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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANIA

TEFRA, WAZALISHAIJI WA MBOLEA
NCHINI WAWEKA MIKAKATI

MKkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Joel Laurent akiwa katika picha na
wazalishaji wa ndani wa mbolea mar a baada ya kumaliza kikao kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa Mamlaka
tarehe 20 M achi, 2024. Kushoto waliokaa ni M kurugenzi wa Huduma za Udhibiti wa M amlaka, Happines M belle nakulia
ni Kaimu Mkurugenzi wa I dara ya Uzalishaji wa ndani na Ununuzi wa M bolea kwa Pamoja wa Mamlaka L ouis Kaser a.
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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANIA

amlaka ya Udhibiti

wa Mbolea Tanzania

(TFRA), imekutana na

kufanya mazungumzo

na wazalishaji wa
mbolea nchini ambapo wamejadili
mustakabali wa tasnia ya mbolea
wenye lengo la kupunguza
utegemezi wa mbolea kutoka nje
yan chi ifikapo mwaka 2030.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
TFRA, Joel Laurent alieleza kuwa,
kupungua kwa utegemezi huo
kutapunguza matumizi makubwa
ya fedha za kigeni zinazotumika
kuagiza shehena za mbolea na
hivyo kuongeza mchango wa
Sekta ya Kilimo kwenye Uchumi wa
Taifa na kufikia lengo la kuchangia
asilimia 10 ifikapo 2030.

Laurent alieleza hayo wakati wa
kikao baina ya TFRA na wazalishaji
wa ndani wa mbolea kilichofanyika
tarehe 20 Machi, 2024 katika
ukumbi wa Mamlaka Jijini Dar Es
Salaam.

Akizungumza ~mara baada
ya kikao hicho Mkurugenzi
Laurent alisema, maono ya Mhe.
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
ifikapo 2030 ni kuhakikisha nchi
inajitegemea kwa asilimia 100
katika kupata pembejeo ya mbolea
zinazozalishwa na viwanda vya
ndani.

Alieleza kuwa ili kufikia azima
hiyo, Mamlaka imekutana na
wazalishaji hao ili kujadilia maeneo
yenye changamoto  yaweze
kufanyiwa kazi na kuongeza
uzalishaji wa  bidhaa  hizo
zitakazopelekea nchi kujitosheleza.

Laurent alibainisha kuwa,
lli kufikia ajenda 10/30: Kilimo
ni Biashara, juhudi zinafanyika
ili kuongeza kiasi cha mbolea
inayotumika kwenye hekta 1 kutoka
kg. 19 mpaka kufikia wastani wa
kilo 50 kwa hekta moja.

Alisema wastani wa mahitaji
ya mbolea kwa mwaka kwa sasa
ni takribani tani 848,000 kwa
mbolea zote na kueleza kuwa
matarajio ya Mamlaka ni kuongeza
matumizi ya mbolea ifikapo 2030
kutakakotokana na juhudi za
Mamlaka katika kutoa elimu ya
matumizi sahihi ya mbolea kwa
wakulima elimu ya kanuni bora za
kilimo kama zinavyoelekezwa na
Maafisa Ugani wetu katika maeneo
yao, wakulima kuhamasishwa

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

TFRA, WAZALISHAJI WA MBOLEA
NCHINI WAWEKA MIKAKATI

Mkurugenzi Mtendaji waMamlakaya Udibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Joel
Laurent (kulia) akifuatilia mjadala bainaya Mamlaka nawazalishaji wandani wa
mbolea katika kikao kilichofanyika tarehe 20 Machi, 2024 Jijini Dar es Salaam.

kutumia mbolea zinazozalishwa
nchini pamoja na bei ya bidhaa
hiyo kuwa himilivu.

Kwa wupande wake, Tosky
Hans Mkurugenzi Mtendaji wa
Minjingu Mining and fertilizer Ltd,
aliipongeza Mamlaka kwa kuitisha
kikao kilichoangazia namna tasnia
ya mbolea nchini inavyoweza
kuongeza uzalishaji na utoshelevu
kulingana na mahitaji ya nchi.

Alisema huu ni mwanzo mzuri
na kuishauri TFRA kuzingiza na
kufanyia kazi yote waliyokubaliana
ili yasaidie katika kufikia azma ya
utoshelevu kwa mabhitaji ya mbolea
nchini na nchi jirani.

Aidha, Mkurugenzi Mtendaji
wa kampuni ya Hapco Tanzania
Limited, Conrad Massawe alisema,

TFRA imekuwa ikishirikiana na
wadau kwa muda mrefu na
kuhakikisha ~ mkulima anapata

mbolea bora na kwa bei himilivu
na kueleza kikao kilichofanyika
kimekuwa na manufaa makubwa
na kuomba moto ulioanzishwa na
Mamlaka uendelee.

Wakati huohuo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kiwanda cha Mbolea
ltracom, Nduwimana Nazaire

alimpongeza Mkurugenzi Laurent
kwa juhudi anazozifanya katika
kutatua changamoto za wazalishaji

wa mbolea nchini na kueleza
kikao hicho ni mwendelezo wa
yaliyojadiliwa wakati wa ziara ya
kiongozi huyo kwenye viwanda vya
mbolea nchini na Itracom ikiwepo.

Alisema mpaka sasa kiwanda
cha Itracom kina uwezo wa
kuzalisha tani laki 8 na wanatarajia
ifikapo mwezi Juni, 2024
watakuwa wamekamilisha ujenzi
utakaopelekea  kuzalisha  kiasi
cha tani milioni 1 kwa mwaka na
kubainisha wako katika hatua za
mwisho za ujenzi wa kiwanda
hicho.

Akitaja maazimio ya kikao
hicho, William Ngereja Mjumbe
wa Bodi ya Itracom alisema ni
pamoja na TFRA kwa kushirikiana
na wazalishaji wa ndani wa mbolea
kuja na sera, kanuni na sheria
zitakazosaidia kulinda wazalishaji
wa ndani wa mbolea, namna bora
ya kufikisha mbolea kwa wakulima,
namna bora ya  kuboresha
unufaikaji wa ruzuku ya mbolea
inayotolewa na serikali, namna
bora ya kuagiza mbolea zinazotoka
nje kama malighafi.

Aprili 2024
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Afisa Udhibiti Ubora Mwandamizi wa Mamlaka ya Udibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Esther Kapakala akiwasilisha
mada juu ya Sheriailiyoanzisha Mamlaka na M ajukumu yake kwa wazalishgji wa ndani wa mbolea wakati wa kikao baina
yao na Mamlaka kilichofanyikatarehe 20 Machi, 2024 Jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa
Huduma za Udhibiti
Happiness = Mbele
akizungumza wakati
wa kikao baina
ya mamlaka na
wazalishgji wandani
wa mbolea mara
baada ya kumaliza
kikao kilichofanyika
katika ukumbi
wa mikutano wa
Mamlaka tarehe 20
Machi, 2024.

Jarida la Mamiaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Aprili 2024
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TFRA yawajengea uwezo watumishi

Matumizi sahihi ya mitandao ya kijamii

meelezwa kuwa, kuwa matumizi ya mitandao ya
kijamii kwa karne hii hayaepukiki na kueleza kuna
taarifa unazoweza kuziweka kwenye mitandao
lakini pia zipo zile zisizotakiwa kuwasilishwa kwa
njia hiyo.

Hayo yalielezwa na Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA),
Joel Laurent,alipokuwa akifungua mafunzo kuhusu
matumizi sahihi ya mitandao ya kijamii yaliyokuwa
yakitolewa kwa watumishi wa Mamlaka tarehe 20
Machi, 2024.

Alieleza kuwa, Mamlaka imeona ni vyema
kuwapitisha kwenye mafunzo hayo watumishi wake
ili kuwajengea uwezo wa namna wanavyopaswa
kutumia mitandao hiyo bila kuwaathiri wao binafsi
pamoja na taasisi wanayoitumikia.

Aidha, aliwataka watumishi kutambua umuhimu,
mahitaji, kanuni na taratibu zinazotawala kwenye
mitandao ya kijamii na kuona njia sahihi za kuzitumia
katika kuwasiliana kwetu.

Mwisho aliwataka watumishi kuwa makini
katika kulinda akaunti za taasisi na zao binafsi ili
zisidukuliwe na kutumiwa na watu wenye nia ovu na
kusababisha hatari.

Akitoa mafunzo hayo, mwezeshaji Silyvester
Domasa, Meneja wa Huduma za Habari za Kidijitali
kutoka Kampuni ya Magazeti ya Serikali (TSN),
aliwataka watumishi kuzijua vilivyo akaunti za taasisi
ili kuwa na uelewa wa chochote kinachojadiliwa
kwenye kurasa zao.

Aidha, aliwapitisha katika kufahamu, miongozo
mbalimbali  inayosimamia mitandao ya kijamii

Mkurugenzi Mtendgji, Joel Laurent akizungumza na
watumishi kuhusu Matumizi sahihi ya mitandao yakijamii.

ikiwa ni pamoja na Sheria ya Mawasiliano ya Posta
na Kielektroniki ya 2010, Sheria ya Makosa ya
Kimtandao ya Mwaka 2025, Mwongozo wa matumizi
ya mitandao ya kijamii Serikalini, Waraka wa Mkuu
wa Utumishi wa Umma No.3 wa 2013, Waraka
unaotoa mwongozo wa Serikali katika matumizi
mbalimbali ya TEHNOHAMA na vifaa vinavyohusiana
na teknolojia hiyo katika ofisi za Serikali.

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
kupitia Kurugenziya Huduma za Mamlaka na Kitengo
cha Uhusiano, Mawasiliano na Elimu viliratibu
mafunzo hayo ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo ya
Bodi inayosimamia Mamlaka hiyo.

Watumishi wa Mamlaka makao Makuu Dar es Salaam wakifuatilia mafunzo ya matumizi sahihi ya mtandao.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Aprili 2024
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Watumishi wa Mamlaka makao Makuu Dar es Salaam wakifuatilia mafunzo ya matumizi sahihi ya mtandao.
Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Aprili 2024
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TFRA yaendelea kuvutia
uwekezaji tasnia ya mbolea

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA),

Joel Laurent akifuatilia wasilisho kutoka kwa Afisa Udhibiti Ubora Mwandamizi

wa TFRA, Esther Kapakala, wawekezaji kutoka nchini Uturuki walioonesha
nia kuwekeza kwenye tasnia ya mbolea nchini tarehe 21 Machi, 2021.

kurugenzi wa Mamlaka

ya Udhibiti wa Mbolea

Tanzania (TFRA), Joel

Laurent amekutana na

kufanya mazungumzo
na wawekezaji kutoka nchint Uturuki
walioonesha nia kuwekeza kwenye
tasnia ya mbolea nchint.

Akizungumza  katika  kikao
kilichofanyika katika ukumbi wa
Mikutano wa Mamlaka tarehe 21
Machi, 2024, Mkurugenzi Laurent
alieleza kuwa, asilimia 90 ya mbolea
inayotumika nchint  inaingizwa

kutoka nje ya nchi na asilimia 10
pekee inazalishwa nchint.

Alisema nia yao ya kutaka
kuwekeza katika viwanda vya
mbolea kutapunguza utegemezi wa
mbolea kutoka nje ya nchi na hivyo
kurahisisha zoezi la kuwahudumia
wakulima kwa kuwapatia mbolea
bora kwa wakati na kwa gharama
nafuu.

Akiwasilisha taarifa ya Mamlaka
na kubaiisha fursa zilizopo kwenye
uwekezaji katika tasnia ya mbolea,

Esther Kapakala, Afisa Udhibiti
Ubora Mwandamizi aliwahakikishia
wawekezaji kuwa Tanzania ni
sehemu sahiht kwa wao kuwekeza
kutokana na kwanza kabisa utashi
wa kisiasa unaoonesha nia ya
viongozi kueka nguvu ya kukuza
Sekta ya Kilimo.

Aliyataja mambo  mengine
kuwa ni, uwepo wa soko la mbolea
kutokana na asilimia kubwa ya
watanzania kujikita kwenye shughuli
za kilimo, uwepo wa miundombinu
bora kwa ajili ya kusafirisha bidhaa
ndani nan je ya nchi zinazopakana
na Tanzania, uwepo wa malighafi za
viwanda husika, umeme wa uhakika
na mengine mengt.

Alibainisha maeneo wanayoweza
kuwekezakuwa nipamojanakwenye

ujenzi wa viwanda, kuwekeza
kwenye biashara ya mbolea,
kusambaza mbolea, kuwekeza

kwenye elimu na uhamasishaji wa
matumizi sahiht ya mbolea Pamoja
na kwenye ujenzi wa maghala.

Kwa upande wake, ALt Ugur
Ates Mwenyekitt wa Chama cha
Wasafirishaji  cha  Mediterania
(MEDITERRANIAN EXPORTERS
ASSOCIATION AND CEO OF ALTIN
ATESGROUP-Mwekezaji)aliishukuru
Mamlaka kwa mwongozo na taarifa
nzuri walizozipata na kueleza
kuwa atakwenda kuzifanyia kazi
ikiwa nit pamoja na kuwashirikisha
wawekezaji wengine wa nchint
uturuki il waweze kufika na kujionea
fursa za uwekezaji kwenye tasnia ya
mbolea nchint Tanzania.

-

Afisa Udhibiti Ubora Mwandamizi wa TFRA, Esther Kapakala, (aliyesimama) akieleza majukumu ya Mamlaka na fursa
za uwekezgji kwenye tasnia ya mbolea kwa Mwekezaji aliyeonesha nia kuwekeza kwenye tasnia ya mbolea kutoka
nchini Uturuki katika kikao kilichofanyika tarehe 21 Machi, 2021.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Aprili 2024
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TFRA yaendelea kuvutia
uwekezaji tasnia ya mbolea
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Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Joel Laurent (katikati) akiwa katika picha na

Mwekezaji kutokanchini Uturuki, ALi Ugur Ates (watatu kutokakulia) na ujumbe alioambatana nao Pamoja nawatumishi

wa Idara ya Uzalishaji wa Ndani na Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja mara baada ya kumaliza kikao kilicholenga kuwapa
mwanga wa fursa za uwekezaji kwenye tasnia ya mbolea wawekezgji hao.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Aprili 2024
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JARIDA LA KILA MWEZ! LA MAMLAKA YA UDHI

WA MBOLEA TANZAY

WATUMISHI TFRA wapewa elimu ya
mipango, usimamizi wa fedha na uwekezaji

ama inavyofahamika
kuwa, tarehe 8 Machi,
2024 kila mwaka ni

maadhimisho ya Siku

ya Wanawake Duniani,
Katika kuadhimisha siku hiyo,
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania  (TFRA) iliwajengea
uwezo watumishi wake katika
eneo la fedha ili kuwakumbusha
kujiwekea akiba na kuwekeza
kusikohitaji nguvu kubwa.

Mafunzo hayo ya siku moja
yalifanyika katika ukumbi wa
mikutano wa Ofisi ndogo ya
Wizara Jijini Dar es Salaam zilipo
ofisi za Mamlaka tarehe 5 Machi,
2024.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
TFRA, Joel Laurent aliwataka
watumishi kutumia mafunzo hayo
katika kuwajengea fikra chanya
ya kuweza kufikia dhana vya
usawa katika Nyanja zote kama
inavyoshauriwa na viongozi wa
kitaifa na kimataifa.

“Tuwe tunajiuliza endapo kuna
mahala tunaona tumelala kidogo
katika masuala ya kijinsia basi
tuamke” Laurent alisema.

Alieleza kuwa, ili kuweza
kuwekeza, mtu yeyote anahitaji
kuwa na uelewa/eimu juu ya
uwekezaji hususani unaohusisha
manunuzi ya hisa, kuweka
amana, hatifungani na uwekezaji

mwingine  wote ili  uweze
kunufaika.

Akitoa mafunzo hayo,
Mwezeshaji ~ CPA,  Emmilian

Busara alisema ajira ni nzuri lakini
zina ukomo na kuwakumbusha
umuhimu wa kuwekeza na
kuweka akiba itakayowawezesha
kuendesha maisha yao mara
baada ya ajira kukoma au
kukutana na jambo litakalowatoa
kwenye ajira.

CPA Busara, aliwataka
watumishi kuweka malengo vya
juu katika mipango yao huku
akifafanua  kuwa  mafanikio

ya mtu vyanatokana na kile
anachokusudia kukipata moyoni
mwake, pia aliwashauri kuwa
na vyanzo tofauti vya mapato
ili kimoja kikisumbua unakuwa
na uhakika wa kuingiza kipato
kupitia chanzo kingine na hivyo
kupunguza msongo wa Mawazo.

“Huwezi kufanikiwa zaidi ya
unavyowaza, jitahidi  kuwaza
mambo makubwa maana huwezi
kufanikiwa zaidi ya unavyowaza”
Busara alisisitiza.

Naye Mkurugenzi wa
Huduma =za Taasisi, Victoria
Elangwa aliwataka watumishi
kuyaingiza Yale waliyojifunza

kwenye matendo na si kuyatia
kapuni, alisema watumishi
wamehamasika sana kwa elimu
waliyoipata na kuwashauri vijana
waliobahatika  kujifunza elimu
ya uwekezaji katika umri mdogo
kutumia fursa hiyo itakayowapa
uhuru wa kifedha katika Maisha

yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka, Joel Laurent (kushoto) na Mkurugenzi wa Huduma za Mamlaka, Victoria
Elangwa(kulia) wakifuatilia mafunzo ya mipango, usimamizi wa fedha na uwekezaji yaliyokuwa yakitolewa na
mwezeshaji CPA, Emmilian Busara katika ukumbi wa mikutano wa Mamlaka tarehe 5 Machi, 2024 Jijini Dar es Salaam.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Aprili 2024
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WATUMISHI TFRA wapewa elimu ya
mipango, usimamizi wa fedha na uwekezaji

I .L ,

Watumishi wa Mamlaka Makao Makuu wakifuatilia mada kutoka kwa mwezeshaji CPA, Emmilian Busara tarehe 5
Machi, 2024

Jarida la Mamiaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Aprili 2024
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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANI

WATUMISHI TFRA wapewa elimu ya
mipango, usimamizi wa fedha na uwekezaji

-

s

Watumishi wa Mamlaka Makao Makuu wakifuatilia mada kutoka kwa mwezeshaji CPA, Emmilian Busara tareche 5

Machi, 2024
Jarida la Mamiaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Aprili 2024
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Wadau wa mbolea Arusha wajengewa
uwezo biashara ya mbolea

amlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania

(TFRA), Kanda vya
Kaskazini imetoa
mafunzo ya

matumizi sahihi ya mbolea kwa
wazalishaji, wauzaji wa mbolea
na waingizaji wa mbolea wa
mkoani Arusha ikiwa na lengo
la kuwajengea uelewa juu ya
majukumu yanayosimamiwa na
Mamlaka na jinsi ya kuendesha
biashara ya mbolea nchini.

Akizungumza mara baada ya
mafunzo hayo, yaliyohudhuliwa
Tarehe 21/03/2024 na watu 57
Kanda ya kaskazini na Tarehe
25/03/24 Walikuwa 81 jumla 138,
Gothard Liampawe, Meneja wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Kanda ya Kaskazini alisema lengo
la mafunzo hayo ni  kujifunza
mambo  mbalimbali  ikiwemo
Sheria na kanuni mbalimbali
zinazosimamia tasnia ya mbolea
nchini.

Hata hivyo alisema kwa mujibu

wa Sheria ya mbolea namba 9 ya
mwaka 2009 inaitaka Mamlaka
kuhakikisha inatoa mafunzo kwa
wadau wao.

“Tumejifunza mada mbalimbali
katika mafunzo haya, kwanza
tumejifunza na kupata uelewa
kuhusu  Sheria  iliyoanzisha
Mamlaka na majukumu yake
pamoja na uelewa juu ya mbolea
wadau kuelewa maana na
matumizi ya mbolea”.

Pamoja na kutoa mafunzo
hayo katika Mkoa wa Arusha
Kanda hiyo iliandaa mafunzo
mengine yaliyofanyika tarehe 25
Machi, 2024 na tarehe 2 Aprili,
2024 walifanya mafunzo hayo
katika Ukumbi wa Kristo Mfalme
mjini Moshi Mkoa wa Kilimanjaro
mafunzo  hayo  yaliendelea
mkoani Tanga.

Aidha, kwa upande mwingine
meneja huyo alisema wanatarajia
kukutana na wadau zaidi ya 261
kwa Kanda nzima ya kaskazini ili

kuhakikisha wanazidi kutoa Elimu
kwa wadau hao.

Kwa upande wa washiriki
wamesema  mafunzo  haya
yatawajenga na kuwa mabalozi
wazuri kwa wakulima.

Wamesema kuwa, mafunzo
hayo vyatawasaidia kuongeza
ufahamu zaidi juu ya Sheria,
matumizi sahihi na uhifadhi wa
mbolea.

“unaposambaza mbolea za
ruzuku zinazotolewa na serikali ni
lazima upitie mafunzo ya namna
gani unapaswa kuhifadhi mbolea,
lakini pia taratibu za kuzingatia
katika kusambaza mbolea za
ruzuku”

“Sasa mafunzo haya
yatanijenga Mimi kama mmiliki
wa agrovet na vijana wangu
ambao nitakuwa nao pale ofisini
waweze kuelewa na kutambua
kwamba mbolea inahifadhiwa
kwa namna gani lakini pia mbolea
inatumikaje shambani”

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Aprili 2024
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Wadau wa mbolea Arusha wajengewa uwezo biashara ya mbolea

Jarida la Mamilaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Aprili 2024
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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANI

TFRA Kanda ya kati yaja na mashamba darasa

kuhamasisha matumizi sahihi ya mbolea

atika kuhakikisha Sekta F - —_—
ya Kilimo inatimiza .,
azma yake ya Agenda
10/30: Kilimo ni biashara
kufuatia tija ipatikanayo
kutokana na shughuli za kilimo
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA) imeendelea
kubuni mbinu za kuhakikisha
wakulima wanazingatia kanuni
bora za kilimo.

Hayo yamebainika kufuatia
uanzishwaji wa mashamba
darasa wilayani Nzega Mtaa
wa makalome kata ya ijanija
uliofanywa na Ofisi ya Mamlaka
Kanda ya Kati kwa kushirikiana
na wadau wengine wa kilimo.

Akiwataja wadau hao, Kaimu
Meneja wa TFRA Kanda ya
kati, Allan Mariki amesema ni
kampuni za mbolea za ETG na
Minjingu pamoja na Wakala wa
Mbegu ASA.

Uanzishwaji wa Mashamba
hayo umefanyika tarehe 21
Machi, 2024 ambapo mazao ya
mahindi na alzeti yatatumika
kuhimiza juu ya matumizi sahihi
ya mbolea pamoja na kuzingatia
kanuni zote za kilimo ikiwemo
kuandaa  mashamba  kwa
wakati, kupanda kwa mbolea,
kupalilia na kukuzia mazao yao
kwa wakati.

Pamoja na  uanzishwaji
wa mashamba hayo, katika
mtaa wa Ipilili wilayani Nzega
limefunguliwa ghala lambolea
za ruzuku ambapo kampuni ya
ETG itafanya shughuli zake za
kuwahudumia wakulima.

Agenda ya serikali ifikapo
mwaka 2030 ni kuongeza
mchango wa Sekta ya Kilimo
kwenye pato la taifa kwa asilimia
10.
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TFRA Kanda ya kati yaja na mashamba darasa
kuhamasisha matumizi sahihi ya mbolea
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Wafanyabiashara 133 wapatiwa Elimu
ya Mbolea Mikoa ya Geita na Mwanza

Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Kanda ya Ziwa,
Michael Sanga (mwenye tai) akiwa katika picha na washiriki wa mafunzo ya
mbolea yaliyofanyika Jijini Mwanza tarehe 19 Machi, 2024

afanyabiashara wa

mbolea  wapatao

133 wa Mikoa ya

Mwanza na Geita

wamejengewa
uwezo kuhusu taratibu za
kisheria na biashara ya mbolea ili
kuongeza wigo wa utoaji huduma
bora kwa wakulima na kuongeza
utii wa sheria ya Mbolea kwa
wafanyabiashara wa Kanda ya
Ziwa.

Mafunzo hayo vyaliyofanyika
tarehe 19 - 20 Machi, 2024
katika ukumbi wa NYANZA

COOPERATIVE UNION (1984)
LTD Jijini Mwanza na katika
ukumbi wa GEDECO uliopo Geita
Mjini mtawalia yaliwanufaisha
wafanyabiashara 61 wa Mwanza
na wafanyabiashara 72 wa Geita.

Mafunzo hayo ambayo
yaliendeshwa na timu ya Ofisi
ya Kanda ya Ziwa ni sehemu ya
utekelezaji wa shughuli ya utoaji
elimu kwa umma inayofanywa na
mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA).

Akieleza umuhimu wa mafunzo
hayo kwa wafanyabiashara wa

mbolea, Meneja wa TFRA Kanda
ya Ziwa, Michael Sanga alisema
mafunzo hayo yanajenga uelewa
kwa wafanyabiashara kwa kuwa
wana nafasi kubwa ya kuwashauri
wateja wao ambao ni wakulima
na hivyo wanapaswa kuwa na
taarifa sahihi.

Aliongeza kuwa, mafunzo
hayo, yanasaidia  kuongeza
usambazaji wa mbolea kwa
kuongeza wafanyabiashara
wapya wa mbolea ambao watatoa
huduma ya kuuza mbolea kwa
wakulima kwenye maeneo tofauti
tofauti nchini.

Pamoja na hayo, TFRA
Kanda vya Ziwa itaaendelea
kutoa mafunzo kwa makundi
mbalimbali ya wadau wakiwemo
wafanyabiashara wa mbolea ili
waweze kuwa na taarifa sahihi
na kutoa huduma bora kwa
wakulima na kuongeza utii kwa
Sheria ya Mbolea Na.9 ya mwaka
2009 na Kanuni za mwaka 2011
na marekebisho yake.

Alisema miongoni mwa mada
zilizofundishwa ni pamoja na
Sheria ya Mbolea, Virutubisho vya
mimea na rutuba ya udongo, aina
za mbolea, Matumizi sahihi ya
mbolea na pH ya udongo, Mbolea
na mazingira, Sifa za ghala,
Kanuni na taratibu za utunzaji wa
mbolea na visaidizi vya mbolea,
Utekelezaji Mpango wa Ruzuku
ya Mbolea na Usajili na kupata
leseni kwa njia ya mtandao na
Utunzaji wa kumbukumbu.

Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Kanda ya Ziwa, Michael Sanga (wa nne kutoka kulia)
akiwa katika picha na washiriki wa mafunzo ya mbolea yaliyofanyika mkoani Geita tarehe 20 Machi, 2024 huku washiriki
wakiwa wameshikilia vyeti vyao.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
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WATUMISHI TFRA WAWATEMBELEA YATIMA/
WANAFUNZI WENYE MAHITAJI MAALUM

e

Mkurugenzi wa Huduma za Mamlaka, Victoria Elangwa

akizungumza na wanafunzi wenye mahitaji maalum wa

shule ya Sekondari Jangwani kuwatia moyo na kuwataka
kukazana katika masomo ili kufikia ndoto zao

atumishi  kutoka Mamlaka ya

Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

wamewatembelea wanafunzi wenye

mahitaji maalumu katika shule ya

Sekondart ya Jangwant ikiwa ni sehemu
ya maahdimisho ya Siku ya Wanawake Duniani.

Akizungumza shuleni hapo, Mkurugenziwa Huduma
za Mamlaka wa TFRA, Victoria Elangwa aliwataka
wanafunzi hao kujiamini na kutambua kuwa wamepata
fursa ya kuamua kuwa vile wanavyotaka kwa maisha
yao ya mbelent.

Victoria aliyasema hayo tarehe 7 Machi, 2024
alipokuwa akizungumza na wanafunzi hao kwa niaba
ya wanawake alioambatana nao kutoka TFRA kwa
ajilt ya kuwatia moyo wanafunzi hao wa kike ikiwa ni
sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniant
yaliyofikia kilele tarehe 8 Machi, 2024.

Alisema fursa waliyoipata ya kusoma katika shule
ya jangwani ina uwezo wa kuwapa kile wanachotamani
kitimie katikamaishayaokwanikilabinadamuanapokuja
duniani anakuwa na kusudi analopaswa kulitimiza ikiwa
ni nafasi za uongozi katika sekta mbalimbali nching,
biashara na nyingine nyingi kulingana na maono ya kila
mmoja kwa upekee wake.

“Ninapenda kuwatia moyo na kuwapongeza kwa
kuwa mpo sehemu sahihi kwa ajili ya kutengeneza
kesho yenu kupitia elimu mnayoipata shuleni hapa,
tumient fursa hii vizuri” Elangwa alikazia.

Katika kuwahamasisha wanafunzi hao kujiamini, Bi.
Victoria aliwaongoza kuimba mistari iliyosema; | know
| can, be what | wanna be, If | work Hard at it. I'll be
where | wanna be na kuelezwa kupendezwa na motto

Jarida la Mamilaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

wa shule hiyo unaosema “Disability is not inability”

Akitoa neno la shukrani Makamu Mkuu wa Shule,
Paulina Aweda alieleza, ujio wa TFRA unaanzisha
ukurasa mpya wa mahusiano baina yao na TFRA.

Alisema, shule ya Jangwani inatoa elimu jumuishi
na kueleza nt miongoni mwa shule kongwe na kubwa
ikiwa na jumla ya wanafunzi 1360 wa kidato cha 1 hadi
6 huku idadi ya wanafunzi wenye mabhitaji maalum
ikiwa ni wanafunzi 110.

Alisema shule yao inaandaa wanasayansi wa kesho,
wachumi na kila aina ya mwanamke anayetegemewa
kuja kujenga taifa la siku zijazo.

Kwa upande wake, Meneja wa Kitengo cha Uhusiano
wa Mamlaka, Matilda Kasanga alisema wanawake
wa TFRA wanajisikia faraja sana kwa kufika na
kuwatembelea wanafunzi hao.

Bi. Kasanga aliongeza kuwa, TFRA kama taasisi ya
Serikalt ina wajibu wa kujenga mahusiano mazuri na
taasisi zingine za serikalt na binafsi na hivyo kurudisha
fadhila kwa jamii inayowazunguka.

Wakati huo huo watumisht wa Mamlaka kutoka
Kanda ya Kaskazini wakiongozwa na Meneja wa Kanda,
Gothard Liampawe waliwatembelea Watoto yatima wa
kituo cha Nkoaranga na kutoa zawadi kwa watoto hao.

Vile kwa Kanda ya Kati mtumishi pekee mwanamke
Tumaini Haramba aliambatana na watumishi wanawake
wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora
(TUWASA) zilipo ofist za Mamlaka kwenda kufanya
matendo ya huruma kwa watoto yatima wa kituo cha
Igambilo mjint Tabora.

Mkurugenzi wa Huduma za Mamlaka, Victoria Elangwa
(wa 5 kutoka kushoto) akiwa katika picha na watumishi na
waalimu wa shule ya Sekondari Jangwani walipokwenda
kufanya matendo ya huruma kwa wanafunzi wenye
mabhitaji maalumu wanaosoma shuleni hapo tarehe 7
Machi, 2024 ikiwa ni namna ya kuadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani iliyofikia kilele tarehe 8 Machi, 2024.

Aprili 2024
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Makamu Mkuu wa Shule, Shule ya Sekondari Jangwani, Paulina Aweda akitoa neno la shukrani kwa watumishi wa TFRA
mara baada ya kupokea misaada kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji maalum wa shuleni hapo tarehe 7 Machi, 2024.

Afisa Utawala wa Mamlaka, Ruth Magesa (wanne kutoka kulia) akikabidhi misaada kwa Makamu Mkuu wa Shule, Shule

ya Sekondari Jangwani, Paulina Aweda (Kushoto kwake)

Jarida la Mamiaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Wanafunzi wenye
mahitgji Maaum wa
Shule ya Sekondari
Jangwani  wakifuatilia
neno lililokuwa
likitolewanaM kurugenzi
waHudumazaMamlaka,
Victoria Elangwa

e (hayupo pichani)

walipowatembelea
wanafunzi hao ikiwa ni
sehemu ya kuadhimisha
wiki la wanawake
lililofikia kilele tarehe 8
Machi, 2024.

Aprili 2024
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Wadau wa mbolea 133 Morogoro
wafikiwa na ellmu ya mbolea

umla ya wafanyabiashara
na wadau wa mbolea
133  mkoani  Morogoro
wamejengewa uwezo
wa masuala mbalimbali
yanayohusiana na  mbolea
na  kutunukiwa cheti cha

kuhitimu mafunzo hayo
yatakayowawezesha kufanya
biashara ya mbolea kwa mujibu
wa sheria.

Mafunzo hayo yalifanyika kwa
siku 2 yakihusisha mada iliyohusu
Sheria ya mbolea, matumizi
sahihi ya mbolea, utunzaji wa
mbolea, Mpango wa mbolea za
Ruzuku n.k.

Aidha, washiriki wa mafunzo
hayo walitoka katika maeneo
mbalimbaliya mkoa wa Morogoro

Maafisa Udhibiti Ubora wa TFRA Reymond Konga (kushoto waliokaa) na
ikiwa ni enéo la Mlimba, Malinyj, Azizi Mtambo (kulia) nawawakilishi wa Mbolea za ruzuku kanda ya Mashariki
Ulanga, Ruaha, na maeneo wakiwa katika picha na washiriki wa mafunzo ya mbolea yaliyofanyika hivi
mengine. karibuni mkoani Morogoro baada ya kutunukiwa vyeti vyao.

—— =

2024 11:01 AM

e

Afisa Udhibiti Ubora wa TFRA, Raymond Konga akitoa elimu ya mbolea wakati wa mafunzo yaliyofanyika hivi karibuni
mkoani Morogoro chini ya uratibu wa TFRA Kanda ya Mashariki.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Aprili 2024
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Wadau wa mbolea 133 Morogoro
wafikiwa na elimu ya mbolea

Y\ (¢

Afisa Udhibiti Ubora Bw. Aziz Mtambo akiwasilisha somo la utunzaji wa mbolea kwa washiriki wa mafunzo ya mbolea
yaliyofanyikatarehe 22 Machi, 2024 Mkoani M orogoro.

Mwakilishi wa Ruzuku Mkoa wa Morogoro Bw. Daudi Kabudi, akiwasilisha somo juu ya Utekelezaji wa Mpango wa
Mbolea za Ruzuku kwa washiriki wa mafunzo ya mbolea yaliyofanyika mkoai Morogoro hivi karibuni.

I\\,
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Wanawake TFRA wawafikia Walimu/ wanafunzi wa

Sekondari

T e S

Diwani wa Kata ya Sandal, Christopher Mwansasu akiwa katika picha na

watumishi wa Mamlakaya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) nawalimu wa

Shule ya Sekondari Temeke mara baada ya kuhitimisha ratiba ya kutoa elimu ya

mbolea kwa walimu na wanafunzi. Hapo ni mbele ya bustani ya mbogamboga na
matunda ya shule.

alimu wa shule za

Sekondari Vetenari,

Temeke, Sandart

na wanafunzi wa

shule ya ya Temeke
wamepewa elimu ya mbolea na
kuombwa kuwa mabalozi wema
kwenye jamii zao juu ya matumizi
sahihi ya mbolea.

Elimu hiyo imetolewa na
wawakilishiwa watumishiwanawake
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA) ikiongozwa na
Gema Nganyagwa Afisa Udhibiti
Ubora ikiwa ni moja ya shughuli
zinazotekelezwa kuelekea
maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniant tarehe 8 machi, 2024.

Akizungumza wakati wa tukio
hilo Diwani wa Kata ya Sandali Mhe.
Christopher Mwansasu ameeleza
kuwa, Tfra ni taasisi ambayo
inayotambua na kushirikiana na
jamit inayoizunguka katika hali zote.

Ameeleza kuwa, wamekuwa
wakishirikiana sana katika shughuli
mbalimbali za maendeleo na ndio
maana wameona ni vyema kufika
na kutoa elimu ya mbolea kwa
wanafunzi wa shule hitiliyopo katika
jamii yake.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

TFRA  wanatambua kuwa
elimu inaanzia chini na ndio
maana wamechagua kundi hili ili
kupanda mbegu inayowaandaa na
kuwaonesha fursa zilizopo kwenye
tasnia ya mbolea.

Kwa upande wake Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Sekondari
Temeke, Ingia Mtenga, ameishukuru
TFRA  kwa  kuichagua shule
anayoisimamia na kutoa elimu kwa

Temeke kwa elimu ya mbolea

wanafunzi hao.

Amesema shule hiyo ina jumla
ya wanafunzi 2767 miongonit mwao
wanafunzi 501 ni wa kidato cha 5 na
6 huku ikiwa na jumla ya walimu 60
na walimu 28 wakiwa ni wanawake.

Katika kuonesha uelewa
walioupata kupitia elimu iliyotolewa
wanafunzi waliulizwa maswali ikiwa
ni pamoja na kutaka kujua tofauti
katt ya mbolea za viwandant na
samadi na kuhoji ni mbolea ipi
inafaa zaidi.

Aidha, walitaka kujua namna
Mamlaka inavyowafikiawakulimawa
ya mbolea, kujua namna Serikalt
ilivyojipanga kutatua changamoto
za upatikanaji wa mbolea za
ruzuku uliojitokeza msimu wa
kilimo 2022/2023 na changamoto
ya kutokupatikana kwa baadhi ya
mbolea pindi zinapohitajiwa na
wakulima kwa kutolea mfano wa
mbolea za Amidas.

Pla, wanafunzi hao walipenda
kujua namna Mamlaka inavyodhibiti
mbolea zinazozalishwa nchint lakint
pia zile zinazoingizwa kutoka nje ya
nchi na kupewa majibu Mujarabu
kwa maswalt yote yaliyoulizwa
kutoka kwa wanawake hao.

Diwani wa Kata ya Sandal, Christopher Mwansasu (katikati), Mwalimu Mkuu

wa shule ya Sekondari Temeke Ingia Mtenga(kushoto) na Afisa Udhibiti Ubora

wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania Gema Nganyagwa (kulia) wakiwa

katika picha mafunzo ya matumizi ya mbolea katika viwanja vya shule ya

sekondari Temeke yakiendelea tarehe 5 Machi, 2024 wanawake wakirithisha
ujuzi kwawaalimu na wanafunzi

Aprili 2024
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Wanawake TFRA wawafikia Walimu/ wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Temeke kwa elimu ya mbolea

-

1

Waalimu wa shule za sekondari Sandal na Vertenali wakifuatilia mada zilizokuwa zikitolewa na watumishi wa TFRA
walipopewa mwaliko na uongozi wa shule ya Sekondari Temeke kuhusu nia ya Mamlaka kutoa elimu ya mbolea kwa
wanafunzi wa shule yao ikiwa ni kuelekea maadhimisho ya siku ya wanawake duniani.

Wanafunzi wa kidato cha tano na sitawa shule ya Sekondari Temeke wakiwa tayari kwa mafunzo ya mbolea kutoka kwa
watumishi wanawake wa TFRA ikiwa ni katuka kuadhimisha siku ya wanawake duniani tarehe 8 Machi, 2024.

Wanafunzi wa kidato cha nne mpaka cha kwanza wa shule ya Sekondari Temeke wakiwa tayari kwa mafunzo ya mbolea
kutoka kwa watumishi wanawake wa TFRA ikiwa ni katuka kuadhimisha siku ya wanawake duniani tarehe 8 Machi, 2024

Jarida la Mamiaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Aprili 2024
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