhuriwa na 
zaidi ya washiriki 3,000, lilikuwa ni fursa 
kubwa kwa Tanzania kuvutia uwekezaji 
katika nyanja mbalimbali ikiwemo sekta 
ya kilimo na biashara.

Washiriki  hao walijadili, pamoja na 
mambo mengine, umuhimu wa kilimo 
endelevu na kinachozingatia hifadhi ya 
mazingira na kinachohimili mabadiliko 
ya tabianchi na masuala ya utafiti.

Akihutubia jukwaa hilo, Rais Samia 
aliwaambia washiriki  -- wanasayansi na 
watafiti – kwamba serikali yake imewe-

ka mikakati ya kuhakikisha kwamba 
sekta ya kilimo inachangia asilimia 10 
kwenye pato la taifa ifikapo 2030.

Alisema katika kutekeleza azma 
hiyo, serikali imewekeza katika kushirik-
isha vijana na wanawake katika biashara 
za kilimo kwa kutenga shilingi bilioni 10 
kwa ajili ya kutoa mikopo.

Washiriki wa jukwaa hilo walitilia 
mkazo suala la upatikanaji wa uhaki-
ka wa chakula barani Afrika ili kulisha 
ongezeko kubwa la idadi ya watu kwa 
miaka ijayo.

Maazimio muhimu ya majadiliano 
la jukwaa hilo yalijikita zaidi kwenye 
msukumo wa uwekezaji katika sekta ya 
kilimo kwa mustakabali  wa usalama wa 
chakula kuelekea 2030.
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––––––––––––––––––

Utangulizi
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanza-

nia (TFRA) ni taasisi iliyo chini ya Wizara ya Kili-
mo iliyoanzishwa  kwa Sheria Na. 9 ya Mwaka, 
2009. Mamlaka ilianza kutekeleza majukumu 
yake Agosti, 2012. Jukumu kuu la Mamlaka ni 
kudhibiti ubora wa mbolea kwa kusimamia bi-
ashara ya mbolea katika mnyororo wa thamani 
ikiwemo utengenezaji, uingizaji nchini, usafir-
ishaji nje ya nchi, uuzaji na matumizi ya mbolea 
kwa ajili ya kilimo kwa lengo la kuhakikisha 
mbolea inayomfikia mkulima ina ubora  una-
okidhi viwango. 

Majukumu
Mamlaka katika kutekeleza majukumu 

yake inaongozwa na Sheria ya mbolea. She-
ria ya mbolea ambayo inaweka masharti ya 
utengenezaji, uingizaji nchini, usafirishaji nje 
ya nchi, uuzaji na matumizi ya mbolea kwa aji-
li ya kilimo. Aidha, kifungu cha 4(1) cha Sheria 
kimeainisha majukumu mahususi ambayo kwa 
ujumla wake yanafanikisha utekelezaji wa juku-
mu kuu ambalo ni udhibiti ubora wa mbolea.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 4(1) Mamlaka 
itakuwa chombo cha udhibiti katika tasnia ya 

Ijue sheria ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania

(g) itatekeleza mikataba ya kimatai-
fa iliyoridhiwa kuhusiana na mbolea;

(h) itadhibiti na kusimamia uingizaji 
nchini, uzalishaji, usafirishaji nje ya nchi, 
ushughulikiaji, uhifadhi, na uteketezaji 
wa mbolea au visaidizi vya mbolea;

(i) itakusanya, kutunza na kuchapi-
sha taarifa zinazohusiana na mbolea na 
kisaidizi cha mbolea;

(j) itaandaa miongozo juu ya usima-
mizi sahihi na udhibiti wenye ufanisi wa 
mbolea na visaidizi vya mbolea;

(k) kwa kushirikiana na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, itafanya makongama-
no ya kutoa elimu kwa umma juu ya ma-
tumizi sahihi na usimamizi wa mbolea 
na visaidizi vya mbolea;

(l) itatoa mafunzo ya mara kwa 
mara kwa wadau kuhusu masuala ya 
mbolea;

(m) itasajili wakaguzi na wacham-
buzi;

(n) itakagua au kuwezesha ukaguzi 
wa mbolea au visaidizi vya mbolea kwa 
ajili ya kujihakikishia ubora;

(o) itatekeleza sera, mikakati na mi-
pango inayohusiana na maendeleo ya 
tasnia ya mbolea;

(p) itatoa ushauri wa kitaalamu kwa 
Serikali na taasisi zingine katika masu-
ala yote yanayohusiana na usimamizi 
na udhibiti wa mbolea na visaidizi vya 
mbolea;

(q) itafanya au kuwezesha kufan-
yika utafiti kuhusiana na mbolea na vi-
saidizi vya mbolea;

(r) itakuza ushirikiano kati ya taas-
isi na taasisi nyingine au mashirika na 
wadau;

(s) itashirikiana na mashirika ya ki-
taifa na kimataifa kwenye masuala yote 
yanayohusiana na mbolea na kisaidizi 
cha mbolea;

(t) itatekeleza maelekezo maalum 
na ya ujumla ya Mamlaka;

(u) itadhibiti bei ya mbolea kwa kuz-
ingatia njia sahihi kama zitakavyoain-
ishwa katika kanuni;

(v) itaainisha njia au mfumo sahihi 
wa uingizaji nchini na usafirishaji nje ya 
nchi wa mbolea au visaidizi vya mbolea;

(w) itatekeleza majukumu mengine 
yoyote kama inavyoweza kupewa ka-
tika utekelezaji wa majukumu chini ya 
Sheria hii; na

(x) itahakikisha kwamba inazingatia 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.

Mwenyekiti wa Bodi ya wakurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), 
Dkt. Anthony Diallo akiwa na baadhi ya Wajumbe wa Bodi hiyo akizungumza wakati wa 
kikao kifupi na uongozi wa Mpaka wa Tunduma na Malawi  kilicholenga kujadili namna
nzuri ya kuongeza udhibiti wa utoroshwaji wa mbolea unaofanyika mipakani  pamoja 
na kusikiliza changamoto wanazokutana nazo wakati wa kukagua bidhaa za mbolea

zinazopita bandarini hapo kwenda nchi jirani tarehe 17 Oktoba, 2023.

mbolea na kipekee-
(a) itadhibiti masuala yote yanayohusiana 

na ubora wa mbolea, visaidizi vya mbolea na 
mitambo ya utakasaji;

(b) itasajili wafanyabiashara wote wa 
mbolea na visaidizi vya mbolea na maeneo yao;

(c) itatoa leseni kwa wafanyabiashara wa 
mbolea;

(d) itatoa vibali kwa ajili ya mbolea na visaid-
izi vya mbolea kuingizwa nchini na kusafirishwa 
nje ya nchi;

(e) itatunza rejesta ya mbolea na visaidizi 
vya mbolea, mitambo ya utakasaji na viwanda 
vya kutengeza mbolea;

(f) itatunza na kutangaza mara kwa mara 
rejesta ya wafanyabiashara wa mbolea;
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Jarida hili hutolewa na:
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Mtaa wa Kilimo, Jengo la Kilimo I Complex, 
Barabara ya Mandela, S.L.P. 46238 Dar es Salaam. 

Simu. +255 22 2861939 
Baruapepe: info@tfra.go.tz 

Tovuti: www.tfra.go.tz

Asante Rais Samia kwa

MAELEKEZO


