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TUNAPOZUNGUMZIA umuhimu wa matumizi ya mbolea 
ili kuongeza tija katika kilimo chetu, tunazungumzia hatima ya 
taifa letu kwa miaka mingi ijayo, hasa kuhusu suala la usalama 
wa chakula na ustawi wa maisha ya Watanzania kuanzia ngazi ya 
familia hadi taifa.

Tukumbuke kwamba sisi wa kizazi cha leo wengi wetu 
hatutakuwepo miaka 50 ijayo kushuhudia yale yatakayotokea kwa 
wajukuu, vilembwe na vitukuu wetu. Kwa hakika, hiyo itakuwa 
dunia nyingine kwa uzao wetu. Kutakuwa na watu wengi katika 
eneo dogo la kilimo. Itakuwa ni changamoto kubwa kwa uzao wetu 
kuliko wakati mwingine katika historia ya mwanadamu!

Watanzania lazima tukubali ukweli kwamba dunia ijayo – kwa 
maana ya wingi wa watu – itakuwa dunia nyingine yenye mahitaji 
makubwa ya chakula.

Ndiyo maana sisi kama taasisi ya kilimo tunasisitiza umuhimu 
wa matumizi sahihi ya mbolea katika uzalishaji wa mazao 
mbalimbali kwa lengo la kurutubisha na kuboresha afya ya udongo 
ili kuzalisha mazao kwa wingi.

Katika dunia hii inayoshuhudia ongezeko kubwa la idadi ya 
watu, ambayo wataalam wanasema itakuwa na watu bilioni 9.7 
ifikapo mwaka 2050, ni dhahiri kwamba ongezeko hili litasababisha 
mahitaji makubwa ya uzalishaji wa mazao mengi katika eneo dogo. 

Kwa mfano, katika miaka ya 1960 ekari moja iliweza kuzalisha 
chakula cha kutosheleza watu wawili, lakini miaka miwili ijayo 
ekari hiyo hiyo moja itapaswa izalishe chakula cha kutosheleza 
watu watano. Hii maana yake ni kwamba tusipojiandaa vizuri 
kama taifa kuhusu suala la usalama wa chakula huenda watu wengi 
wakahangaika kwa tishio la janga la njaa.

Hali kadhalika, sababu nyingine muhimu ya kuweka mkazo 
kwenye matumizi ya mbolea inatokana na mabadiliko ya tabianchi 
ambayo yanapunguza uhakika wa mavuno ya mazao mbalimbali 
ya chakula.

Pia ukuaji wa miji na miundombinu unachangia kupunguza 
eneo linalofaa kwa kilimo na hivyo eneo dogo linalobakia linatakiwa 
kutumika kwa ufanisi zaidi kwa matumizi sahihi ya mbolea. 

Matumizi ya mbolea yanabeba umuhimu wa pekee linapokuja 
suala la uhifadhi wa mazingira ambapo kila mahali duniani kuna 
kelele nyingi za uharibifu unaotokana na shughuli za binadamu 
kama vile ukataji miti na uchomaji moto misitu.

Ni muhimu kwa wadau wa tasnia ya mbolea kuunga mkono 
juhudi mahususi za serikali za kuwawezesha wakulima kutumia 
mbolea bora kwa gharama nafuu. Juhudi hizo zinalenga kuongeza 
tija ya uzalishaji, kuimarisha usalama wa chakula, upatikanaji wa 
malighafi za viwanda, ukuaji wa sekta ya kilimo na uchumi kwa 
ujumla wake.

Serikali imeelekeza nguvu katika kuhamasisha uwekezaji katika 
viwanda vya  kutengeneza mbolea ambapo kwa sasa kuna viwanda 
vya mbolea 20 nchini vinavyoendelea na uzalishaji wa bidhaa hiyo. 
Kati ya viwanda hivyo, viwanda viwili ni vikubwa na viwanda 18 ni 
vya kati na vidogo.

Viwanda hivi vimeendelea kuchangia ongezeko la uzalishaji 
wa ndani kutoka tani 28,318 (2018/19) hadi kufikia tani 164,792 
(2022/23), sawa na asilimia 25 ya mahitaji.

Ni imani ya TFRA kwamba wakulima wataitumia fursa ya 
serikali ya kutoa mbolea ya ruzuku kwa ajili ya kuimarisha shughuli 
zao za kilimo ili kiweze kuleta tija katika maisha yao na kwa uchumi 
wa taifa.

Bila mbolea, usalama wa 
chakula uko hatarini

UJUMBE WA 
MKURUGENZI MTENDAJI

BODI YA
UHARIRI

JOEL LAURENT 
	 - MWENYEKITI

MATILDA KASANGA
	 - KATIBU

DANIEL MAARIFA 
	 - MJUMBE 

RAYMOND  KONGA
	 - MJUMBE

AZIZI MTAMBO
	 - MJUMBE

SALEHE KEJO
	 - MJUMBE

THERESIA SIRIWA
	 - MJUMBE

NURU MWASAMPETA
	 - MJUMBE

ALPHA  NUHU
	 - MJUMBE

Joel Laurent
Mkurugenzi Mtendaji
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UKWELI kwamba matumizi sahihi ya mbolea yamechochea 
ongezeko la uzalishaji chakula sasa umeanza kudhihiri nchini.  Hali 
hiyo ilijionyesha bayana wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Mbolea 
Duniani yaliyofanyika mjini Tabora Oktoba mwaka 2023.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk Batilda Burian, ni shuhuda ali-
yethibitisha kwamba mkoa wake ni kipimo cha ongezeko la uzal-
ishaji  wa mazao ya chakula kutoka tani 973,106 mwaka 2021/2022 
hadi tani 1,153,654 mwaka 2022/2023 kutokana na kichocheo cha 
matumizi ya mbolea.

Matumizi sahihi ya mbolea katika mkoa yanatajwa kuongeze-
ka kutoka tani 41,995 mwaka 2021/2022 hadi tani 43,299 mwaka 
2022/2023. 

Kwa hakika, takwimu hizi, kwa mujibu wa Dk Burian, zinaakisi 
juhudi zilizofanywa na zinazoendela kufanywa na serikali za kutoa 
ruzuku ya pembejeo na vitendea kazi kwa maafisa ugani.

Katika shamrashamra za Siku ya Mbolea Duniani Oktoba 13 
zilizoambatana na maonesho ya wadau wa sekta ya mbolea, Dkt. 
Burian alieleza jinsi uzalishaji wa zao la biashara la Tumbaku amba-
lo ni moja ya mazao ya kimkakati katika mkoa huo ulivyoongezeka 
kutoka kilo 29,815,082 mwaka 2021/2022 hadi kilo 62,964,460.83 
mwaka 2022/2023 wakati bei ya wastani ikiongezeka kutoka dola za 
Marekani 1.81 kwa kilo hadi kufikia dola 2.3 katika kipindi hicho. 

Kitakwimu ongezeko hilo ni sawa na asilimia 111 na asilimia 27 
mtawalia. Mapato ya wakulima katika kipindi hicho pia yameongeze-
ka kutoka dola za Marekani 54,017,356.88 hadi dola 144,732,352.99, 
sawa na ongezeko la asilimia 168.

Ongezeko la bei lilitokana na ujio wa kampuni mpya ya ununuzi 
wa Tumbaku ya Mkwawa Tobacco Leaf Limited mkoani humo am-
bayo kwa kiasi kikubwa imesaidia kuinua uchumi wa wakulima na 
mkoa kwa ujumla wake.

Baada ya kuonja matunda ya matumizi ya mbolea sasa mkoa wa 
Tabora umejipanga kuhakikisha kila wilaya inakuwa na vituo vya ku-
tosha vya uuzaji wa mbolea. Kwa sasa, mkoa huo una  vituo 27 vya 
kuuzia mbolea ambayo ni idadi ndogo ikilinganishwa na matarajio 
ya kuwa na vituo 80.

Uwepo wa vituo vingi vya kuuzia mbolea utasaidia kuondoa 
changamoto ya wakulima kutembea umbali mrefu kutafuta pembe-
jeo hiyo kama ilivyojitokeza katika misimu mingine mkoani humo.

Tumechukua mfano wa mkoa wa Tabora kuhusu matumizi ya 
mbolea ikiwa ni funzo maalum kwa wakulima nchi nzima: kwamba 
wakitumia pembejeo hiyo muhimu katika kilimo maisha yao kiuchu-
mi yatabadilika haraka kwa kuondokana na umaskini uliokithiri.

Wakulima wa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini –  mikoa ya Iringa, 
Njombe, Ruvuma, Mbeya, Rukwa na Katavi --- wao ni mashuhuda 
kwamba matumizi ya mbolea yameufukuza umaskini uliokuwa uki-
wakabili siku za nyuma.

Ni kutokana na ukweli huu ndiyo maana tunawahamasisha 
wakulima wote sasa waelekeze nguvu zao katika matumizi sahih 
ya mbolea ili kujikwamua siyo tu na umaskini bali pia kujihakikishia 
usalama wa chakula katika taifa ambalo tangu uhuru limekuwa liki-
shuhudia ongezeko kubwa la idadi ya watu.

Mbolea imechochea 
ongezeko uzalishaji chakula

TAHARIRI

Wakaguzi wa Mbolea watakiwa 
kuwa waadilifu na weledi 
Uk > 6

Rais Samia afurahishwa na
ongezeko matumzi ya mbolea
 Uk > 5

Serikali yataka wakulima
kuhakiki taarifa kuhusu 
mbolea ya ruzuku maji Uk > 7

Namna matumizi ya mbolea
yanavyostawisha vitunguu 
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Orodha ya Mbolea na Visaidizi 
vya Mbolea zilizosajiliwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Mbolea 
Na. 9 ya mwaka 2009
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

KATIKA harakati za kuwasaidia wananchi 
wa wilaya ya Hanang mkoani Manyara ambao 
waliathiriwa na mafuriko yaliyovuruga kwa 
kiasi kikubwa shughuli za kilimo, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) ikishiriki-

ana na wadau wa sekta hiyo ilikusanya tani 78.5 
za mbolea zenye thamani ya 129,449,094/- na 
kuzikabidhi kwa viongozi wa Wilaya hiyo ili 
zigawiwe kama msaada kwa waathirika wa 
janga hilo la kitaifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, Joel Lau-
rent, alikabidhiwa  tani 65 za mbolea za kupan-

TFRA, wadau waleta
faraja kwa waathirika
wa mafuriko Hanang

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akizungumza 
na wananchi wa Katesh, Wilayani Hanang (hawapo pichani) alipofanya ziara mjini hapo 

mnamo tarehe 6 Desemba, 2023 ili kuwapa pole kwa mafuriko ya tope yaliyowakumba na 
kusababisha vifo na upotevu wa mali mnamo Tarehe 3 Desemba, 2023

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Joel Laurent (wa pili kulia) 
akikabidhiwa shehena ya mbolea kiasi cha tani 30 na Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni la Mbolea la 

Taifa (TFC) Samuel Mshote (Wa pili kushoto) katika kituo cha kilimo kilichopo Katesh Wilayani Hanang’ 
walipofika ili kutoa misaada ya mbolea kwa wakulima walioathirika na mafuriko ya tope yaliyotokea 
tarehe 3 Desemba, 2023 ambapo wadau mbalimbali wa tasnia ya mbolea walijitokeza kuchangia na 

hivyo kufikisha kiasi cha tani 78.5 za mbolea zilizogawiwa kwa waathirika.

dia na kukuzia mimea Desemba 7 mwaka jana 
(2023) ambazo zilitolewa na wazalishaji na wa-
fanyabiasha wa mbolea nchini.

Tani 30 za mbolea zilitolewa na Kampuni 
ya Mbolea ya Taifa (TFC), tani 30 zilitoka Kam-
puni ya Uzalishaji wa Mbolea Itracom na 5 ku-
toka Kampuni  ya Mbolea ya Minjingu.

Kwenye makabidhiano ya mbolea hizo, 
Laurent alieleza kwamba kampuni nyingine 
zilizotarajiwa kutoa msaada huo wa mbolea ni 
kampuni ya mbolea ya Staco -- tani 10, Yara -- 
tani 2.5 na kampuni ya Premium -- tani 1.

Aliwahamasisha wadau wengine wa 
mbolea kufikisha misaada yao kwa waathirika 
wakati huu wa msimu wa kilimo kwa sababu 
wakulima walikuwa wamenunua mbolea am-
bazo hazikuzaa matunda kutokana na janga la 
mafuriko.

Kwa mujibu wa Laurent, wakulima 8,449 
waliosajiliwa Wilayani Hanang tayari walikuwa 
wameshanunua tani 1,131.2 za mbolea hadi 
wakati walipokumbwa na janga la mafuriko

TFRA yaweka mfumo thabiti mbolea za 
misaada kuwafikia walengwa

Laurent alisema TFRA imeweka mfumo 
madhubuti kuhakikisha kwamba mbolea za 
msaada kwa waathirika wa mafuriko wilayani 
Hanang zinawafikia walengwa.

Alisema taarifa za wakulima waliojisajili 
katika eneo lililoathiriwa zipo na akatoa wito 
kwa wale ambao bado hawajajisajili kufanya 
hivyo ili kupata mbolea hizo.

Alieleza hayo Desemba 8 kwenye kituo 
cha kilimo alipokuwa akifanya makabidhiano 
maalum na Kamati ya Maafa kupitia Afisa Kili-
mo wa Wilaya ya Hanang, Liberatus Msasa.

Alisema ofisi ya Kilimo Wilayani Hanang 
itashirikiana na Ofisi ya TFRA Kanda ya Kaska-
zini kuhakikisha Afisa Kilimo anasajiliwa kama 
wakala na kuingiziwa mbolea hizo kwenye 
akaunti yake ili aweze kuzigawa kwa waathiri-
ka bure kwa utaratibu uliowekwa.

Mkurugenzi wa Uzalishaji wa Ndani na 
Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja wa TFRA, 
Louis Kasera, aliwashukuru wadau wote walio-
changia na kuwezesha kupatikana tani 78.5 
za mbolea. Alisema kiasi hicho kitawasaidia 
waathirika kuendelea na shughuli zao za kili-
mo bila shida kwa vile watapokea mbolea za 
kupandia na kukuzia.

Naye Afisa Kilimo wa Wilaya ya Hanang, 
Liberatus Msasa, alishukuru kupatikana kwa 
msaada huo kwa kuwa wilaya yake inate-
gemea kilimo kwa asilimia 80 na kwamba, 
kwa kiasi kikubwa janga limeathiri sekta hiyo 
muhimu. 

Ameahidi kusimamia ugawaji wa mbolea 
hizo na kuhakikisha walengwa ndio wanaonu-
faika na pembejeo hiyo muhimu.
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Rais Samia afurahishwa na
ongezeko matumzi ya mbolea
Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania,  Dkt. Samia Suluhu Hassan amesema 
ongezeko la matumizi ya mbolea katika  kili-
mo ni ishara kubwa kwamba sekta hiyo sasa 
inaleta tija kwa wakulima.

Amesema kuongezeka kwa uzalishaji 
kwenye miradi mbalimbali ya kilimo  inayosi-
mamiwa na vijana kupitia mradi wa Kuijenga 
Kesho iliyo Bora (BBT) chini ya Wizara ya Kili-
mo ni kipimo cha matumizi mazuri ya mbolea.

Dkt Samia alieleza hayo tarehe Agosti 
7, 2023, alipokuwa akizungumza na vijana 
barani Afrika kuhusu jitihada mbalimbali zin-

azofanywa na serikali mbalimbali katika ku-
hakikisha vijana wanaingia kwenye shughuli 
za uzalishaji na kupunguza changamoto in-
ayowakabili ya kukosa ajira.

Alisema ishara nyingine ni kuongezeka 
kwa mchango utokanao na kilimo kwenye 
uchumi wa nchi, kiasi cha mazao yanayopele-
kwa sokoni pamoja na kushuka kwa gharama 
za chakula sokoni.

Mjadala huu ni miongoni mwa mijadala 
mbalimbali iliyofanyika kuanzia Agosti 5 - 8, 
2023, wakati wa mkutano wa  Kimataifa wa 
Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika ambapo 
zaidi ya washiriki 4,000 kutoka nchi mbalim-
bali Afrika walishiriki mkutano huo.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa 
katika mjadala maalum wa vijana uliofanyika katika Ukumbi wa Selous katika 

Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere Septemba 7, 2023.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt Samia Suluhu 

Hassan viongozi wa Serikali na viongozi 
wa jukwaa la Mifumo ya chakula  

pamoja na  washindi wawili wa Tuzo 
za Grand Prize, uliowashindanisha 

Wakulima bora kwa upande wa Vijana 
wa Bara la Afrika katika Mkutano wa 
Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika - 
AGRF 2023, uliofanyika katika Ukumbi 
wa Kimataifa wa Mikutano wa Julius 
Nyerere (JNICC), Jijini Dar es salaam 

tarehe 7 Septemba 2023.
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Kwa upande wake, Rais wa Kenya, Dkt. 
William Ruto, akizungumza katika mkutano 
huo alisema pamoja na kuwekeza katika te-
knolojia za kilimo cha kisasa, matumizi sahihi 
ya mbolea na mbegu husaidia katika kuonge-
za kipato na kuleta mapinduzi ya kilimo bara-
ni Afrika.

Alisema nchi yake inawasaidia wakuli-
ma kuongeza uzalishaji wa chakula kwa ku-
wawezesha kupata mbolea na mbegu kwa 
bei nafuu.

Kwa  mwaka 2023 Kenya ilisajili wakulima 
5,000 na kusambaza mbolea kwa kutumia 
mtandao wa kielektroniki ili kuondoa mada-
lali na matapeli ambao mara zote huwafanya 
wakulima kupata mbolea kwa gharama kub-
wa.

Kenya imepunguza gharama ya mbolea 
kutoka dola 50 hadi dola 20 kwa tani moja. 
Kupitia kampuni ya mbolea ya YARA Kenya 
imeongeza kiwango cha utoaji wa mbolea 
msimu uliopia na hivyo kutegemea kuvuna 
magunia milioni 44 hadi milioni 61 ya ma-
hindi kutokana na kutumia mbegu bora na 
kuhakikisha upatikanaji mzuri wa mbolea 
utakaochochea kupatikana kwa mazao men-
gi shambani. 

Mkutano huo ulihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali akiwemo Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Philip Isdor Mpango na viongozi mbalim-
bali wa ngazi za juu kitaifa.
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Maafisa kilimo wakipata mafunzo kwa vitendo walipotembelea ghala la mbolea la 
ETG ili kuwa na uelewa wa namna ya kukagua ubora wa mbolea, mafunzo yaliyotole-

wa na Afisa Udhibiti Ubora wa Mamlaka, Sostheness Wambura.

Maafisa kilimo ishirini (20) kutoka halmashauri mbalimbali nchini, wakifuatilia mada iliyokuwa ikitole-
wa na Kaimu Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania, Kanda ya Kati, Allan Mariki wakati 

wa mafunzo ya Ukaguzi wa Mbolea yaliyofanyika mkoani Morogoro mwezi Desemba, 2023.

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––––––

Wakaguzi wa Mbolea nchini 
wametakiwa kufanya kazi yao kwa ua-
dilifu na weledi mkubwa ili kuhakikisha 
kuwa mkulima anapata mbolea yenye 
ubora unaokubalika.

Wito huo umetolewa   na Katibu 
Tawala Msaidizi  Uchumi na Uzalishaji 
wa Mkoa wa Morogoro Dkt. Rozalia 
Rwegasira leo tarehe 18.12.2023 
mkoani Morogoro.

Dkt. Rwegasira amewataka wak-
aguzi hao, kutenda haki wakati wa 
utekelezaji wa majukumu yao na kue-
puka kabisa vishawishi vyovyote vina-
vyoweza kuwaingiza  katika rushwa na 
hivyo kuleta madhara katika Taifa kwa 
ujumla.

Jumla ya maafisa kilimo 20 kutoka 
halmashauri mbalimbali nchini wana-
hudhuria mafunzo ya   siku tatu kuhu-
su udhibiti wa mbolea ili kuwajengea 
uwezo kuwa wakaguzi wa mbolea ka-
tika maeneo yao.

Dkt. Rwegasira amesema katika 
miaka mitano iliyopita Tanzania ime-
kuwa ikitumia tani 300,000 hadi 600, 
000 za mbolea kwa   mwaka ambayo 
ni sawa na asilimia 30 hadi 60 ya lengo 
ambalo ni  tani millioni moja.

Ameongeza kuwa serikali ya 
Awamu ya Sita   katika msimu wa 
2022/2023 na 2023/2024 imeweka 
mkakati   mahususi wa kuongeza ma-
tumizi ya mbolea kwa kutoa ruzuku.

Akizungumza kwa niaba ya Mku-
rugenzi wa Huduma  za Udhibiti, Bwa-
na Allan Mariki amesema   Mamlaka 
imejiwekea   lengo la kuwa na wak-
aguzi wawili kwa kila halmashauri ili 
kuimarisha ufanisi katika udhibiti wa 
tasnia ya mbolea nchini.

Mariki amesema mafunzo hayo 
yanalenga kuwajengea uwezo na 
kuwapa mbinu sahihi za udhibiti wa 
ubora wa  mbolea kama zilivyoainish-
wa kwenye Sheria ya Mbolea Na.9 ya 
mwaka 2009 na kanuni zake.

Aidha, Bwana Mariki amewata-
ka mawakala na wafanyabiashara wa 
mbolea nchini kutojihusisha na viten-
do vya kuchezea Mfumo wa Mbolea za 
Ruzuku kwani hatua kali za kisheria  zi-
tachukuliwa dhidi yao wote watakao-
bainika kufanya hivyo.

Wakaguzi wa Mbolea 
watakiwa kuwa

waadilifu na weledi
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Serikali yataka wakulima kuhakiki 
taarifa kuhusu mbolea ya ruzuku

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––––––

Serikali imewataka wakulima wote nchi-
ni waliosajiliwa kwenye mfumo wa ruzuku ya 
mbolea msimu wa 2022/2023 na kupata nam-
ba za kununulia bidhaa hiyo kuhakiki taarifa 
zao kwenye daftari la mkulima linalopatika-
na kwenye ofisi za watendaji wa vijiji/mitaa ili 
kuhaulisha taarifa zao kwa ajili ya kunufaika 
tena na Mpango wa Ruzuku ya Mbolea kwa 
msimu 2023/2024.

Wito huo umetolewa na Naibu Waziri 
wa Kilimo, David Silinde, wakati alipokuwa 
akiwahutubia maelfu ya  wananchi wa Mkoa 
wa Tabora kwenye kilele cha Siku ya Mbolea 
Duniani iliyofanyika kwenye Uwanja wa 
Chipukizi Oktoba 13, 2023 mkoani Tabora.

Aliwataka wakulima ambao hawakusa-
jiliwa kwenye mfumo wa ruzuku ya mbolea 
msimu wa 2022/2023 wakajisajili kwenye 
daftari la mkulima ambalo pia linapatika-
na kwenye ofisi za watendaji wa vijiji/mitaa 
ili taarifa zao ziingizwe kwenye mfumo na 
wapate namba itakayowawezesha kununua 
mbolea za ruzuku kwa msimu wa kilimo 
2023/2024.

Silinde aliiagiza Mamlaka ya Mbolea 
Tanzania (TFRA) kuendelea kusimamia ki-
kamilifu na kuchukua hatua kwa yeyote 
atakayethibitika kufanya kitendo chenye nia 
ya kuhujumu Mpango wa Utoaji wa Mbolea 
za Ruzuku kwa wakulima.

“TFRA kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI, Mrajisi wa Vyama vya Ushirika 
Tanzania na Kampuni za Mbolea haina budi  
kuhakikisha kwamba vituo vya mauzo ya 
mbolea vilivyoainishwa vinapangiwa wa-
fanyabiashara/vyama vya ushirika vilivyoji-
tokeza kushiriki mpango huu na kuhakikisha 
kwamba mbolea zinapatikana kwa wakulima 
katika kipindi chote cha msimu wa kilimo,” 
alisema Silinde.

Pia, waziri huyo aliitaka TFRA kushiriki-
ana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kuendelea ku-
toa elimu ya Mpango wa Ruzuku ya Mbolea, 
matumizi sahihi ya mbolea na kuhamasisha 
wakulima kujitokeza katika usajili na uhakiki 
wa taarifa zao kwenye daftari la mkulima.

Halmashauri za Wilaya pia zilitakiwa  
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) kupima afya ya udongo 
kwenye mashamba ya wakulima kwa ku-

tumia vipima afya ya udongo (soil scanners) 
vinavyoendelea kusambazwa na Wizara 
ya Kilimo ili kuwezesha wakulima kutumia 
mbolea kulingana na mahitaji ya afya ya ud-
ongo.

Waziri Silinde alisema kuwa wastani wa 
matumizi ya mbolea nchini Tanzania un-
aendelea kuimarika kutokana na kuongeze-
ka kwa uelewa wa wakulima kuhusu 
umuhimu wa matumizi ya bidhaa hiyo katika 
uzalishaji wa mazao ya kilimo. 

“Hatua hiyo imeendelea kuchangia 
ongezeko la uzalishaji wa mazao ya kilimo 
mwaka hadi mwaka. Nitumie fursa hii ku-
wapongeza wakulima wote nchini kwa ku-
endelea kuona umuhimu wa sekta ya kilimo 
kama sehemu ya ajira na kuongeza kipato. 

Ninaamini kwamba wakulima wa nchini 
hii ni wajasiliamali walioamua kujiajiri katika 
kilimo kwa kuwekeza kwenye uzalishaji wa 
mazao ya kilimo. 

Nitoe rai kwa wakulima kuendelea kuz-
ingatia ushauri unaotolewa na maafisa ugani 
katika kuzingatia kanuni za kilimo bora, iki-
wemo matumizi sahihi ya mbolea na mbegu 
bora,” alisema waziri.
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Mgeni Rasmi na Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo, David Silinde akiwa katika picha na Wajumbe wa Bodi ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) na watumishi wa Wizara mara baada ya kukabidhiwa tuzo ya mgeni rasmi wakati wa 

kilele cha maadhimisho ya Siku ya Mbolea Duniani yaliyofanyika tarehe 13 Oktoba, 2023 mkoani Tabora
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Katika jitihada za kuhakikisha kwamba 
wakulima wananufaika na mpango wa mbolea 
ya ruzuku, Wizara za Kilimo na Fedha zimepe-
wa jukumu la kujadili gharama za usambazaji 
wa pembejeo hiyo ili kuleta unafuu wa upati-
kanaji wake kufikia ngazi ya kata.

Hii ni dhamira ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kama alivyopendekeza wakati wa 
kilele cha Maonyesho ya Wakulima yaliyofa-
nyika mjini Mbeya na kuhitimishwa Agosti 8, 
2023.

Gharama ya usambazaji mbolea kufikia 
ngazi ya kata imekuwa ni changamoto iliyoji-
tokeza msimu uliopita wa kilimo bei ya mfumo 
ikiwa ni 70,000/ kwa mfuko lakini ili mbolea im-
fikie mkulima bei hiyo imekuwa ikipandishwa 
na baadhi ya mawakala kufikia 85,000/- kwa 
mfuko.

Hali hii ilimlazimu Rais Dkt Samia kumwa-
giza Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, kuanga-

lia namna ya kupata gharama za usambazaji 
angalao kwa mawakala wakubwa ili kuleta 
ahueni kwa wakulima.

Ni agizo la Rais Rais Dkt Samia kwamba 
Serikali nayo inapaswa ichangie na mkulima 
mwenyewe naye achangie ili mtu mmoja asi-
bebe mzigo peke yake.

Azma ya serikali, kwa mujibu wa Rais, ni 
kuendelea kutoa ruzuku ya mbolea ili kuonge-
za uzalishaji wa mazao, huku wakulima wak-
iendelea kujisajili na kuhakiki taarifa zao za 
usajili ili kuwezesha kununua mbolea hiyo.

Rais Samia amekuwa kisisitiza kuywa ajen-
da ya Serikali ni kuongeza mchango wa sekta 
ya kilimo hadi asilimia 10 ifikapo mwaka 2030 
na kwamba uwezekano huo upo.

Mkazo wa serikali pia ni kuelekeza ngu-
vu zake katika sekta za uvuvi na ufugaji kwa 
kuongeza bajeti ili kutekeleza majukumu yao 
kwa ufanisi.

“Lengo la Serikali ni kutumia hekta mili-
oni 29.4 zinazofaa kwa kilimo cha umwagiliaji 

ambapo kwa sasa zaidi ya hekta 700,000 ndizo 
zinazotumika katika umwagiliaji na milioni 28 
zimebaki,” anasema Rais.

Ili kufanikisha uzalishaji katika kilimo, uvu-
vi na ufugaji, Rais amekuwa akiwataka maofi-
sa ugani kukaa katika maeneo waliyopangiwa 
ili kuwasaidia wakulima na wafugaji kwa ku-
wapatia utalaamu na mbinu za kisasa za uzal-
ishaji.

Katika Maonyesho ya Wakulima  Mbeya, 
Mbunge wa Mbeya Mjini Dk Tulia Ackson naye 
alipendekeza Maonyesho Nanenae yawe yaki-
fanyika kwa wiki mbili ili kutoa fursa kwa wana-
nchi kufanya biashara zao hadi pale mamlaka 
zitakapoanza mchakato wa kuboresha viwanja 
vya maonyesho.

Ni pendekezo ambalo Rais aliliridhia. 
“Naungana na Spika (Dk Tulia) kutoa wiki moja 
zaidi kwa wawekezaji hasa wale waliotoka 
Nyanda za Juu Kusini ili kuendelea kuonyesha 
na kuchukua vifaa. Nimwagize Bashe aongeze 
siku nyingine saba,” alisema.

Dhamira ya Rais Samia ni 
kuleta unafuu wa gharama za
usambazaji mbolea ya ruzuku

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan (kulia) akimsikiliza Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Dk Anthony Diallo, alipotembelea banda la 

Mamlaka wakati wa kilele cha Maonesho Nanenane yaliyofanyika kitaifa Mbeya.Agosti 8, 2023.
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Wanamichezo TFRA
wakabidhi vikombe
kwa menejimenti

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

Washiriki wa michezo iliyoandaliwa na 
Shirikisho la Michezo ya Mashirika, Taasisi za 
Umma na Binafsi (SHIMMUTA) wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) walik-
abidhi vikombe viwili vya ushindi wa kwanza 
walivyovitwaa katika michezo ya pool table 
na kukimbia ndani ya gunia.

Mkurugenzi wa TFRA Joel Laurent ali-
wapongeza washindi hao kwa kuitetea taasisi 
na kuipa heshma katika michezo hiyo.

Alifurahishwa na uamuzi wa Mamlaka na 
watumishi kujipanga kushiriki michezo hiyo 
ya SHIMMUTA ilifanyika jijini Dodoma, am-
bapo TFRA iilikuwa miongoni mwa taasisi 53 
zilizoheshimu uamuzi ya Serikali ya kuruhusu 
watumishi kushiriki michezo ya SHIMMUTA 
yenye lengo la kuboresha afya.

Laurent alisema Mamlaka itajipanga ku-
hakikisha inaongeza ushiriki wa watumishi 
katika michezo hiyo kwa kuboresha eneo la 
watumishi kufanyia mazoezi na kutenga ba-
jeti ya michezo.

Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi wa 
TFRA, Victoria Elangwa, aliwapongeza wash-
indi kwa uamuzi wa kukaa sehemu moja na 
kufanya mazoezi wakati wote wa mashinda-
no hayo.

 “Kitu kizuri walikaa pamoja na ikawa ra-
hisi kujuliana hali na kufanya mazoezi kwa 
pamoja. Ni jambo zuri sana,” alisema Elang-
wa.

TFRA ilishiriki michezo ya ndani iju-
likanayo kama michezo ya jadi ikiwa ni pamo-
ja na pool table, kukimbia ndani ya gunia, 
karata, bao, draft na kurusha vishale.

Katika michezo yote Mamlaka iilifanikiwa 
kufika robo fainali na kuwa mshindi wa kwan-
za katika michezo ya pool table na kukimbia 
ndani ya gunia.

 “Mwaka jana TFRA ilishiriki kwa mara 
ya kwanza na kufanikiwa kurudi na ubingwa 
kwenye mchezo wa pool table.

Akifunga michezo hapo Novemba 25, 
2023, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rose-
mary Senyamule alizipongeza taasisi zote 
zilizoshiriki katika michezo hiyo ambayo ili-
kuwa ni fursa nzuri kwa wakazi wa jiji hilo.

Aliahidi kuwapa eneo wana-SHIMMU-
TA la kujenga uwanja wa michezo kufuatia 
maombi yaliyotolewa na Mwenyekiti wa 
shirikisho hilo, Roselyne Massama.

Alisema michezo ya SHIMMUTA iliifa-
nya Dodoma kuchangamka na kuwa fahari 
ya Watanzania na kuwataka wadau wengine 
kufanyia shughuli zao katika mkoa huo iiki-
wemo michezo. 

Aliyataka mashirika na taasisi nyingine 
za serikali na binafsi zisiwanyime nafasi 
wafanyakazi wao kushiriki katika michezo 
mbalimbali kwa ajili ya kutunza afya zao.

Wafanyakazi wa TFRA walioiwakilisha Mamlaka kwenye michezo iliyoandaliwa 
na Shirikisho la Michezo ya Mashirika, Taasisi za Umma na Sekta Binafsi 

(SHIMMUTA) iliyofanyika kuanzia Dodoma Novemba2023.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania), Joel 
Laurent (mwenye koti la kaki) akiwa amenyanyua kIKombe la ushindi wa 

kwanza kwa mchezo wa pool table alipokabidhiwa na Mkurugenzi wa Huduma 
za Mamlaka, Victoria Elangwa (kushoto kwake).



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Na AZIZ MTAMBO
–––––––––––––––––––––––—————————

UWEKAJI MBOLEA katika mmea wa kitunguu ni muhimu kwa 
kwa sababu vitunguu vinahitaji hewa ya nitrojeni zaidi. Vitunguu 
vinahitaji matumizi ya virutubishi kwa wakati kwa ajili ukuaji  na tija 
ya mmea wenyewe. 

Vitunguu hunufaika kutokana na urutubishaji unaofaa (ikitege-
mea matokeo ya majaribio ya udongo), ingawa mbolea za nitrojeni 
nyingi zinapaswa kutumiwa kwa tahadhari. Nitrojeni kupita kiasi 
inaweza kuchelewesha uundaji wa balbu, kukomaa na kuhifadhi 
vitunguu.

Zaidi ya hayo, mizizi ya vitunguu huzuiliwa kwenye udongo 
wa juu wa inchi 18, na hivyo kufanya iwe vigumu kusambaza viru-
tubisho vya mazao. Upimaji wa udongo katika kilimo cha vitunguu 
ni muhimu, pamoja na kuchagua mbegu bora.

Matokeo ya majaribio ya udongo, uzoefu wa shambani na ma-
hitaji mahsusi ya mazao yanaweza kusaidia kubainisha virutubisho 
muhimu na viwango vya matumizi ya mbolea  yanayohitajika.

Mpango wa lishe bora wa mazao unaweza kusaidia kuboresha 
mavuno kwa ujumla kwa kuongeza uzito wa balbu za kitunguu.

Naitrojeni huongeza mavuno ya vitunguu - Kiwango cha juu cha 
nitrojeni ni muhimu kwa uzito wa kitunguu. Aidha, nitrojeni husaidia 

Namna matumizi ya mbolea
yanavyostawisha vitunguu maji
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kuzalisha majani hivyo idadi ya majani huongeza ukubwa wa balbu.
Boroni huathiri uzito wa balbu - Majaribio yanathibitisha kwam-

ba boroni ina athari chanya kwenye uzalishaji wa Kitunguu kwa 
kuongeza uzito wa balbu. Ni muhimu kudumisha uwiano sahihi wa 
nitrojeni, kalsiamu na boroni kwenye udongo, kwani kalsiamu nyin-
gi na viwango vya juu vya nitrojeni vinaweza kupunguza kiwango 
cha boroni.



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Mbolea za NPK (Naitrojeni, fosiforasi na Potashi)
Naitrojeni ni kirutubisho muhimu kwa ukuaji wa vitunguu. Zao 

la kawaida la Kitunguu hutumia takriban kilo 100 za nitrojeni halisi 
kwa hekta wakati wa msimu wa kupanda, na nitrojeni nyingi hu-
chukuliwa baada ya balbu za mimea kupandwa. Mbolea ya nitrojeni 
huwekwa pembeni ya mmea/shina kwa kutumia kiasi kidogo ili kue-
puka kuchoma mimea.

Kwa nini vitunguu vinahitaji nitrojeni?
Mbolea za Naitrojeni zitaongeza ukubwa wa majani ya kitunguu 

na, kwa sababu hiyo, kuongeza majani (scales) ya balbu, na kuifanya 
kuwa kubwa zaidi. Kwa lengo la soko, Vitunguu vikubwa vinaweza 
kuongeza mapato ya biashara. Ingawa, mbolea ya nitrojeni pekee 
haiwezi kutoa mavuno mengi, Unahitaji kununua mbolea ambayo 
kemikali yake ni pamoja fosforasi. Kabla ya kupanda, kwanza un-
ahitaji kupima udongo. Ikiwa udongo una viwango vya chini vya 
fosforasi ya asili, utahitaji kuongeza fosforasi ili kusaidia kuongeza 
mavuno.

Ni muhimu kuzuia utumiaji mwingi wa naitrojeni kuchelewa 
(katikati ya msimu) na baada ya balbu kuanza, kwani itahimiza ku-
komaa kwa kuchelewa na kuweka shingo kubwa, ambazo ni ngumu 
kutibu. Zaidi ya hayo, Naitrojeni iliyozidi kwenye balbu italainisha 
balbu za Vitunguu na uhifadhi duni wakati wa kuvuna. Vitunguu 
vinahitaji nitrojeni ya wastani, lakini urutubishaji wa Naitrojeni bado 
ni muhimu kwa sababu Vitunguu vina mfumo dhaifu wa mizizi.

Fosforasi na potasiamu
Vitunguu vinahitaji viwango vya juu vya potasiamu na fosfora-

si. Mbolea hutoa virutubisho hivi kwa namna ya potashi na Fosfati. 
Fosforasi ni muhimu kwa ukuaji wa mapema wa mmea. Kwa hiyo, 
ikiwa kiasi cha fosforasi kitatumiwa wakati wa kupanda, unapaswa 
kuweka inchi mbili chini ya mbegu. Vitunguu vinahitaji potasiamu 
ya wastani.

Fosforasi ni muhimu kwa ubadilishaji wa wanga (Carbohydrate), 
kimetaboliki ya protini, (protein metabolism) na fosforasi (phos-
phorylation). Upungufu wake husababisha ukuaji usiofaa na ukua-
ji duni wa balbu za Kitunguu. Potasiamu ni muhimu kwa shughuli 
nzuri ya usanisinuru (photosynthetic activity), uhamaji, na utumiaji 
wa wanga wa sintetiki (synthetic carbohydrates). Upungufu wake 
husababisha majani ya manjano - kijani, sehemu za juu, na balbu 
ndogo kukauka. 

Kilimo cha vitunguu kinahitaji kilo 100 za nitrojeni, kilo 50 za fos-
forasi, na potashi kilo 50 kwa hekta. Aidha, salfa pia ni kirutubisho 
muhimu kwa mavuno bora.

Virutubisho vidogo katika Vitunguu (Micronutrients)
Ingawa virutubishi vidogo sana vinahitajika ili kukidhi uzalishaji wa 

Vitunguu, uwiano sahihi wa vipengele hivi vya ufuatiliaji ni muhimu. 
Virutubisho muhimu zaidi ni boroni na chuma (Iron). huongeza tija na 
ubora. Zinki pia ina jukumu katika kuota kwa mbegu.

Matumizi bora ya mbolea kupata Vitunguu vikubwa
Mbali na mbinu sahihi za urutubishaji na umwagiliaji, uchaguzi 

wa aina za Vitunguu ni jambo muhimu katika kukuza Vitunguu vi-
kubwa. Superphosphate hufanya kama mbolea ya kuanza, kuhimi-
za mizizi imara na mapema. Usitumie mbolea baada ya katikati ya 
majira ya joto (after mid-summer). Utumiaji wa mbolea uliochele-
wa huhimiza ukuaji mpya, laini, na Vitunguu havitaishi. Mbali na 
mbolea sahihi, Vitunguu vinahitaji udongo wenye unyevu sawa ili 
kukua.

Funika udongo kwa vipande vya nyasi ambavyo havijatibiwa ili 
kuhifadhi unyevu. Sambaza vipande vya nyasi vya inchi 1/4 kwenye 
udongo kila wiki, na acha vipande vikauke kabla ya kuongeza 
vingine. 

Njia rahisi zaidi ya mbolea ya vitunguu.
Vitunguu ni zao ambalo hutumia virutubisho kwa wingi (heavy 

feeder) na ina mizizi midogomidogo (sharrow roots), hivyo mbolea 
sahihi ni muhimu kwa mazao ya Vitunguu. Rutuba ya kutosha ya 
udongo ni muhimu katika maeneo ambayo Vitunguu hukua haraka 
kabla ya balbu kuunda kutokana na kupungua kwa urefu wa siku. 

Mbolea ya kupandia
Mbolea hizi huwekwa kabla au mara ya tu baaada ya kuhamishia 

miche shambani. Mbolea hizi zina lengo la kusaidia ukuaji mzuri wa 
mifumo ya mizizi (root system) itakayosaidia mmea kufonza viru-
tubisho na maji kutoka ardhini.

Mbolea hizi zina kirutubisho kikuu cha fosiforasi na huitwa 
mbolea za fosfati (phosphate Fertilizer), kundi hili lina mbolea kama 
MAP, TSP, DAP, Minjingu nk.
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Mbolea za kukuzia

Mbolea hizi huwekwa kipindi cha ukuaji wa mmea (vegetative 
growth) na hua na lengo la kuupa mmea ukuaji mzuri utakaop-
elekea kua na majani mazuri yatakayotegemea chakula cha kuto-
sha kwenye mmea.

Mbolea hizi huwekwa wiki tatu mpaka sita baada ya kupanda 
miche ya vitunguu shambani.

Weka mifuko mitatu wiki ya tatu au mifuko mine wiki ya sita 
(kwa kila hekta moja), kumbuka kwamba kila shina moja linahitaji 
kijiko kimoja cha chai/kisoda kilichojaa mbolea ya kukuzia, hakiki-
sha pia mbolea haigusi shina la mmea hivyo weka pembeni karibu 
na mmea kuepusha kuunguza shina la mmea huo.

Kitendo hiki mmea kutengeneza chakula chake huitwa Usanis-
inuru (Photosynthesis) na hufanyika kwenye majani. Kirtubisho ki-
kuu katika hili la mbolea ni Naitrojeni (N). Baadhi ya mbolea zilizopo 
kwenye kundi hili ni pamoja na UREA, SA, CAN nk.

Pia kwenye kundi hili zipo mbolea za maji zinazopigwa kwenye 
majani (Foliar fertilizers) hujulikana pia kama booster. 

Mbolea za kuzalisha/kukomazia kitunguu

Hizi ni zile zinazowekwa kuusaidia mmea kutengeneza kitun-
guu (bulb formation). Kirutubisho kikuu hapa ni Potasiamu (Potas-
sium). Ili kitunguu kiweze kujijenga vizuri na kua na ubora mzuri 
kinahitaji mbolea zenye kirutubisho cha Potasiamu (Potassium). 
Mfano wa mbolea zenye virutubisho hichi ni Multi K, MOP (Muri-
ate of Potash) nk.

Hayo ndio makundi makuu ya mbolea, japokuwa mbolea hizo 
hujumuisha pia virutubisho vidogo (micronutrients) ambavyo vina-
hitajika kwa udongo kwenye mimea, japokuwa zina kazi muhimu 
kwenye mmea. 

Vitunguu haviwezi kufikia ubora wake bila kuweka virutubisho 
vidogo kama vile shaba(coper), manganisi na zinki. Njia rahisi zaidi 
ya kuhakikisha kuwa udongo wako una madini haya ni kutumia ure-
kebishaji wa virutubishi vidogo (micronutrient modification) kama 
vile azomite au unga wa kelp kwa 0.453592 Kg hadi 0.907184 Kg 
kwa futi 100 za mraba.

Vidokezo vya kuchagua mbolea nzuri kwa vitunguu
Vitunguu vinahitaji udongo wenye lishe ili kustawi. Kutumia 

mbolea sahihi kutakuza ukuaji wao na kusaidia mmea kukua bal-
bu kubwa na zenye afya. Ili kuchagua mbolea inayofaa kwa zao 
la Kitunguu, unapaswa kuzingatia asilimia ya Naitrojeni, fosfora-
si (fosforasi), na potasiamu (potashi) katika bidhaa, ambayo kwa 
kawaida huitwa NPK.

Unapaswa kuchagua mbolea iliyochanganywa na kiwango ki-
kubwa cha Naitrojeni kwa zao la Kitunguu. Huongeza mavuno na 
kuboresha ubora, uhifadhi, na ukinzani wa magonjwa.

Tambua na uchunguze ikiwa Vitunguu vyako vina upungufu wa 
virutubishi, na unapaswa kujua kuhusu dalili na sababu na jinsi ya 
kudhibiti au kurekebisha upungufu huu.

Upungufu wa nitrojeni

• 	 Dalili – Majani yaliyozeeka kuwa ya manjano. Kudumaa 
kwa ukuaji.

• 	 Utatuzi – weka mbolea ya maji ya urea 1% au DAP 2% mara 
mbili kwa wiki.

Upungufu wa fosforasi

•	 Dalili: Ukuaji wa polepole. Majani yanageuka kijani kibichi, 
na balbu zina maganda makavu ya nje, pia shingo nene.

•	 Utatuzi – Kiwango kinachopendekezwa cha fosforasi 
kwenye udongo kinapaswa kutumika wakati wa kupanda. 
Nyunyizia DAP 2% kwenye majani mara mbili kwa muda 
wa siku 15.
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Uwekaji wa mbolea za maji
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Upungufu wa potasiamu

Dalili: Kwa sababu potasiamu ina ngu-
vu nyingi katika mimea, dalili za upungufu 
mkubwa huonekana kwenye majani mach-
anga pekee. Dalili za kuungua kwa ncha (Ku-
ungua kwa pembe za majani) Majani huwa 
kijani kibichi. Majani ya zamani yanageuka 
manjano, na shingo kuwa na michubuko 
(bruised)

• 	 Utatuzi: Utumiaji wa mbolea za 
maji (foliar) wa K2SO4 @ 1% mara 
mbili kwa wiki.

Vitunguu haviwezi 
kufikia ubora wake bila 

kuweka virutubisho vidogo 
kama vile shaba(coper), 
manganese na zinki. Njia 
rahisi zaidi ya kuhakikisha 
kuwa udongo wako una 
madini haya ni kutumia 

urekebishaji wa virutubishi 
vidogo (micronutrient 

modification) kama vile 
azomite au unga wa kelp 
kwa 0.453592 Kg hadi 

0.907184 Kg kwa futi 100 
za mraba.

Maswali yanayoulizwa 
mara kwa mara (FAQ) kuhusu 

mbolea ya vitunguu

Ni mbolea gani bora ya vitunguu?
Vitunguu vinahitaji vyanzo vin-

gi vya nitrojeni ambayo huwekwa 
wakati wa kupanda na kuota na ba-
adaye katika hatua ya ukuaji.

Je, mbolea ya urea inafaa kwa vitunguu?
Urea huchochea kwa kiasi ki-

kubwa ukuaji wa Kitunguu, uzal-
ishaji na vitamini C.

Je, urea inafaa kwa vitunguu?
Kwa hiyo, urea foliar inaweza 

kupendekezwa ili kuimarisha uku-
aji wa Vitunguu

Je, vitunguu vinahitaji fosforasi?
Vitunguu vinahitaji viwango 

vya juu vya potasiamu na fosfora-
si. Mbolea hutoa virutubisho hivi 
kwa namna ya potashi na phos-
phate. Omba takriban gramu 63 
za fosfeti na 137gramu potashi 
kwa kila futi 100 za mraba.

Kwa nini vitunguu vyangu ni vidogo sana?
Kupanda aina tofauti za Vi-

tunguu visivyofaa kwa hali ya 
hewa yako kutasababisha vitun-
guu vidogo. Aidha, kutokana na 
mabadiliko ya joto, Kitunguu 
huwa kidogo kutokana na kutoa 
maua mapema. Ukosefu wa viru-
tubisho kutokana na ushindani au 
udongo duni husababisha Vitun-
guu vidogo.
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––––––––––––––––––

Utangulizi
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 

(TFRA) ni taasisi iliyo chini ya Wizara ya Kilimo 
iliyoanzishwa  kwa Sheria Na. 9 ya Mwaka, 2009. 
Mamlaka ilianza kutekeleza majukumu yake 
Agosti, 2012. Jukumu kuu la Mamlaka ni kud-
hibiti ubora wa mbolea kwa kusimamia biashara 
ya mbolea katika mnyororo wa thamani ikiwe-
mo utengenezaji, uingizaji nchini, usafirishaji nje 
ya nchi, uuzaji na matumizi ya mbolea kwa ajili 
ya kilimo kwa lengo la kuhakikisha mbolea inay-
omfikia mkulima ina ubora  unaokidhi viwango. 

Majukumu
Mamlaka katika kutekeleza majukumu 

yake inaongozwa na Sheria ya mbolea. Sheria 
ya mbolea ambayo inaweka masharti ya uten-
genezaji, uingizaji nchini, usafirishaji nje ya nchi, 
uuzaji na matumizi ya mbolea kwa ajili ya kilimo. 
Aidha, kifungu cha 4(1) cha Sheria kimeainisha 
majukumu mahususi ambayo kwa ujumla wake 
yanafanikisha utekelezaji wa jukumu kuu amba-
lo ni udhibiti ubora wa mbolea.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 4(1) Mamlaka 
itakuwa chombo cha udhibiti katika tasnia ya 
mbolea na kipekee-

(a)	 itadhibiti masuala yote yanayohusi-

Ijue sheria ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania

ana na ubora wa mbolea, visaidizi vya mbolea 
na mitambo ya utakasaji;

(b)	 itasajili wafanyabiashara wote wa 
mbolea na visaidizi vya mbolea na maeneo yao;

(c)	 itatoa leseni kwa wafanyabiashara 
wa mbolea;

(d)	 itatoa vibali kwa ajili ya mbolea na vi-
saidizi vya mbolea kuingizwa nchini na kusafir-
ishwa nje ya nchi;

(e)	 itatunza rejesta ya mbolea na visaidizi 
vya mbolea, mitambo ya utakasaji na viwanda 
vya kutengeza mbolea;

(f)	 itatunza na kutangaza mara kwa 
mara rejesta ya wafanyabiashara wa mbolea;

(g)	 itatekeleza mikataba ya kimataifa ili-
yoridhiwa kuhusiana na mbolea;

(h)	 itadhibiti na kusimamia uingizaji nchi-
ni, uzalishaji, usafirishaji nje ya nchi, ushughulik-
iaji, uhifadhi, na uteketezaji wa mbolea au visa-
idizi vya mbolea;

(i)	 itakusanya, kutunza na kuchapisha 
taarifa zinazohusiana na mbolea na kisaidizi cha 
mbolea;

(j)	 itaandaa miongozo juu ya usimamizi 
sahihi na udhibiti wenye ufanisi wa mbolea na 
visaidizi vya mbolea;

(k)	 kwa kushirikiana na Mamlaka za Ser-
ikali za Mitaa, itafanya makongamano ya kutoa 
elimu kwa umma juu ya matumizi sahihi na usi-
mamizi wa mbolea na visaidizi vya mbolea;

(l)	 itatoa mafunzo ya mara kwa mara 
kwa wadau kuhusu masuala ya mbolea;

(m)	  itasajili wakaguzi na wachambuzi;
(n)	 itakagua au kuwezesha ukaguzi wa 

mbolea au visaidizi vya mbolea kwa ajili ya ku-
jihakikishia ubora;

(o)	 itatekeleza sera, mikakati na mipan-
go inayohusiana na maendeleo ya tasnia ya 
mbolea;

(p)	 itatoa ushauri wa kitaalamu kwa Ser-
ikali na taasisi zingine katika masuala yote yan-
ayohusiana na usimamizi na udhibiti wa mbolea 
na visaidizi vya mbolea;

(q)	 itafanya au kuwezesha kufanyika 
utafiti kuhusiana na mbolea na visaidizi vya 
mbolea;

(r)	 itakuza ushirikiano kati ya taasisi na 
taasisi nyingine au mashirika na wadau;

(s)	 itashirikiana na mashirika ya kitaifa 
na kimataifa kwenye masuala yote yanayohusi-
ana na mbolea na kisaidizi cha mbolea;

(t)	 itatekeleza maelekezo maalum na ya 
ujumla ya Mamlaka;

(u)	 itadhibiti bei ya mbolea kwa kuzin-
gatia njia sahihi kama zitakavyoainishwa katika 
kanuni;

(v)	 itaainisha njia au mfumo sahihi wa 
uingizaji nchini na usafirishaji nje ya nchi wa 
mbolea au visaidizi vya mbolea;

(w)	 itatekeleza majukumu mengine yoy-
ote kama inavyoweza kupewa katika utekeleza-
ji wa majukumu chini ya Sheria hii; na

(x)	 itahakikisha kwamba inazingatia 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.

Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Mwenyekiti wa Bodi ya wakurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), 
Dkt. Anthony Diallo akiwa na baadhi ya wajumbe wa bodi hiyo akizungumza wakati wa ki-
kao kifupi na uongozi wa mpaka wa Tunduma na Malawi  kilicholenga kujadili  namna nzuri 
ya kuongeza udhibiti wa utoroshwaji wa mbolea unaofanyika mipakani  Pamoja na kusikili-

za changamoto wanazokutana nazo wakati wa kukagua bidhaa za mbolea zinazopitia 
katika bandari hiyo Kwenda nchi Jirani tarehe 17 Oktoba, 2023.

Kona ya Sheria

Mamlaka katika 
kutekeleza 

majukumu yake 
inaongozwa na Sheria 

ya mbolea. Sheria 
ya mbolea ambayo 

inaweka masharti ya 
utengenezaji, uingizaji 

nchini, usafirishaji 
nje ya nchi, uuzaji na 
matumizi ya mbolea 
kwa ajili ya kilimo.
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––––––––––––––––––

WASHIRIKI wa Maonesho ya Siku ya 
Mbolea Duniani wamependekeza kuwa Mam-
laka ya Udhibiti Mbolea Tanzania ifanye jiti-
hada za makusudi kuyatangaza maonesho 
ya Siku ya Mbolea 2024 ili kuvutia ushiriki wa 
wakulima wengi nchini.

Hilo ni moja ya mapendekezo kadhaa yali-
yotolewa na washiriki wa maonesho ya Siku 
ya Mbolea Duniani 2023 yaliyofanyika kitaifa 
mkoani Tabora Oktoba mwaka huu.

Wakitoa maoni yao kuhusu namna ya 
kuboresha maonesho hayo yanayofanyika 
kila mwaka ili kuhamasisha wakulima kutumia 
mbolea kuongeza tija katika kilimo, washiri-
ki hao kutoka makundi mbalimbali ya wadau 
kilimo, pia walitaka muda wa maonesho hayo 
uongezwe kuwa wiki moja badala ya siku mbili 
tu.

Walisema kuongezwa kwa muda kutawa-
pa fursa wananchi wengi kushiriki kikamilifu 
katika maonesho, hasa suala la kupata elimu 
kuhusu matumizi ya mbolea.

Walipendekeza hamasa ya maandalizi ya 
maonesho hayo ianze mapema ili kuvuta idadi 
kubwa ya washiriki kutoka maeneo mbalimbali 
vijijini.

“Nguvu kubwa itumike katika uhamasisha-
ji juu ya umuhimu wa maonesho kwa wakuli-
ma ili kupata idadi kubwa ya wahudhuriaji,” 
washiriki walipendekeza.

Hali kadhalika, washiriki hao walipende-
keza maonesho yafanyike kwenye wilaya na 
jitihada zifanyike kuwasaidia wakulima wapate 
nafasi ya kuhudhuria.

Siku ya Mbolea Duniani ni jukwaa muhimu 
la kuwaunganisha wadau wa tasnia ya mbolea 
na kilimo kwa ujumla wake.

Juhudi za serikali za kuadhimisha siku ya 

Mbolea Duniani zina lengo la kuimarisha tasnia 
ya Mbolea ili iweze kutoa mchango wake ka-
tika kuongeza kipato cha mkulima na kucho-
chea upatikanaji wa bidhaa za viwanda zito-
kanazo na sekta ya kilimo.

Kamati ya Mamlaka ya Udhibiti Mbolea 
Tanzania iliyoratibu mapendekezo hayo ya 
wadau ilipendekeza, pamoja na mambo 
mengine, kutafutwa kwa wadau wa mbolea 
kitaifa na kimataifa ili waweze kuchangia 
baadhi ya gharama za maadhimisho ya Siku 
ya Mbolea Duniani, na kwamba maadhimisho 
hayo yaambatane na ufunguzi wa msimu wa 
kilimo Tanzania.

“Kamati ihakikishe inatenga bajeti kwa 
ajili ya uhamasishaji na kualika wasanii wenye 
mvuto kwenye jamii ili kuongeza hamasa kwa 
wananchi kufika kwenye viwanja yanapofan-
yika maadhimisho ya Siku ya Mbolea Duniani,” 
Kamati ilipendekeza.

Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. David Silinde akitoa maelekezo ya Serikali kwa Mkuu wa 
Kitengo cha Masoko wa kampuni la uchimbaji madini Minjingu, Dkt. Msolla Mshindo, 
alipotembelea banda la kampuni hiyo wakati wa kilele cha maadhimisho ya Siku ya 

Mbolea Duniani yaliyofanyika Mkoani Tabora tarehe 13 Oktoba, 2023.

Wadau wataka yafanyike 
maboresho Siku ya Mbolea 

Duniani 2024
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Wajumbe wa Bodi, Menejimenti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), na watumishi wa kiwanda cha kutengeneza Viwatilifu cha NEEL-
KANTH LIME LIMITED cha mjini Tanga wakiwa katika picha ya pamoja ndani ya kiwanda hicho walipofanya ziara ya kujifunza namna kiwanda hicho 

kinafanya kazi na kubaini endapo kinakidhi vigezo vya kuwa na viwanda hivyo kwa mujibu wa sheria ya mbolea ya Mwaka 2009

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––––––––––––––––––

MAZINGIRA wezeshi yamechochea 
kuongezeka kwa upatikanaji mbolea nchini, 
kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Mam-
laka ya Udhibiti Mbolea Tanzania (TFRA).

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, Joel Lau-
rent, amesema biashara ya mbolea imeimarika 
kutoka tani 543,043 mwaka 2018/2019 hadi tani 
1,115,841 mwaka 2022/23.

Amesema katika kipindi cha robo ya 
kwanza ya Julai–Septemba, 2023, Mamlaka 
imefanikiwa kutoa vibali 114 na kuingiza kia-
si cha tani 172,176 za mbolea ambapo Urea ni 
tani 46,398, DAP tani 5,000, CAN tani 43,300, 
SA tani 25,346, NPK tani 37134.204, MAP tani 

564, MOP tani 7537.04, SOP 1652.84, TSP tani 
3200.1, mbolea zenye N tani 2,355 na mbolea 
nyingine tani 6,595.771.

Katika msimu wa 2022/23 mbolea 
zilizouzwa ni jumla ya tani 580,629 ambazo 
kati ya hizo tani 386,262 zenye thamani ya 
876,633,529,270/- ziliuzwa katika Mpango wa 
Ruzuku. 

Katika kiasi hicho cha fedha, ruzuku ya ser-
ikali ni 370,898,554,271/- na fedha ya wakulima 
ni 505,734,675,000/-. 

Kwa mujibu wa Laurent, tani 194,327 zili-
uzwa nje ya mpango wa ruzuku ambapo tani 
56,000 ziliuzwa kwa wakulima wa tumbaku ze-
nye thamani ya 169,952,400,216/-. 

Tasnia ya mbolea nchini inategemea asili-

mia 90 ya mbolea zinazoagizwa kutoka nje ya 
nchi, kitu ambacho huathiri upatikanaji na bei 
za mbolea kwa wakulima. Hali hiyo husababi-
sha matumizi madogo ya mbolea na kuathiri 
uzalishaji na tija katika uzalishaji wa mazao. 

Pia kupanda kwa bei za mbolea katika soko 
la dunia na athari zake hapa nchini, kuliisuku-
ma serikali kutoa fedha kwa ajili ya kutekeleza 
Mpango wa Ruzuku ya Mbolea ili kuwapun-
guzia wakulima gharama na kuongeza tija ya 
uzalishaji.

 Kupanda huko kwa bei ya mbolea kulis-
ababishwa na athari  za UVIKO-19 pamoja na 
mgogoro wa Urusi na Ukraine, hali ambayo ili-
changia kushuka kwa matumizi ya mbolea, tija 
na uzalishaji.

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––––––

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) katika kipindi cha Julai hadi Disemba 
2023 imefanikiwa kusajili wakulima wapya 382, 
252 ambao watanufaika na  mpango wa ruzuku 
ya mbolea kwa msimu wa kilimo 2023/2024.

Hayo yameelezwa na Kaimu Mkurugen-
zi Uzalishaji wa Ndani na Ununuzi wa Mbolea 
Kwa Pamoja wa TFRA, Louis Kasera alipokuwa 
akiwasilisha taarifa ya kipindi cha Julai hadi Dis-
emba 2023.

Kasera amesema azma ya serikali ya kuku-
za na kuimarisha sekta ya kilimo kupitia ute-
kelezaji wa Mpango wa Mbolea ya Ruzuku sasa 
imezaa matunda  kwani kuna ongezeko la usa-
jili wa wakulima, wafanyabiashara wa mbolea,   
waingizaji na  wazalishaji. 

Kasera amesema katika  nusu ya kwanza ya 
msimu wa 2023/2024 wakulima 889,707 walinu-
faika na mbolea ya ruzuku, ambapo wakulima 
161,708  walikuwa ni wapya ambao hawakun-
ufaika na mbolea ya ruzuku katika msimu wa 

2022/2023.  
Hadi kufikia Disemba 31, 2023 Mamlaka il-

ikuwa imesajili waingizaji wa mbolea nchini 25 
na wazalishaji wawili wanaoshiriki kuzalisha na 
kusambaza mbolea ya ru zuku katika msimu wa 
2023/24 amesema Kasera.

Aliongeza  kuwa hadi kufikia Disemba 2023, 
Mamlaka ilikuwa imesajilli jumula ya mawaka-
la 2,675. pamoja na vyama vya ushirika 776 na 
kufanya jumla ya mawakala wanaosambaza 
mbolea nchini kufikia 3,451 katika msimu wa 
2023/24 ambao wamesajili vituo vya mauzo na 
usambazaji wa mbolea 5,680 sehemu mbalim-
bali nchini katika mikoa yote 26. 

Taarifa ya Kasera inabaini kwamba katika 
kipindi cha Julai hadi Disemba  31, 2023 jumla 
ya tani 245,777620 za mbolea ya ruzuku ziliku-
wa zimeuzwa kwa wakulima zenye thamani 
ya ruzuku inayofikia shilingi billioni 78.818 kwa 
mikoa yote 26 nchini.   

Hali kadhalika, hadi kufikia Disemba 31, 
2023, jumla ya tani 656,405.15 zilikuwa zimeuz-
wa kwa wakulima zenye thamani ya ruzuku ya 

shilingi Billioni 455.821.
Kwa upande wake Mkurugenzi wa Huduma 

za Udhibiti  wa TFRA,  Happiness Mbelle amese-
ma katika kipindi cha miezi sita cha Julai hadi 
Disemba 2023, Mamlaka imefanya ukaguzi 
kwa wafanyabiashara wa mbolea 2,146 katika 
Kanda ya Mashariki (598), Kanda ya Kati (281), 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (521), Kanda ya 
Ziwa (335), na Kanda ya Kaskazini (411). 

Mbelle amesema idadi hii ni sawa na 
ongezeko la asilimia 7.3  ukilinganisha na mwa-
ka 2022 ambapo jumla ya wafanyabiashara 
waliokaguliwa walikuwa 2,000 kipindi kama 
hiki. Aidha, amesema mafunzo ya uhifadhi wa 
mbolea yamefanyika kwa wafanya biasha-
ra 2,718 katika Kanda zote tano, Kanda ya 
Mashariki (510), Nyanda za Juu Kusini (1,281), 
Kanda ya Kaskazini (402), Kanda ya Kati (300), 
Kanda ya ziwa (225) .

Idadi hii ya waliopatiwa mafunzo,  Mbelle 
amesema  ni sawa na asilimia 100 ukilinganisha 
na jumla ya wafanyabiashara 2,100 waliopatiwa 
mafunzo kipindi kama hiki mwaka 2022.

Mazingira wezeshi yawa kichocheo cha upatikanaji mbolea

TFRA yasajili wakulima wapya 382,252 
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote
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Mgeni Rasmi na Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo, David Silinde akiwa tayari kumkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Tabora Dkt. 
Batilda Buriani tuzo ya Mkoa mwenyeji wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mbolea Duniani, Tarehe 13 Oktoba, 2023.

Wadau walioendeleza tasnia 
ya mbolea wajizolea tuzo

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––––––

MAMLAKA ya Udhibiti Mbolea Tanzania 
(TFRA) imetoa tuzo mbalimbali kuwatam-
bua wadau wake waliotoa mchango mkub-
wa kuendeleza tasnia hiyo nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, Joel 
Laurent, amesema mafanikio ya tasnia ya 
mbolea ni matokeo ya juhudi za wadau wote 
waliotoa huduma kwenye mnyororo wa tha-
mani.

“Mamlaka inatambua kuwa wadau wote 
katika tasnia ya mbolea ni washindi kwa 
kuwa kila mmoja kwa nafasi yake amechan-
gia kuleta ufanisi kwenye mnyororo wa tha-
mani na tunawashukuru na kuwapongeza 
sana kwa mchango wao,” alisema Laurent 
wakati wa kuadhimisha sherehe  za Siku ya 
Mbolea Duniani zilizofanyika kitaifa mjini 
Tabora Oktoba mwaka huu. 

Aliendelea kusema, TFRA ilitoa tuzo 
kwa baadhi ya wadau waliofanya vizuri 
zaidi kama njia ya kuchochea hamasa, ari na 
ubunifu zaidi katika utoaji wa huduma. 

Tuzo hizo zilitolewa kwa washindi katika 

makundi 10 kwa kuzingatia ushiriki katika 
maadhimisho hayo na utoaji wa huduma ka-
tika tasnia ya mbolea kwa mwaka 2022/23. 

Vigezo vilivyotumika kupata washin-
di kwa utoaji wa huduma katika msimu wa 
2022/23 ni  utii wa sheria ya mbolea na kanuni 
zake, kiasi cha mbolea kilichoingizwa/kuzal-
ishwa, kiasi cha usambazaji wa mbolea nchini 
na ukubwa wa mtandao wa usambazaji.

Vigezo vingine ni uimara/ubora wa vi-
fungashio, ubora wa vifaa na matumizi ya 
teknolojia ya kisasa na  kutangaza bidhaa 
kwa wakulima.

Kwenye ushiriki katika maadhimisho 
ya Siku ya Mbolea Duniani mwaka huu 
vigezo vilivyotumika ni uzingatiaji wa rati-
ba, mwonekano wa banda, mwonekano wa 
waonyeshaji  (sare na unadhifu),  uwepo wa 
bidhaa/huduma za kuonyesha na uwasil-
ishaji kwa wageni.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa 
TFRA, washindi wa tuzo za maadhimisho ya 
Siku ya Mbolea Duniani kwa mwaka 2023 
kufuatana na makundi yao ni ITRACOM Fer-
tilizers Limited, Keen Feeders Limited, ABM 

Services Limited, ETG Inputs Limited, OCP 
Tanzania Limited na Yara Tanzania Limited.

Washindi  kwa upande wa mawakala wa 
mbolea kwa kanda mbalimbali ni Mtewele 
General Traders and Insurance Agent, Se-
bastian Muganya, Twino Enterprises Lim-
ited, Pachama Tanzania Limited na  Salum 
Njema.

Kwa upande wa vyama vya ushirika, 
washindi  katika usambazaji wa mbolea kwa 
kanda mbalimbali ni Chunya Tobacco Co-
operative Union, Twende Pamoja Kalunde 
AMCOS Limited na Mwongozo AMCOS 
Limited.

Washindi wengine kwa vyama vya ush-
irika ni Lyamungo Rural Cooperative Society 
Limited, Wakulima wa Mara Cooperative 
Union na CHAURU Limited.

Mwonyeshaji bora wa maadhimisho kwa 
upande wa vyama vya ushirika ni WETCU, 
kwa kampuni za mbolea ni OCP Tanzania 
Limited, halmashauri  ni Manispaa ya Tabo-
ra, taasisi za serikali ni Wakala wa Taifa wa 
Hifadhi ya Chakula na taasi za fedha ni UTT 
AMIS.



Na	 Namba ya 	 Jina la Biashara la Mbolea	 Kiwango cha Virutubisho	 Mwaka wa	
	 Usajili			   Usajili

Mbolea Bora kwa Wakulima wote
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Orodha ya Mbolea na Visaidizi vya Mbolea zilizosajiliwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Mbolea Na. 9 ya mwaka 2009

1	 1	 Urea	 46%N	 2012
2	 2	 Di-Ammonium Phosphate (DAP)	 18%N: 46%P2O5	 2012
3	 3	 Mono Ammonium Phosphate (MAP)	 11-12%N: 48-61%P2O5	 2016
4	 4	 Calcium Ammonium Nitrate (CAN)	 26%N-27% N	 2012
5	 5	 Ammonium Sulphate (SA)	 21%N + 24% S	 2012
6	 6	 Triple Super Phosphate (TSP)	 46%P2O5	 2012
7	 7	 Potassium Chloride (Muriate of Potash (MOP)	 60%K2O	 2012
8	 8	 NPK 25:5:5	 25%N: 5%P2O5: 5%K2O	 2012
9	 9	 NPK 17:17:17	 17%N: 17%P2O5: 17%K2O	 2012
10	 10	 NPK 16:16:16	 16%N: 16%P2O5: 16%K2O	 2012
11	 11	 NPK 20:10:10	 20%N: 10%P2O5: 10%K2O	 2012
12	 12	 NPK 10:18:24	 10%N: 18%P2O5: 24%K2O 	 2012
13	 13	 Sulphate of Potash (SOP)	 48-53%K2O + 17-18%S	 2015
14	 14	 NPK	 6%N: 24%P2O5: 20%K2O + 1.5%Mg, 8%S, 0.25%B, Zn	 2012
15	 15	 NPK	 5%N: 20%P2O5: 24%K2O + 1%Mg, 10%S, 0.25%B, Zn	 2012
16	 21	 Coating Material (Avail, Nutris)	 1.5%Zn, 0.5%Mn	 2012
17	 22	 Minjingu Nafaka plus	 9%N: 16%P2O5: 6%K2O + 25%CaO, 5%S, 2%MgO, TE	 2018
18	 23	 Magnesium Nitrate 	 11%N +15%MgO	 2012
19	 24	 NPK 23:10:5 	 23%N: 10%P205: 5%K20	 2012
20	 25	 Plant Catalyst	 0.00002728% Cacl2, 0.00002728% MgSO4, 0.000798% Sulfate                      	
			   Castor Oil, 0.00596% Sodium Metasilicate, 1% Lignite Extract	 2020
21	 26	 NPK 23:21:0 + 4 S	 23%N: 21%P2O5: 0%K2O + 4%S	 2012
22	 27	 NPK 22:6:12 	 22%N: 6%P2O5: 12%K2O + 2%CaO, 3%S, 
			   1%MgO, 0.2%B, 0.2%Zn	 2012
23	 28	 Calcium Nitrate	 15.5%N + 26.5%CaO	 2015
24	 30	 Poly NPK 17:17:17	 17%N: 17%P2O5: 17%K2O	 2016
25	 31	 NPK 15:9:20+TE	 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + TE	 2018
26	 32	 S Poly NPK 8:14:19	 8%N: 14%P2O5: 19%K2O	 2016
27	 33	  Poly NPK 8:14:19	 8%N: 14%P2O5: 19%K2O	 2016
28	 34	 Booster IIC	 32%N: 10%P2O5: 8K2O + TE	 2016
29	 35	 NPK 15:15:15	 15%N: 15%P2O5: 15%K2O	 2016
30	 36	 Maxi MKP	 52%P2O5: 34%K2O 	 2016
31	 38	 Maxi KS	 50%K2O + 3%H2SO4	 2016
32	 39	 Max Magna N	 15% MgO + 98% Mg (NO3)2	 2016
33	 40	 Agro Leaf Power Calcium	 Potassium Nitrate, Calcium Nit	 2012
34	 41	 Agro Leaf Power High P	 Iron, Mnganase, Copper, Boric 	 2013
35	 42	 Agro Leaf Power Total	 Potassium Nitrate, Copper, Boron	 2013
36	 43	 Tecamin Raiz	 5.5%N: 0% P205: 1%K2O + 0.05%B, 0.15%Zn, 0.5%Fe,                             	
			   0.05%Cu, 0.3%Mn,4.7% Amino Acids, 22%OM	 2016
37	 44	 Agro Feed Plus	 12%N: 10% P2O5: 8%K2O + TE	 2013
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38	 45	 MAXI Map	 61.5%P2O5 + 12.1% NH4	 2016
39	 46	 Agro Leaf Power Magnesium 	 Potasium Nitrate Manganese, Cupper	 2013
40	 50	 Micro Nutrients (Zinc Sulphate Heptahydrate)	 0.3%Mg,11%S, 21.5%Zn, 0.004%Cu	 2013
41	 53	 Easy grow starter	 18%N: 20%P2O5: 21%K2O	 2013
42	 54	 Pot Phos	 0%N: 50%P2O5: 30%K2O	 2016
43	 55	 NPK 14:0:2 	 14%N: 0% P2O5: 0.2%K2O + 13%CaO, 2.5%Mg + TE	 2013
44	 56	 Agriculture Lime (Calcium Carbonate) 	 CaCO3	 2015
45	 57	 Agriculture Gypsum (Calcium Sulphate)	 CaSO4.2H20	 2015
46	 58	 Easy grow Flower and Fruits	 14%N: 11%P2O5: 33%K2O	 2013
47	 59	 Easy gro Vegetative	 27%N: 10%P2O5: 16%K2O	 2013
48	 60	 MAXI Magna S	 16%MgO + 12.5% S	 2016
49	 61	 MAXI Calci N	 15.5% N + 18.5% Ca	 2016
50	 62	 MAXI K	 13%N: 46% K2O	 2016
51	 63	 Potassium Nitrate	 13%N: 44%K2O	 2012
52	 64	 Nutrivant Plus Malt Barley	 23%P2O5: 42%K2O + 0.1%B, 0.5%Zn, FV	 2013
53	 65	 Nutrivant Plus Potato	 43%P2O5: 28%K2O + 2%MgO, 0.5%B, 0.2%Mn 	 2013
54	 66	 Max More	 15%N: 15%P2O5: 15%K2O 	 2016
55	 67	 Novacid	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 3%MgO + Me	 2013
56	 68	 Nutrivant Plus Rice	 46%P2O5: 30%K2O + 2%MgO, 0.2%B, FV	 2013
57	 69	 Novacid	 11%N: 7%P2O5: 28%K2O + 2%MgO + Me	 2013
58	 70	 Novacid	 12%N: 8%P2O5: 23%K20 + 2%MgO + Me	 2013
59	 71	 Novacid	 16%N: 8%P2O5: 16%K2O + 8%MgO + Me	 2013
60	 72	 Nova N:P:K + TE	 20%N: 9%P2O5: 20%K2O + TE	 2013
61	 73	 Nova N:P:K	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + MgO + TE	 2013
62	 74	 Nutrivant	 18%N: 24%P2O5: 18%K2O + TE	 2013
63	 76	 Fe Eddha (Micro Nutrients)	 6% Fe	 2016
64	 78	 Minjingu Mazao NPS	 10%N: 20%P2O5 + 25%CaO, 5%S, 0.5%Zn	 2015
65	 79	 Yaraliva Nitrabor	 15.4%N + 25.6%CaO, 0.3% B	 2018
66	 80	 Yaravera Amidas	 40%N + 5.5%S	 2018
67	 81	 NPK 14:14:20 + MgO + 0.1 B	 14%N: 14%P2O5: 20%K2O + MgO, 0.1% B	 2013
68	 82	 Yaramila Winner	 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + 3.8%S, 1.8%Mg, 
			   0.02%B, 0.02%Mn, 0.02%Zn	 2018
69	 83	 Yarabela Sulfan	 24%N + 10.7%CaO, 6%S 	 2018
70	 84	 Agroblen	 20%N: 10%P2O5: 10%K2O + 4Mg	 2013
71	 85	 Poly-Booster	 21%N: 21%P2O5: 21%K2O	 2016
72	 87	 Potassium Nitrate  	 13% N, 44% K2O, 0.5% CaO, 0.5% MgO	 2016
73	 88	 Magnesium Sulphate	 99% MgSO4	 2016
74	 89	 NPK 13:2:44	 13%N:  2% P2O5:44% K2O	 2016
75	 90	 Nutrivant Plus	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 2%MgO + B + Me	 2015
76	 91	 Ammoniated Concentrated Super-	 4-6% N: 19-21% P2O5
77	 92	 Kyto Booster	 12%N: 10%P2O5: 8%K2O	 2021
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78	 95	 NPK 10:10:24	 10%N: 10%P2O5: 24%K20	 2014
79	 96	 Sumicoat303	 15% N: 36% P2O5: 0% K20	 2018
80	 97	 Nutrivant NPK	 31%N: 0%P2O5: 7K2O + 2% MgO + TE + FV	 2016
81	 98	 Nutrivant NPK	 6%N: 18%P2O5: 37% K2O5 +2% MgO + TE + FV	 2016
82	 99	 Fertigrain Foliar	 5%N + 0.1%B, 0.75%Zn, 0.1%Fe, 0.1%Cu 0.5%Mn, 
			   0.02%Mo, 0.01%Co, 40%OM, 10% Amino Acids	 2016
83	 100	 Tecamin Max	 7%N + 14.4% Amino Acids	 2016
84	 101	 Tecamin Flower	 3% N: 10% P2O5 + 1%B, 0.5%Mo, 3% Amino Acids	 2016
85	 102	 NPK 22:6:12	 22%N: 6%P2O5: 12%K2O	 2014
86	 103	 Agriful	 4.5% N: 1% P2O5: 1%K2O + 25% Fluvic Acids, 
			   25%Humic Extract, 45%OM	 2016
87	 104	 NPK 4:3:3 FERTIPLUS	 4%N: 3%P2O5: 3%K2O	 2016
88	 105	 NPK	 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 7S	 2016
89	 106	 Maxi Force Fruiter	 5%N: 5%P2O5: 40%K2O + 0.25%MgO + TE	 2020
90	 107	 Murphy Foliar Feed	 22%N: 21%P2O5: 17%K 2O	 2020
91	 108	 Omex foliar	 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + TE	 2014
92	 110	 YaraVita Power Boost	 4.8%N + 4.9%Mg + 4.9%B + 9.9%Zn	 2020
93	 111	 YaraVita Crop Boost	 0%N: 30%P2O5: 5%K2O + 2.5%Mg + 3.1%Zn	 2020
94	 112	 Biofix	 Biofix-Legume Inoculant	 2016
95	 113	 Rokohumin Loose	 7% + 49% Humic acid	 2020
96	 114	 Agrigrow Starter 	 14%N: 28%P2O5: 18%K2O + TE	 2017
97	 115	 Multigro	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + TE	 2017
98	 116	 Fastgro	 12%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE	 2017
99	 117	 Hakika	 1.5%N: 1.5%P2O5: 3.5%K2O + 25% Organic Matter	 2020
100	 118	 Legumefix	 Rhizobia Bacteria	 2015
101	 119	 Max More fertilizer	 10%N: 5%P2O5: 40%K2O + TE	 2016
102	 120	 NPK	 25%N: 5%P2O5: 5%K2O + 5%S	 2016
103	 121	 Soil Plus (Compost)	 2.1%N: 3.6%K2O	 2020
104	 122	 Booster Sic	 16%N: 10%P2O5: 8%K2O	 2020
105	 123	 Booster Sic	 16%N:
106	 124	 Urea Coated Sulfur	 40%N + 7%S	 2016
107	 125	 Granubor Natur	 15% B  	 2015
108	 126	 Sulfur coated CAN	 24%N + 15%S	 2015
109	 127	 Activit 	 4%N: 3%P2O5: 2%K2O	 2016
110	 128	 Sulphate of Potash	 51%K20 + 18%S +1%Cl	 2015
111	 129	 Zinc 700	 70%Zn	 2016
112	 130	 Bontera	 Bacillus, Rhizobium	 2016
113	 131	 Boron 15	 15%B	 2016
114	 132	 Nutrivant High K	 6%N: 18%P2O5: 37%K2O + 2%MgO, ME, FV	 2021
115	 133	 NPK 17:21:11	 17%N: 21%P2O5: 11%K2O	 2016
116	 134	 Seaweed Liquid Organic Fertilizer	 13.44% N: 7.55% P2O5: 4.84%K2O	 2021
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117	 135	 Green Sea	 0.6%Mg, 0.2%B, 0.4%Zn, 0.2%Fe, 0.9%Cu, 	 2017
118	 136	 Dodoma Aglime	 97.56% Calcium Carbonate	 2016
119	 137	 Multi K	 13%N: 46%K2O	 2016
120	 138	 Nutrivant High P	 8%N: 50%P2O5: 8%K2O + 2 %MgO, ME, FV	 2021
121	 139	 Nutrivant High N	 31%N: 8%P2O5: 7%K2O + 2 %MgO, B, ME	 2021
122	 140	 Nutrivant Balance	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 2%MgO, ME, FV	 2021
123	 141	 Calcium Magnesium Carbonate (Dolomite Lime)	 48% CaCO3, 38% MgCO3,  67% ECCE 	 2021
124	 142	 Afro Total	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O	 2021
125	 143	 Afro Kuza	 30%N: 10%P2O5: 10%K2O	 2021
126	 144	 Afro Finisher	 10%N: 10%P2O5: 40%K2O	 2021
127	 145	 Afro Starter	 10%N: 52%P2O5: 10%K2O	 2021
128	 146	 Wuxual Macromix	 24%N: 24%P2O5: 18%K2O	 2016
129	 147	 Polyfeed	 26%N: 8%P2O5: 17%K2O + 2%MgO	 2016
130	 148	 Polycoffee	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O	 2016
131	 149	 Mono Potassium Phosphate	 0%N: 51.5%P2O5: 34%K20	 2016
132	 150	 NPK	 8%N: 24%P2O5: 16%K2O + 5%S, 0.1%B, 0.5%Zn	 2016
133	 151	 Minjingu Organic Hyperphosphate (Powder)	 28%P2O5 + 36%CaO	 2013
134	 152	 Minjingu Organic Hyperphosphate (Granular)	 28%P2O5 + 36%CaO	 2013
135	 153	 Mokusaku Cal - Phos	 O%N: 0.7%P2O5: 0.5%K2O + 5%Ca, 0.5% Mg 	 2021
136	 154	 Mafanikio Farm Booster	 32% N: 10%P2O5: 8%K2O 	 2021
137	 155	 Polihalite	 14%K2O + 17%CaO, 6%MgO, 47.8%SO3	 2016
138	 156	 Synthentic polyhalite	 14%K2O + 17%CaO, 6%MgO, 47.8%SO3	 2016
139	 157	 Poly NPK 20:10:10	 20%N: 10%P2O5: 10%K2O	 2016
140	 158	 S Poly NPK 20:10:10	 20%N: 10%P2O5: 10%K2O	 2016
141	 159	 S Poly NPK 17:17:17	 17%N: 17%P2O5: 17%K2O	 2016
142	 160	 Bioflush	 49.3% Protein + 3.1 Soluble Carbohydrate	 2018
143	 161	 Yad Bio Vitalizer	 2.45%N: 0.76%P2O5: 2.66%K2O + 13%CaO, 1.01%B	 2018
144	 162	 Positive booster plus	 12%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE	 2018
145	 163	 Falmax O.P.F	 2%N: 10%P2O5: 01%K2O + TE	 2018
146	 164	 Kristal (Magnesium Sulphate)	 16%Mg + 13%S	 2018
147	 165	 Mazao Super Fruit & Flower	 15%N: 10%P2O5: 35%K2O + TE	 2018
148	 166	 Yara rega	 20%N: 5%P2O5: 18%K2O + Zn, B	 2018
149	 167	 Osmocote	 18%N: 6%P2O5: 12%K2O	 2018
150	 168	 Boom flower	 11%N: 8%P2O5: 6%K2O + TE	 2016
151	 169	 Snow fert	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O+ TE	 2018
152	 170	 Kynoplus 	 46 % N + 5% Zn 	 2018
153	 171	 Sugar Oemff	 9%N: 5%P2O5: 8%K2O	 2016
154	 172	 Green Gold	 33% N	 2018
155	 173	 Kynopop	 14%N: 09%P205: 04%K2O	 2018
156	 174	 Vitalon 2000	 7.3% Titanic Sulphate, 1.2% Citric acid, 0.3% 
			   Tartaric acid, 4.2% Ammonia water, 1% Acticide	 2021
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157	 175	 Mo-quick	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O	 2018
158	 176	 Vita booster plus	 15%N: 10%P2O5: 34%K2O + TE	 2018
159	 177	 YaraMila Cereal	 23%N: 10%P2O5: 05%K2O + 2%MgO +3%S + 0.3%Zn	 2018
160	 178	 Mazao Super (Total)	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O + TE	 2018
161	 179	 Mazao Super (Vegetative)	 28%N: 14%P2O5: 14%K2O + TE	 2018
162	 180	 NPK	 14%N: 23%P2O5: 14%K2O + 5%S +1% B2O3	 2018
163	 181	 Boom flower	 2.2% Aromatic Nitrogen	 2018
164	 182	 Foliar Booster Potato NPK 14:2	 14%N: 25%P2O5: 13%K2O + TE	 2018
165	 183	 Foliar Booster High P, NPK 13:	 13%N: 52%P2O5: 05%K2O + TE	 2018
166	 184	 Crop Master NPK 24:18:18	 24%N: 18%P2O5: 18%K2O + TE	 2018
167	 185	 Foliar Booster High N NPK 31:1	 31%N: 11%P2O5: 11%K2O + TE	 2018
168	 186	 Foliar Booster high K NPK 15:1	 15%N: 12%P2O5: 31%K2O	 2018
169	 187	 NPS	 19%N: 38%P2O5: 0%K2O + 7%S	 2018
170	 188	 SumiCoat 60	 13%N: 10%P2O5: 13%K2O	 2018
171	 189	 Synergizer	 8%N: 32% P2O5: 4%K2O 	 2018
172	 190	 Gro plus	 O%N: 50%P2O5: 35%K2O	 2018
173	 191	 Polyfeed	 28%N: 14% P2O5: 14%K2O 	 2017
174	 192	 Fast grow fruit & Flower	 14%N: 11%P2O5: 33%K2O + TE	 2018
175	 193	 Fast grow vetetative	 27%N: 10%P2O5: 16%K2O +TE	 2018
176	 194	 Black alg	 2%K2O + Organic Nutrients 	 2018
177	 195	 Almina	 1%N: O%P2O5 :2%K2O + Organic Nutrients	 2018
178	 196	 Agromaster 	 24%N: 6%P2O5: 12%K2O	 2017
179	 197	 Poly Sulphate	 11.6%K2O + 12.1%CaO, 3.6%Mg, 19.2% S	 2017
180	 198	 Nov Acid	 16%N: 32%P2O5: 16%K2O	 2017
181	 199	 Novacid	 16%N: 8%P2O5: 25%K2O	 2017
182	 200	 Omex Foliar Feed 	 24%N: 24%P205: 18%K20 + TE	 2017
183	 201	 Omex Murex K 	 Bacterial and  Algae Extract 	 2017
184	 202	 Omex  CalMax	 15%N: 22.5%CaO	 2017
185	 203	 Biopower (Grow Power)	 Bacterial and  Algae Extract 	 2017
186	 204	 BioForce	 Etract of See Weed  and  Blue  Green Algae	 2017
187	 205	 Berrylon	 Etract of See Weed  and  Blue  Green Algae	 2017
188	 206	 Biopower Plus	 30% Sea Weed Extract, 4g/L Cu + Zn + Mo + B, 
			   12%N: 20%P2O5: 20%K2O	 2017
189	 207	 Wuxal Super Amino	 8%N: 8%P2O5: 6%K2O	 2017
190	 208	 Wuxal Microplant 	 5%N: 10%P2O5: 3%K2O + 1%Zn 1%Fe, 1.5%Mn,	 2017
191	 209	 Amcolon Suspension 	 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 1.5%Mg	 2017
192	 210	 Amcopaste	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O	 2017
193	 211	 Amcopaste	 5%N: 50%P2O5: 30%K2O	 2017
194	 212	 Amcolon 	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O +TE	 2017
195	 213	 Mofcal	 12%N + 5%Mg, 15% CaO	 2017
196	 214	 Amcopotato	 14%N: 25%P2O5: 13%K2O + 3.2%Mg, 
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			   12.5%S, 1.8% Zn	 2017
197	 215	 Amcofert	 O%N: 30%P205: 40%K2O + TE	 2017
198	 216	 Amco KTS	 36%K2O + 25% S	 2017
199	 217	 Goldfert	 10%N: 50%P2O5: 10%K2O	 2017
200	 218	 Mult N	 40% N	 2017
201	 219	 Foliboost 	 8.5%N + 4%B, 4% Zn, 40%C, 13.5% Amino Acid	 2017
202	 220	 Amcopaste	 18%N: 44%P2O5	 2017
203	 221	 Amcopaste	 15%N: 20%P2O5: 50%K2O	 2017
204	 222	 Amcolon	 10%N: 50%P2O5: 10%K2O	 2017
205	 223	 Omya Calciprill 110-LF	 38%CaO + 0.6%Mg	 2017
206	 224	 Omya  Magprill	 25%CaO + 9.5%Mg	 2017
207	 225	 Bioenzyme 	 0.1%Mg, 0.4%S, 0.3%B, 0.3%Zn, 0.4%Fe, 0.1%Mn	 2017
208	 226	 Foltron Plus	 5.6%N: 19.5%P2O5: 5%K2O + TE	 2017
209	 227	 Pilatus 	 4.9%Zn + 17% Organic Matter	 2017
210	 228	 YaraMila otesha	 12%N: 24%P2O5: 12%K2O + 2%MgO, 5%S, 
			   0.007%Zn 0.2%Fe, 	 2017
211	 229	 Bio - TBB	 Streptomycetes  sp, Lactobacillus sp, Actinomycetes,
			   Rhizobium sp, Azotobacter sp, Citrobactor sp	 2017
212	 230	 Bio - TRENT	 Streptomycetes  sp, Lactobacillus sp, Rhizobium sp	 2017
213	 231	 Kilimo Booster Plus	 19%N: 19%P2O5: 10%K2O	 2017
214	 232	 Sulphur Maji	 8.5% S	 2017
215	 233	 Vegimax	 1.1%N: 0.13%P2O5: 3.9%K2O +0.58%CaO, 
			   0.48%Mg, 0.38%S, 29.45% Organic Matter	 2017
216	 235	 PK Fertilizer 	  51.5%P2O5: 34%K2O	 2017
217	 236	 Fruit King 	 0.5%B, 0.51%Zn, 0.31%(6-BA)	 2017
218	 237	 Root King	 0.62%IBA	 2017
219	 238	 Cytokinin Moreking 	 0.4% Cytokinin	 2017
220	 239	 Nutriplant Organic Plus Fertilizer	 0.005%CaO, 0.007%Mg, 1.62%Zn 22%Fe, 
			   0.001% Cu, 0.24%Mn, 	 2017
221	 240	 Tecamin Brix 	 18%K2O + 0.2% B	 2017
222	 241	 Tecnokel Amino Cab	 10%CaO, 0.2%B, 6% Amino acid 	 2017
223	 242	 Fertigrain  Start 	 3%N + 9% B, 30% OM	 2017
224	 243	 Agriphyt contact ZnMn	 1.5%Zn, 0.5%Mn	 2017
225	 244	 Controlphyt Cu	 6.5%Cu	 2017
226	 245	 Kanmetal	 1%Zn, 0.5%B, 2%Fe, 0.5%Cu, 1%Mn	 2017
227	 246	 Kankompoze	 8%N: 9%P2O5: 13%K2O	 2017
228	 247	 Kangrow	 3%N: 2%K2O	 2017
229	 248	 Kanpotas	 30%P2O5	 2017
230	 249	 Compound D	 30% Humic acid + 10% Ascorbic acid 	 2017
231	 250	 Hai 450	 1.4%N: 0.3%P2O5: 0.7%K2O +2.5%OM	 2017
232	 251	 Alvirus	 2.5%Cu	 2017
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233	 252	 D.I Grow	 2.35%N: 4.44%P2O5: 1.75%K2O + TE	 2017
234	 255	 Agri Grow Vegetative 	 30%N: 10%P2O5: 10%K2O + TE	 2017
235	 256	 Agrigrow Fruiting& Flowering	 15%N: 5%P2O5: 35%K2O + TE	 2017
236	 257	 Allwin Top	 28%N: 8%P2O5: 9%K2O + TE	 2017
237	 258	 Agrichem Folia	 12%N: 10%P2O5: 10%K2O + TE	 2017
238	 259	 Yara Vita Trace BZ	 5%N: 7.5% P2O5: 5%K2O + 5%Mg 5%S, 5%B, 
			   5%Zn, 0.1%Fe, 0.1%Cu, 0.1%Mn, 0.1%Mo	 2014
239	 260	 Yara Vita Cereal Boot	 O%N: 29.5%P2O5: 5%K2O+ 2.7%MgO + 3.1%Zn	 2014
240	 261	 Yara Vita Zintrac 700	 Conc. Zinc micronutrient	 2014
241	 262	 Yara Vita Bortrac 150	 10.9%B	 2016
242	 263	 Yara vita coptrac dual	 33% Cu	 2018
243	 264	 Mo-wonder	 18%N: 6%P205: 9%K20	 2018
244	 265	 Mo-top	 28%N: 8%P2O5: 9%K2O + 4%B	 2018
245	 266	 Mo-eliixer	 11%N: 7%P2O5: 7%K2O	 2018
246	 267	 Elit N	 25%N	 2018
247	 268	 Truva	 5%N: 25%P2O5	 2018
248	 269	 Safir 21	 2%K2O + Organic nutrients	 2018
249	 270	 Zincop	 3%N: 15%P2O5 +10%Zn	 2018
250	 271	 Exelans	 5%N: 0% P2O5: 5%K2O +25%OM + TE	 2018
251	 272	 Nessmix	 0.5%B, 4%Zn,4%Fe, 0.5%Cu 2%Mn 	 2018
252	 273	 Sweet K	 30%K2O	 2018
253	 274	 Erth Food	 1.6%N: 0.5%P2O5: 0.5%K2O + 60%OM	 2018
254	 275	 NPK Zn	 11%N: 22%P2O5: 21%K2O +4%S, 1%B + 1%Zn	 2018
255	 276	 Golden leaf tobacco	 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 7%CaO, 0.5%MgO, 
			   7%S,0.1%B	 2018
256	 277	 CAAN PLUS TOP DRESSING	 27%N: 10%P2O5: 0%K20 + 15%CaO	 2018
257	 278	 Mielle oemf	 8%N: 17%P2O5: 2%K2O	 2018
258	 279	 Veggie oemf	 08%N: 05%P2O5: 30K2O	 2018
259	 280	 Oc-booster	  31%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE	 2018
260	 281	 Rizoliq Soy	 Bradyrhizobium Japonicum 	 2018
261	 282	 Mengi mavuno	  20%N: 20%P205: 20%K20 + TE	 2018
262	 283	 Maxiforce starter	 15%N: 30%P2O5:15%K2O + 1% MgO + TE 	 2018
263	 284	 Maxiforce Grower	 30%N: 10%P2O5: 10%K2O + 0.7%MgO + TE	 2018
264	 285	 Maxiforce fruiter	 10%N: 10%P2O5: 40%K2O + 1% MgO + TE 	 2018
265	 286	 NPS Zn	 12%N: 45%P2O5 + 5% S + 1% Zn	 2018
266	 287	 G - One 	 0.05%Fulvic Acid	 2019
267	 288	 Grow -Cal	 10%N + 17%CaO, 14%Mg,0.1%B	 2018
268	 289	 Paristar 	 30% Humic acid + 10% Ascorbic acid 	 2019
269	 290	 Verno Fg	 30% Zn + 30% Cu	 2019
270	 291	 RTS 7:7:7	 7%N: 7% P2O5: 7% K2O	 2019
271	 292	 Tanzanite Booster Plus	 19.87%N: 11.74%P2O5: 11.11%K2O + 0.001%Zn, 
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			   0.04%Fe + 0.009%Cu, 0.026%Mn 	 2019
272	 293	 Mokusaku NPK Plus	 3.67%N: 2.25%P2O5: 0.7%K2O + 0.3%Ca, 0.07%Mg	 2021
273	 294	 Techoel Amino Mn	 2.93%N + 6.99%Mn	 2019
274	 295	 Controlphyt PK	 29%P2O5 + 21.6%K2O	 2019
275	 296	 Technophyt Ph+	 3%N + 29%P2O5	 2019
276	 297	 Technokel Amino B	 10%B	 2019
277	 298	 Soil king slari asilia ya kibiologia	 0.02%K2O + 0.01%CaO + 0.06%Na	 2019
278	 299	 Soil king mbolea halisi	 0.06%N: 0.01%P2O5: 0.15%K2O + 0.03%CaO	 2019
279	 300	 Saprolife	  2.5%N: 0.3%P2O5: 0.12%K2O + Te 	 2019
280	 301	 Vitazyme Micro Foliar	 0.15%Zn, 0.5%Fe, 0.05%Cu 	 2020
281	 302	 Fastgrow Starter	 18%N: 20%P2O5:  21%K2O + TE	 2020
282	 303	 Fastgrow Foliar Feed	 12%N: 12%P2O5: 12%K2O + TE	 2020
283	 304	 Ferrelene- Fe EDDHA	 6%Fe	 2020
284	 305	 Elfert- F	 4.1%MgO ,1.12%B, 2.9%Zn 5.4%Fe, 0.67%Cu, 
			   2.83%Mn, 0.048%Mo	 2020
285	 306	 Giant	 0%N: 45%P2O5: 55%K2O	 2020
286	 307	 Micronet-15	 2%MgO, 1.5%B, 4%Zn, 4%Fe, 0.5%Cu, 3%Mn, 0.05%Mo	 2020
287	 308	 Suspension 12-12-44	 12%N: 12%P2O5: 44%K2O + 3%MgO + TE	 2020
288	 309	 Suspension 24-24-14	 24%N: 24%P2O5: 14%K2O	 2020
289	 310	 Mazao Booster	 32%N: 10%P2O5: 20%K2O + 20%S, 2%B 2%Zn, 
			   2.8%Fe, 3.7%Cu, 2.7%Mn, 2%Mo, 2.8%Co	 2020
290	 311	 Agromaster	 16%N: 10%P2O5: 22%K2O	 2020
291	 312	 Humic plus	 12.17%K2O + 71.07 % Humic acid	 2020
292	 313	 Neo Supreme	 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 4%Mg, 4%S, TE	 2020
293	 314	 Neo High P	 12%N: 45%P2O5: 20%K2O + 2%CaO, 4%Mg, TE	 2020
294	 315	 Super Neo High K	 15%N: 10%P2O5: 45%K2O + 4%Mg, 4%S, TE	 2020
295	 316	 Micronet -36	 12%N +18%CaO, 3%Mg, 1%B, 2% Amin acid	 2020
296	 317	 Superfeed	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + Mg + TE	 2020
297	 318	 TFA Fahari (Myco Sol)	 12%N: 6%K2O + 40%SO3	 2021
298	 319	 Agromaster	 15%N: 24%P2O5: 12%K2O	 2020
299	 320	 Fahari Booster	 20%N: 20%P2O5: 18%K2O + TE	 2020
300	 321	 Rokohumin-Duplo	 5.65%N: 0.9%P2O5: 4.61%K2O	 2020
301	 322	 Aviel Extra Booster	 20%N: 5%P2O5: 35%K2O	 2020
302	 323	 Potassium Schonite	 23%K2O + 11%MgO	 2020
303	 324	 Max Yield	 15%N: 10%P2O5: 45%K2O	 2020
304	 325	 Max Green	 31%N: 11%P2O5: 15%K2O	 2020
305	 326	 Fast Crop Max-K	 15%N: 10%P2O5: 45%K2O + 4%MgO, 4%S, 	 2020
306	 327	 Gap Mbolea	 12%N: 12%P2O5: 12%K2O	 2020
307	 328	 Keenfeeder’s Booster	 12%N	 2020
308	 329	 Keen Mavuno	 15%N: 15%P2O5: 15%K2O + TE	 2020
309	 330	 New Victory Booster	 19%N: 19%P2O5: 10%K2O	 2020
310	 331	 Sulotaste	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + MgO, TE	 2020
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311	 332	 Organic Fertilizer 	 2.3% N + 18.6% C/N, 42.8% OC, 73.8% OM, 	 2021
312	 333	 Groforce	 2% N: 0.1% P2O5: 4% K2O + 8 g/l Mg, 20 g/l Amino Acid, 
			   200 g/l Organic Matter, 8g/l Humic Acid, 120 g/l Organic Sugar	 2021
313	 334	 BM Start  	 1.7% N + 2.1% MgO, 2.07% B, 0.02% Mo,  2.84% H2SO3  	 2021
314	 335	 FarmGrow Vegetative 	 38%N: 5%P2O5: 5%K2O	 2021
315	 336	 FarmGrow Starter	 13%N: 40%P2O5: 13%K2O + TE	 2021
316	 337	 F100	 8%N: 2%P2O5: 8%K2O	 2021
317	 338	 F300	 2%N: 11%P2O5: 11%K2O	 2021
318	 339	 Full Power	 12%N: 18%P2O5: 12%K2O	 2021
319	 340	 Agrodyke	 12%N: 18%P2O5: 12%K2O	 2021
320	 341	 FarmGrow Flowering and Fruiting Vegetative 	 5%N: 5%P2O5: 45%K2O + TE	 2021
321	 342	 Veggie Oemff Grow	 14.8%N: 8.87%P2O5: 15.86%K2O + 1.93% S	 2021
322	 343	 Agribooster	 19%N: 10%P2O5:  8%K2O	 2021
323	 344	 Eco Super Grow	 15%N: 4.4%P2O5:  1.8%K2O	 2021
324	 345	 N P K 10:18:24	 10%N: 18%P:  24%K: +0.5%Mg, 7%S, 0.012%Bo, 3%Xca	 2021
325	 346	 Maxiforce	 20%N: 20%P: 20%K + 100ppm Zn, 800ppm Fe, 
			   140ppm Cu,150ppm Mn	 2021
326	 347	 CynkMI	 16.2%Zn	 2021
327	 348	 MI6.1	 2.9%N	 2021
328	 349	 New Victory Flower and Fruit	 17%N:14%P:34%K +0.03%B, 0.06%Zn,0.01%Fe,
			   0.05%Cu, 0.05%Mn, 0.001%Mo, 0.007%Amino Acid	 2021
329	 351	 Polycoffee	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O 	 2017
330	 352	 MoMI	 11%Mo	 2021
331	 353	 Wangle	 1.50% 1-Dodecane Sulfonic acid sodium salts	 Jul-21
332	 354	 KEM FOLIAR FEED	 14%N: 9%P: 5%K +2%Mg	 Jul-21
333	 355	 Kyno Plus S	 40%N + 6%S	 Jul-21
334	 356	 Kara	 6.98%N:  3.88%P: 13.96%K	 Jul-21
335	 357	 NPS B	 19%N: 38.15%P205+ 6.24%S, 0.12%B	 Sep-21
336	 359	 Zinc Sulphate Monohydrate	 33.5%Zn	 Sept-2021
337	 360	 Trimix	 6.5%Ca: 0.05%B: 15%Fulvic acid 	 Sept-2021
338	 361	 Farma Booster Foliar Spray	 15%Na	 Nov 2021
339	 362	 Green Urea	 35%N:1%P:1%K	 Dec-2021
340	 363	 Micro p-topdressing	 46%N: 0.1%Zn	 Dec-2021
341	 364	 Yaramila Otesha	 13%N:24%P2O5:12%K2O: 3%S: 2%MgO	 Dec-2021
342	 365	 Microp -planting	 17%N:29%P2O5: 6%K2O: 0.5%S:0.2%Zn	 Dec-2021
343	 366	 Durasop NPK Compound	 22%N:6% P:12%K	 Dec-2021
344	 367	 Amcolon*K	 7%N:7%P:40%K+ 1%MgO	 Dec-2021
345	 368	 DURASOP 	  12%N:12%P:17%K 	 Dec-2021
346	 369	 Multiphos	 10%N :25%P	 Dec-2021
347	 370	 AmcoCal Nit	 15.5%N: 26% CaO	 Dec-2021
348	 371	 Amco SOP	 50%K2O:17.5%S	 Dec-2021
349	 372	 Amco PotaNit	 13%N:46%K	 Dec-2021



Na	 Namba ya 	 Jina la Biashara la Mbolea	 Kiwango cha Virutubisho	 Mwaka wa	
	 Usajili			   Usajili

Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Jarida la TFRA >  Toleo Na. 06   Julai – Desemba 2023  |    27

350	 373	 Super cal  45	 45%CaO	 Dec-2021
351	 374	 NutrOshield	 10.2%N:0.2%B:1%Cu:0.02%Mn :4%Zn 	 Dec-2021
352	 375	 ZAP	 8%N: 1%S: 0.05%Mn: 0.05%Zn:0.10%Fe.	 Dec-2021
353	 376	 BorMI	 12.1%B	 Dec-2021
354	 377	 nanoMI-Cu	 14.5%N	 Dec-2021
355	 378	 MI ZBOZE	 2.6%Mn	 Dec-2021
356	 379	 WapnMI nAgCu	 18.5%CaO	 Dec-2021
357	 380	 KAL Booster	 9.8% N:21% P:36.7%K:1.9%Mn:0.7%Fe:0.7%
			   B:1.1%Zn:1.9%Cu:2.5%Mo	 Dec-2021
358	 381	 Yaramila Otesha	 13%N:24%P2O5:10%K2O	 Jan-2022
359	 382	 Biophosphate	  1.1%N: 39.6%P2O5: 0.11%K2O.	 Feb-2022
360	 383	 Microp Mbogamboga	 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + 8.5%S, 0.02%B, 0.06%Zn	 Feb-22
361	 384	 MicroMI	 1.38%Zn: 1.37%Fe: 1.67%Mn	 Feb-22
362	 385	 MI6	 3%N: 	 Feb-22
363	 386	 NanoMI	 15.2%N: 	 Feb-22
364	 387	 Energy Mix	 11.2%N: 10.2%P: 11.8%K	 Feb-22
365	 388	 Veggie OEMFF Starter	 14.80%N, 20.40%P205,18.80%K20, 1.9%S,1.30%Mg,0.12%
			   Zn,0.14%B, 0.7%Fe,0.14%Mn,0.023%Cu,0.02%Mo	 Feb-22
366	 389	 KYNOCH PANDA PLUS	 12%N: 46%P2O5 + 5%S, O.5%Zn	 Mar-22
367	 390	 Master Winner	 15%N: 3%P2O5: 5%K2O +  0.3%MgO, 20%S	 Mar-22
368	 391	 DURAMON 30	 30%N: 0%P: 1%K +2.5%MgO, 18.5%SO3	 Mar-22
369	 392	 Star Farm Booster	 16.98%N: 8.9%P2O5: 12.35%K2O.	 Apr-22
370	 393	 Agro Gold NPK 	 3.98%N: 3.6%P2O5 : 2.4%K2O	 Apr-22
371	 394	 Excellent Super	  24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 0.9%MgO	 Apr-22
372	 395	 Liquid Seaweed Plant Growth Promoter	 50.5 mg/L N: 9.70mg/L P: 1670mg/L K + 0.83mg/L Mg	 May-22
373	 396	 HCPS	 0.9%N: 0.43%P2O5: 3.25%K2O + 0.45%Ca, 1.04%Mg	 May-22
374	 397	 Gem Super K	 18.3%N: 21.4%P2O5: 41.6%K2O	 May-22
375	 398	 Biostimulant	 0.65%N: 45% K2O	 May-22
376	 399	 Power grower max-Vegetative	 25.2%N: 22.7% P:17.5% K  	 May-22
377	 400	 Power grower max K	 9.9%N: 21.5% P: 44.7% K  	 May-22
378	 401	 Yukon (K)	 26.6%K2O + < 0.3 %Cl	 Jun-22
379	 402	 Black (K)	 47.4%K2O + < 0.15%Cl	 Jun-22
380	 403	 Maize - Plus	 140g/L N: 60g/L P + 470mg/L B, 684mg/L Zn, 1005g/L 
			   Fe, 510mg/L Cu, 510g/L Mn, 59mg/L Mo	 Jun-22
381	 404	 Klen - Zim	 8 %N: 5 %P2O5: 3 %K2O + 0.9 %Ca, 0.8 %Mg, 
			   0.9 %S, 0.1 %Zn	 Dec-22
382	 405	 Plant booster	 16 % N: 8 % P2O5: 9 % K2O + 0.2 % Ca, 0.01% 
			   Mg, 0.2 % Zn	 Dec-22
383	 406	 Suba Agro Foliar	 23 %N: 23 %P:  23 %K + 0.01 %B, 0.01 %Zn, 0.05 %
			   Fe, 0.0006 %Cu, 0.03 %Mn, 0.004 %Mo.	 Jun-22
384	 407	 Booster Extra Super K	 23 %N: 4 %P: 36 %K 	 Jun-22
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385	 408	 Bio - Genic Fertilizer	 31%K+17.5% Ca, 52.81%S, 0.5% Zn, 2.1%Fe, 0.03 %Cu	 Jun-22
386	 409	 Microp Tobbaco	 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 9%SO3	 Jun-22
387	 410	 DTPA	 + 11%Fe	 Jun-22
388	 411	 Manganese Sulphate Monohydrate (MnSO4.H2O)	 32%Mn	 Jun-22
389	 412	 Sodium Molebdate (Na2MoO4)	 39.6%Mo	 Jun-22
390	 413	 NPK (Bafoliar)	 10%N: 15%P2O5: 10%K2O	 Jul-22
391	 414	 Foliplus	 3.0%N: 14.30%P2O5: 18.6%K2O + 0.10%B, 
			   0.10%Mn, 0.01%Mo	 Jul-22
392	 415	 Fosfocal	 3%N: 20%P2O5 +5%CaO, 0.10%B, 0.10%Mo	 Jul-22
393	 416	 Potasoll	 25%K2O + 42%SO3	 Jul-22
394	 417	 Folimix	 8%N + 5%MgO, 10%CaO	 Jul-22
395	 418	 N-Long	 26.0%N + 0.50%B, 0.05%Zn	 Jul-22
396	 419	 Calbosol	 28%Ca + 1%B.	 Jul-22
397	 420	 Proteogreen 	 10%N: 5%P205: 40%K2O+2%MgO,0.02%Zn, 0.01%
			   B,0.00%Fe, 0.01% Mn, 0.00%Mo	 Jul-22
398	 421	 Proteogreen	 11%N: 40%P: 11%K + 2%MgO, 0.002%Zn, 0.01%
			   B,0.02%Fe, 0.01%Mn, 0.001%Mo	 Jul-22
399	 422	 Thabit Super NPK 17:17:17 	 17% N: 17% P: 17% K + 0.4% Zn	 Jul-22
400	 423	 Thabit Super NPK 18:38:0 	 18%N: 38%P: 0%K + 2%Ca, 0.1%Mg, 
			   1.5%S, 0.1%B, 0.1%Zn	 Jul-22
401	 424	 Thabit Super NPK 13:26:13	 13%N: 26%P: 13%K + 2%Ca, 1%Mg, 0.1%B, 
			   0.2%Zn, 0.2%Mn	 Jul-22
402	 425	 Thabit Super NPK 22:6:12 	 22%N: 3.79%P: 12%K+ 4%Ca, 0.5%Mg, 3%S, 
			   0.2%B, 0.4%Zn	 Jul-22
403	 426	 Thabit Super NPK 11:23:22 	 11%N: 23%P: 22%K+ 1.5%Ca, 0.2%Mg, 2%S, 
			   0.1%B, 0.1%Zn	 Jul-22
404	 427	 Thabit Super NPK 12:25:12	 12%N: 25%P: 12%K + 4%Ca, 0.2%Mg, 3%S, 		
			   0.1%B, 0.2% Zn 	 Jul-22
405	 428	 Kalite Booster	 6%N: 2%P: 4%K	 Jul-22
406	 429	 Challenge	 0.5%B, 4%Zn, 4%Fe, 0.5%Cu, 2%Mn	 Aug-22
407	 430	 Agri grow High Ca	 17%N: 2%K + 20%Cao, 4%Mgo, 0.02%B, 0.03%Cu, 
			   0.06%Fe,0.03%Mn, 0.02%Mo, 0.02%Zn	 Jul-22
408	 431	 Suba Agrofoliar Finisher	 10%N: 5%P2O5: 40%K2O + 0.01%B, 0.01%Zn, 
			   0.05%Fe,0.006%Cu, 0.03%Mn, 0.004%Mo	 Jul-22
409	 432	 Coffee Plus	 20%N: 10%P2O5: 15%K2O + 9.97%CaO, 0.55%MgO	 Jul-22
410	 433	 White Diamond Pamba 	 10%N:10%P2O5: 20%K2O+13%CaO, 1%MgO, 
			   4%S, 0.5%B, 1%Zn 	 Jul-22
411	 434	 Fast Grow Super	 240 g/L N: 240 g/L P2O5: 180g/L K2O + 750g/L Fe, 
			   300 g/LMn	 Oct-22
412	 435	 Diamond Plant Foliar Feed	 18%N: 16%P2O5: 16%K2O	 Aug-22
413	 436	 Plant Start	 0%N: 45%P: 25%K	 Aug-22
414	 437	 Max Grow Supreme	 23%N: 21%P2O5: 17%K2O	 Aug-22
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415	 438	 Max Grow High K	 9%N: 16%P2O5: 35%K2O	 Aug-22
416	 439	 Micro Life Mult - Purpose 6 -2-4	 229.5 mg/kg Zn, 34.4mg/kg Cu, 1.2 mg/kg Mo	 Sep-22
417	 440	 Super N-40.	 40.8% N	 Sep-22
418	 441	 Tanzanite Plant Foliar Feed	 23.7 %N: 23.4 %P2O5: 19.1% K20	 Sep-22
419	 442	 New Agro Booster	 21%N: 19%P: 30%K + 1% Cu, 0.09%Mo	 Sep-22
420	 443	 Lithovit Coffee	 5 %N: 3 %P205: 6 %K20 + 5 %S, 0.2 %B, 
			   0.25 %Zn, 0.01 %Cu, 0.01 %Mo	 Sep-22
421	 444	 Top Max Crop Leader High K	 8.6 g/kg N: 24.7 g/kg P: 91.9 g/kg K	 Sep-22
422	 445	 SBL	 10 %P: 30 %K + 10 %Ca, 0.28 %Mg, 0.08 %Fe, 
			   0.11 %Mn, 0.08 %Al, 4% Na, 3% Si	 Sep-22
423	 446	 Nuru Booster	 23 %N: 15 %P2O5: 15 %K2O	 Sep-22
424	 447	 Max Golden TZ Bloom Plus High K	 4.39 %N:  5.14 %P205: 18.43 %K2O	 Sep-22
425	 448	 Fast Grow Liquid N	 32 %N	 Oct-22
426	 449	 Super Vegro	 5.3 %N:  18.8 %P205: 21.2 %K2O + 0.03 %CaO, 
			   0.01 %MgO, 0.6 %ZnO	 Oct-22
427	 450	 Dk-20 Organic plant Enhancer	 K >10 ppm, Mg < 5 ppm, Ca < 5 ppm, Mn < 5 ppm	 Oct-22
428	 451	 Combisol 9-8-0	 9 %N: 8 %P2O5 + 13 %Ca, 0.01 %B, 0.01 %Zn,
			   0.02% Cu, 0.01 %Mn	 Oct-22
429	 452	 Gusto	 1.5 %Zn, 2 %Fe, 0.5 %Mn 	 Oct-22
430	 453	 Gravita 3-15-0+3%CaO	 3%N: 15%P2O5 + 3%CaO, 6 %B, 7 %Zn, 1 %Mn, 
			   0.1 % Mo	 Oct-22
431	 454	 NPK	 10 %N: 18 %P: 24 %K + 0.5 %MgO, 7%S, 0.12 %B	 Oct-22
432	 455	 NPK 10:18:24	 10 %N: 18 %P: 24 %K + 3 %CaO, 0.5%MgO, 
			   7 %S, 0.12%B	 Oct-22
433	 456	 Pro-Grow Pro Finisher	 10.14 %N: 5.08 %P2O5: 40 %K + 102 ppm B, 210ppm Zn, 
			   207 ppm Fe, 51 ppm Cu, 203 ppm Mn, 8ppm Mo, 	 Nov-22
434	 457	 Yara Vita Seedlift	 8.6 %N: 15 %P2O5 + 13.5 %CaO, 15.8 % Zn	 Nov-22
435	 458	 Multi Green High N	 24 %N: 24 %P2O5: 18 % K2O + 10 %Mg	 Nov-22
436	 459	 Multi Green High K	 10 %N: 20 %P2O5: 45 % K2O + 10 %Mg	 Nov-22
437	 460	 Thabit Super NPK 16-42-0 +TE	 16%N: 42 %P2O5 + 2 %Ca, 1.5% S	 Nov-22
438	 462	 Thabit Super NPK 40-0-0+S	 40 %N + 6.5 %S	 Nov-22
439	 463	 Thabit Super NPK 24-0-24 + TE	 24 %N: 24 %K2O + 1 %Ca, 0.2 %Mg, 4 %S, 
			   0.1 %B, 0.1 %Zn, 0.1 %Mn	 Nov-22
440	 464	 Power Grow booster	 16.75 %N: 27.76 %P: 43.77%K + 0.49 %Fe, 0.66 %Cu	 Mar-23
441	 465	 Wazawa Booster	 20.7 % N: 20.1%P2O5: 19.7% K2O	 Dec-22
442	 466	 Biofol Triple Max 23-23-23 + TE	 23 %N: 23 %P2O5: 23 %K2O + 0.03 %B, 0.07 %Zn, 
			   0.15%Fe,0.07% Cu, 0.07%Mn	 Jan-23
443	 467	 Khano Plus 1	 15 % N: 10 %K	 Dec-22
444	 468	 Magnesium Sulphate Heptahydrate	 16.2 %MgO, 12.9 % S	 Dec-22
445	 469	 Potassium Nitrate	 13.6 %N: 46.2 % K2O	 Dec-22
446	 470	 Booster Extra Starter P	 17 %N : 21 %P : 4 %K	 Dec-22
447	 471	 Booster Extra Kijani	 31 %N : 14 %P: 6 %K	 Dec-22
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448	 472	 Macabor	 10 %N : 9.5 %CaO, 2.7 % MgO, 0.23 %B, 0.06 % Zn	 Dec-22
449	 473	 Phoscare FA	 4.8 %N : 27 %P : 15 %K : + 0.17 %B, 
			   0.42 % Zn, 0.02 %Fe	 Dec-22
450	 474	 Fomi Nenepesha	 11 %N : 0 %P2O5 : 22 %K2O : 4 %CaO, 2 %MgO	 Dec-22
451	 475	 Fomi Kuzia	 21 %N : 0 %P2O5 :8 %K2O  + 4 %CaO, 2 %MgO	 Dec-22
452	 476	 Fomi Otesha	 9 %N: 22 %P2O5 : 4 %K2O + 13 %CaO, 2 %MgO	 Dec-22
453	 477	 Nano Urea Liquid 	 4.25 % N	 Dec-22
454	 478	 Cal - Mag Free	 18 % CaO + 3 % MgO	 Dec-22
455	 479	 AL - NEBRAS 40 - 0 - 0	 40 % N: 0 %P2O5: 0 %K2O + 0.1 %Cl	 Dec-22
456	 480	 ALNNEBRAS 11-8-6 + TE	 11 % N: 8 % P2O5: 6 % K2O + 0.1 % Cl	 Dec-22
457	 481	   MUCRONATE  Cal Bor -EX (18- 6)	 18 %CaO, 6 %B	 Dec-22
458	 482	 Growth 30 -10- 10 + TE	 30 %N:  10 %P2O5: 10 %K2O + 15 ppmB, 400 ppmZn, 
			   400 ppmFe, 50 ppmCu, 300 ppmMn, 0.1%Cl	 Dec-22
459	 483	 Fruiter Growth 5-5-40 +TE	 5 %N: 5 %P2O5: 40 %K2O + 15 ppmB, 400 ppmZn, 
			   400 ppmFe, 50 ppmCu, 300 ppmMn, 0.1 %Cl.	 Dec-22
460	 485	 Starter Growth 15 - 30 -15 + TE	 15 %N: 30 %P2O5: 15 %K2O + 15 ppmB, 400 ppmZn, 
			   400 ppmFe, 50 ppmCu, 300 ppmMn. 	 Dec-22
461	 486	 PH- Shift	 22% N: 22% P2O5: 11% K2O + 0.56% Ca, 
			   0.3% Mg, 0.11% Zn 	 Jan-23
462	 487	 BioGrow Liquid	 0.55 %N: 0.04 %P: 0.02%K + 97.80% OM, 
			   6.30% Humic acid	 Mar-23
463	 488	 Multibooster	 12 %N: 5 %P: 5% K + 0.01 %Zn, 0.01 %Mn, 0.01 %Mo	 Mar-23
464	 489	 Monopotassium Phosphate (MKP)	 51.5% P2O5: 34% K2O	 Jan-23
465	 490	 Agro master	 27 %N: 11 %P2O5: 11%K2O + 1.2 %CaO, 		
			   0.4 %MgO, 3.4 %SO3 	 Mar-23
466	 491	 Jamar Copper Extra	 1.17%N: 0.11%P205: 0.02%K20 + 0.2 %CaO, 0.05% MgO,
			   40 ppmZn, 1.67ppm Fe, 67665.02 ppm Cu, 1.67ppm Mn 	 Apr-23
467	 492	 Mo Booster	 40.77%N	 Apr-23
468	 493	 Hybrid Gro Booster	 17.70 %N: 5.40 %P: 50.16% K	 Apr-23
469	 494	 Comb Liquid	 1%MgO, 0.3%B, 2%Zn, 2%Fe, 0.5%Cu, 2%Mn, 0.05%Mo 	 Jun-23
470	 495	 Incentia Prolific	 24%N: 24%P2O5: 18%K + 0.03%B, 0.03%Zn, 0.31%Fe, 
			   0.01%Cu, 0.15 %Mn, 0.001%Mo 	 Jun-23
471	 496	 Incentia Starter	 13%N: 40 %P205: 13%K + 0.01 %B, 0.02 %Zn, 
			   0.020%Fe,0.002 %Cu, 0.010 %Mn, 0.001 %Mo 	 Jun-23
472	 497	 Fomi Otesha 	 11.34 %N: 32.64 %P205: 2.91 %K20 + 19.73 %CaO, 
			   0.8 %MgO, 1.36 %S 	 Jun-23
473	 498	 Pawa Booster	 1%Mg, 1.6 %B, 0.9%Zn, 6.5%Fe 1.6%Cu, 
			   1.6%Mn, 0.3 %Mo	 Jun-23
474	 499	 Yield Booster	 13.2 %N + 11.2 %Ca, 3.4 %Mg, 0.32 %B, 0.1%Zn, 1%Mo	 Jun-23
475	 500	 Seed Booster	 11 %N: 50 %P: 0%K + 1 %Zn	 Jun-23
476	 501	 Omex Zynergy	 9.10 % SO3, 4.72 % Zn, 2.66% Cu	 Jun-23
477	 502	 Omex Foliar Boron	 6.5%N: 0.13 % K2O + 15 %B	 Jun-23
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478	 503	 Omex Zibo	 0.1 %P2O5: 0.1 % K2O + 7.3% B, 22.1 % Zn, 	 Jun-23
479	 504	 Matu Premium Booster Plus	 24.06 %N: 18.67 %P: 15.84 %K + 2.29 %S, 0.61 % Fe	 Jun-23
480	 505	 Golden Chai	 25%N: 5%P: 5%K + 4%CaO, 0.5%MgO, 3%S, 
			   0.02%B, 0.1%Zn, 	 Jun-23
481	 FERT/578780	 Max more 	 10%N:5%P205:40%K20+0.07%Mg	 Jul-23
482	 FERT/815472	 Poly booster	 21%N:21%P2O5:21%K2O+0.06%Mg	 Jul-23
48	 FERT/458722	 Fastgrow Liquid High N	 N 46%, S 5%	 Jul-23
484	 FERT/224799	 Timeda extra booster	 30%P:44%K:+7%S,7%B	 Sep-23
485	 FERT/266010	 Dameda Extra Booster	 29%N:28.7%P:44.2%K+10%Ca,0.03%Zn,
			   0.49%Cu,0.015%Mn	 Sep-23
486	 FERT/827297	 Premium Victory	 24%N: 24%P205: 18%K20 + 0.0502%Fe, 0.038%Mn, 
			   0.0535%Mg, 0.0052%Zn	 Sep-23
487	 FERT/323954	 Premium Victory high K	 18%N: 6%P205: 46%K20 + 0.088%Fe, 0.0171%Mn, 
			   0.0763%Mg, 0.055%Zn	 Sep-23
488	 FERT/23-1410	 Verno Amplifaya	 10%Ca, 5.62%B, 11.26%Zn, 11.26%Cu	 Sep-23
489	 FERT/51-1443	 Star Grow Booster	 24%N:26%P:22%K	 Nov-23
490	 FERT/51-1444	 Zalisha Booster Plus	 0%N:26%P:47%K	 Nov-23
491	 FERT/51-1447	 Nutrivant Booster Plus	 5%N+11%B,23%Zn	 Nov-23
492	 FERT/51-1448	 Super Soil Booster Plus	 13%Ca+13%Mg,7%B	 Nov-23
493	 FERT/11-1454	 Falcon Power Total	 20%N : 20%P2O5: 20% K2O + 20% B: 0.03%CU: 0.07%: 
			   0.014% Fe: 0.07% Mn: 0.001% Mo: 0.07% Zn	 Nov-23
494	 FERT/11-1455	 Sunflower Oemff	 8.32%N: 36.32%P2O5: 3.55%K2O + 4.08%mg, 5.64%S, 
			   4366mg/kg B, 2622mg/kg Fe, 920mg/kg Cu, 1313 mg/kg 
			   Mn, 400mg/kg Mo	 Nov-23
495	 FERT/11-1456	 Falcon Gold Zin Max	 6%N + 16%Zn	 Nov-23
496	 FERT/23-1457	 Ameda Extra Booster	 22%N: 44%K +15%Mg, 0.9%Fe	 Nov-23
497	 FERT/23-1760	 Pluto Tembe 200 WT	 20% Gibberellic Acid	 Nov-23
498	 FERT/11-1463	 Falcon Power High N	 30%N:11% P2O5: 11%K20 + 0.03%B, 0.07% Cu, 0.014% 
			   Fe, 0.07%Mn, 0.001%Mo, 0.07%Zn	 Nov-23
499	 FERT/25-1464	 New Agro Booster Super	 24%N: 24%P: 18%K + 0.07%Mg,0.08%Fe,0.05%Zn, 
			   0.017%Mn	 Nov-23
500	 FERT/25-1467	 Green Master	 23%N : 23%P2O5 : 23%K2O	 Nov-23
501	 FERT/25-1771	 New agrobooster super K	 10%N : 6%P :45%K + 0.05%Mg,0.005%Zn,0.005%Fe, 
			   0.04%Mn	 Nov-23
502	 FERT/11-1772	 Falcon Gold 10 -Max	 10%N: 10%P2O5: 10%K2O + 250ppm B, 500ppm Cu, 
			   700ppm Fe, 500ppm Mn, 500ppm Zn, 20ppm Mo.	 Dec-23
503	 FERT/11-1773	 Falcon Gold K -Max	 4%N: 16%P2O5: 27%K2O + 250ppm B, 500ppm Cu, 		
			   700ppm Fe, 500ppm Mn, 500ppm Zn, 20ppm Mo.	 Dec-23
504	 FERT/11-1774	 Falcon Gold N -Max	 14%N: 6%P2O5: 5%K2O + 250ppm B, 500ppm Cu, 
			   700ppm Fe, 500ppm Mn, 500ppm Zn, 22ppm Mo.	 Dec-23
505	 FERT/11-1775	 Falcon Gold P -Max	 7%N: 21%P2O5: 7%K2O + 250ppm B, 500ppm Cu, 
			   700ppm Fe, 500ppm Mn, 500ppm Zn, 20ppm Mo.	 Dec-23
506	 FERT/25-1813	 Potato Boost	 24%N : 24%P205 : 24%K20 + 2%Mg	 Dec-23
507	 FERT/25-1814	 Multi Gro	 9%N: 2.5%P205 :6%K20	 Dec-23
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