
Mbolea Bora kwa Wakulima wote

MBOLEA KWA KILIMO ENDELEVU

Wakaguzi wakabidhiwa 
rungu la kudhibiti 
ubora wa mbolea

 6

Toleo Na. 02  - Julai - Desemba 2021

 8

Maabara ya kisasa ya mbolea 
kuipaisha Tanzania  5

Wataalam TFRA 
wapendekeza namna 

ya kuboresha 
uzalishaji mbolea



2     |  Jarida la TFRA >  Toleo NA. 02   Julai – Desemba 2021

UMUHIMU wa mbolea katika kuimarisha sekta ya kilimo ili 
kuongeza tija katika uzalishaji wa mazao ni jambo ambalo kwa mi-
aka mingi limekuwa likitiliwa mkazo na serikali.

Mikakati ya kuongeza matumizi ya mbolea katika kilimo ime-
kuwa ni msingi madhubuti wa kuanzishwa kwa viwanda kadhaa 
vilivyojikita katika uchakataji wa mazao mblimbali yatokanayo 
na kilimo, sekta ambayo inaajiri asilimia kubwa ya Watanzania 
waishio vijijini.

Kwa hakika, matumizi sahihi ya mbolea katika kilimo yameleta 
matokeo chanya kwenye tasnia ya viwanda kwa kutoa malighafi 
kwa wingi. Uwepo wa viwanda vya mbolea nchini pia umehama-
sisha upatikanaji wa bidhaa hiyo kwa wakati na kwa bei nafuu, na 
hivyo kuongeza tija na usalama wa chakula nchini.

Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tan-
zania (TFRA) mwaka 2012 chini ya Sheria Namba 9 ya Mwaka 
2009, taasisi hii imebeba jukumu kubwa la kudhibiti ubora na bi-
ashara ya mbolea katika mnyororo wa thamani, ukiwemo uten-
genezaji, uingizaji, utunzaji, usambazaji, mauzo kwa wakulima na 
uuzaji nje ya nchi.

Lengo kubwa la TFRA ni kutimiza ndoto yake ya kuhakikisha 
uwepo wa mbolea bora kwa wakulima wote kwa ajili ya kilimo en-
delevu.

Tanzania imekuwa ikifanya juhudi kubwa katika kufikia len-
go la Azimio la Maputo la kuongeza matumizi ya mbolea kutoka 
kilo 19 za virutubisho kwa hekta hadi kufikia kilo 50 kwa hekta ili 
kuongeza uzalishaji na tija katika eneo la ukanda wa nchi za Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Tangu kuanza kutekeleza majukumu yake mwaka 2012, TFRA 
imepata mafanikio mengi katika tasnia ya mbolea na kwa uchumi 
wa taifa kwa ujumla. 

Mafanikio hayo ni pamoja na kudhibiti ubora wa mbolea kwa 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa mbolea ili kuhakikisha kwamba 
wakulima wanapata bidhaa bora wakati wote. 

Mafanikio mengine ni Mamlaka imeweza kutoa mafunzo kwa 
wakaguzi wa mbolea 169, kusajili mbolea 380 kuondoa katika soko 
mbolea zisizokidhi viwango na bandia, kuwatambua na kuonge-
za usajili wa wafanyabiashara kutoka 632 hadi 4378, kuwafuatilia 
na kuwapa elimu juu ya utunzaji bora wa mbolea na utambuzi wa 
mbolea zisizokidhi viwango.

Hatua hizi zimezaa ongezeko la matumizi ya mbolea kuto-
ka tani 296,036 mwaka 2016/17 hadi kufikia tani 476,870 mwaka 
2020/21 zilizochochea uzalishaji. Hili ni ongezeko la asilimia 61. 
Ongezeko hili ni baada ya Serikali kupitia Wizara ya Kilimo kuanzi-
sha Mfumo wa Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja ulioanza kutumi-
ka msimu wa kilimo 2017/2018 na kuwawezesha wakulima wadogo 
kutumia mbolea zaidi kutokana na kupata punguzo la bei litokana-
lo na kununua na kusafirisha baharini mbolea nyingi kwa wakati 
mmoja. Pia limetokana na elimu ya matumizi sahihi ya mbolea 
inayotolewa na TFRA kwa kushirikiana na wadau katika sekta ya 
kilimo.

Ni jambo la faraja kwamba ongezeko la matumizi ya mbolea 
limekwenda sambamba na kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao. 
Hivyo TFRA inawashauri wakulima na wadau wote walioko 
kwenye mnyrororo wa thamani wa mbolea kutumia mbolea am-
bayo imeidhinishwa  na Mamlaka.

Tutumie mbolea 
iliyoidhinishwa na TFRA

UJUMBE WA 
MKURUGENZI MTENDAJI

BODI YA
UHARIRI

DANIEL MAARIFA 
	 - MWENYEKITI 

MATILDA KASANGA
	 - KATIBU

RAYMOND  KONGA
	 - MJUMBE

AZIZI MTAMBO
	 - MJUMBE

SALEHE KEJO
	 - MJUMBE

THERESIA SIRIWA
	 - MJUMBE

ALPHA  NUHU
	 - MJUMBE

Mkurugenzi Mtendaji 
Dkt. Stephan Eliuth Ngailo
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WATAFITI mashuhuri duniani wanaonya kwamba raslimali ya maji ipo ha-
tarini kutoweka kutokana na changamoto za matumizi makubwa ya binadamu, 
mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa mazingira kwa ujumla. Ili kukabiliana na 
changamoto hizo, wataalam hao wanasema matumaini pekee ni kwa binadamu 
wenyewe kuwekeza katika raslimali hiyo.

Karibu dunia yote inakabiliwa na mabadiliko ya tabianchi, mlipuko wa 
ongezeko la idadi ya watu, matumizi makubwa ya maji na mashindano ya ku-
gombea Rasilimali hiyo.

Shirika la Afya Duniani (WHO) linakadiria kwamba nusu ya watu wote ulim-
wenguni wataishi katika mazingira ya ukosefu wa maji ifikapo 2025; huku Umoja 
wa Mataifa ukitabiri kwamba watu milioni 700 watakuwa hawana maji ifikapo 
2030.

Katika dunia hii, kwa kadri ya utafiti wa wataalam hao, ni asilimia moja tu ya 
maji ndiyo inayofaa kwa matumizi ya binadamu. Maji hayo yako kwenye sehemu 
oevu, mito, maziwa na ardhini.

Kwa maana hiyo, ni muhimu kwa binadamu kuyahusisha maeneo oevu ka-
tika mipango yao ya kutunza maji ili kuchochea ukuaji wa uchumi, kupunguza 
migogoro ya kugombea raslimali hiyo na kupunguza kiwango cha uharibifu wa 
mazingira.

Wataalam wanaeleza kuwa, kuna ongezeko la matumizi ya maji mara sita 
zaidi ya karne iliyopita. Aidha matumizi ya maji kwenye sekta ya kilimo, viwan-
da na nishati yanaendelea kuongezeka ambapo yanakadiriwa kufikia asilimia 90 
ya maji yote safi na salama. Wataalam hao wanazidi kubaini kwamba kiasi cha 
asilimia 55 ya maji kitahitajika zaidi ifikapo 2050 ili kukidhi mahitaji yanayosa-
babishwa na ukuaji uchumi, kukua kwa miji na kuongezeka kwa idadi ya watu 
inayokadiriwa kufikia bilioni tano kwa wakati huo.

Mpaka sasa tayari kuna upungufu wa maji kwa kila mtu ikilinganishwa na mi-
ongo miwili iliyopita. Matokeo yake ni kwamba watu bilioni tatu wanakabiliwa na 
ukosefu wa  maji uliosababisha migogoro.

Aidha wataalam wanaeleza ifikapo 2050, nusu ya watu wote duniani wata-
kumbwa na uhaba wa maji, ambapo maeneo mengi  yatakuwa na uhaba wa maji 
na kame.

Mabadiliko ya tabia nchi ni moja ya tishio kubwa yakifuatiwa na janga la 
uchafuzi wa maji. Duniani kote tatizo la maji yasiyo salama ni janga linalowako-
dolea macho binadamu. Karibu vyanzo vyote vya maji safi na salama vimeharib-
iwa kwa kiasi kikubwa na hata kuathiri theluji iliyoko kwenye Mlima kilimanjaro/
Everest.

Maswali ya msingi hapa ni kwamba ni kwanini hatulindi vyanzo vyetu vya 
maji? Kwanini hatulindi sehemu oevu na mito kama vile Kilombero, Kagera, Ru-
aha, Ruvuma, Pangani na Ruvu? Kwanini hatuilindi milima ya Kilimanjaro, Ulu-
guru, Ukaguru, Udzungwa, Pare, Livingstone na Usambara ambayo ni vyanzo 
muhimu vya maji? 

Haya ni maswali magumu, lakini ukweli unabaki kwamba ili tuwe na maji safi, 
salama na ya kutosha, ni lazima tuelewe kwa kina uhusiano kati ya binadamu 
kutegemea maji na hatua tunazochukua katika kuhifadhi vyanzo vyetu vya maji.

Ni kweli zipo njia nyingine za kuongeza maji, lakini kwetu zinaonekana ni 
ngumu. Kwa mfano, kuondoa chumvi kwenye maji ya bahari kutazua matatizo 
makubwa zaidi kwa sababu kwa sasa hatuna uwezo wa kiteknolojia. Hata kujen-
ga mabwawa mengi ya kuhifadhi maji litakuwa pia ni jambo gumu zaidi kutoka-
na na gharama kubwa za uwekezaji.

Nini kifanyike?
Mfumo wetu wa kilimo ni lazima uangaliwe upya kwa kuzingatia matumizi 

bora ya maji tukielewa kwamba raslimali hiyo hivi sasa inatoweka. Hali kadha-
lika, viwanda vyetu ni lazima viunge mkono juhudi za kitaifa za kuhifadhi vyanzo 
vya maji na matumizi bora. Katika dunia ya sasa kufanikiwa kwa biashara kutat-
egemea zaidi hifadhi ya mazingira asilia.

Kwa Tanzania yetu inayoshuhudia ongezeko kubwa la idadi ya watu ni lazima 
wanasiasa, watunga sera na wataalam wa mipango wasimamie kwa ukamilifu 
menejimenti ya maji. Kitu kinachotakiwa kutekelezwa kama taifa ni kuzitumia 
njia asilia za hifadhi zilizopo ili kulinda vyanzo vyetu vya maji na mazingira kwa 
ujumla wake.

Tutunze vyanzo vya maji 
kuokoa kilimo chetu

TAHARIRI

Wanafunzi 613 SUA wapatiwa 
mafunzo ya mbolea Uk > 7

TFRA yaonja utamu wa 
maonesho ya SabaSaba  Uk > 9

Ruvuma yavuma maadhimisho 
Siku ya Mbolea Duniani
Uk > 10

Matumizi ya mbolea yachochea 
mapinduzi ya kilimo
 Uk > 11

Jinsi matumizi sahihi ya 
mbolea yanavyochangia 
ukuaji wa mimea
 Uk > 12

Habari katika Picha
Uk > 14 - 15

TARI Mlingano yatathmini afya ya 
udongo mikoa 18
 Uk > 16

Ujenzi wa viwanda vya 
mbolea utaokoa mamilioni 
ya fedha za kigeni Uk > 16

Wakulima 507 wa alizeti 
wapata mafunzo
 Uk > 18

Orodha ya Mbolea na Visaidizi 
vya Mbolea vilivyosajiliwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Mbolea, 
2009 Uk > 19

Jinsi mbolea inavyofanya 
kazi katika mimea, udongo
 Uk > 28
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

UJENZI wa maabara ya kisasa ya kimataifa 
ya kudhibiti ubora wa mbolea zinazotengenez-
wa nchini na zile zinazoagizwa kutoka nje un-

aoendelea jijini Dar es Salaam unatarajiwa kui-
geuza Tanzania kuwa kitovu cha mbolea barani 
Afrika.

Maabara hiyo inatarajiwa kukamilika mwa-
ka huu wa fedha wa 2021/22, kwa mujibu wa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Mbolea 
Tanzania (TFRA), Dkt. Stephan Ngailo.

Tangu kuanzishwa kwa TFRA 2012, mam-
laka hiyo imekuwa haina maabara yake ya 
kupima ubora wa mbolea, na badala yake ime-
kuwa ikilazimika kutumia maabara za Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS), Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI), Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine (SUA), Chuo cha Utafiti wa Viatilifu 
(TPRI) na taasisi nyingine.

Kwa mujibu wa Taarifa ya Mafanikio ya Tas-
nia ya Mbolea tangu kuanzishwa kwa TFRA (Ta-
arifa ya Mafanikio ya Miaka 60 ya Uhuru), ujenzi 
wa maabara hiyo umefikia asilimia 32. 

“Maabara hii itaongeza ufanisi katika ute-
kelezaji wa majukumu ya msingi ya TFRA. Vile-
vile, inategemewa kutumiwa na nchi jirani zin-
azotumia bandari za Tanzania kama vile Malawi, 
Zambia, DRC, Burundi na Rwanda,” anaeleza 
Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti,” 
Gerod Nganilevanu. Nchi wanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya 
ya nchi zinazounda Ushirikiano wa Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) ndizo zitakazonu-
faika na uwepo wa maabara hiyo.

Dkt. Ngailo amesema ujenzi wa jengo la 
ghorofa tatu lenye thamani ya shilingi bilioni  
moja utaipa Tanzania hadhi ya kuongoza bi-
ashara ya mbolea kwa nchi za EAC na SADC.

Jengo hilo limebuniwa na wataalam wa 
Chuo cha Ufundi cha Arusha, na ni matokeo ya 
utekelezaji wa Ilani ya chama tawala - Chama 
cha Mapindunzi  (CCM) ya 2020/25 yenye len-
go la kuchochea matumizi ya mbolea katika 
kubadili sekta ya kilimo nchini ili iweze kutoa 
mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi wa 
taifa. 

Kilimo ndiyo nguzo kuu ya uchumi wa Tan-
zania kwa sasa na kwa miaka mingi ijayo kwa 
kuajiri asilimia 75 ya Watanzania wote, hasa 
wale waishio vijijini.

“Tunataka tuwe na maabara ya kisasa yenye 
ithibati ya kimataifa ili kuifanya nchi yetu iwe ki-
tovu cha biashara ya mbolea katika eneo la Af-
rika Mashariki na Kusini mwa Afrika,” anaeleza 
Dkt Ngailo.

Hali ya kijiografia ya Tanzania inatoa nafa-
si kubwa ya uwekezaji katika tasnia ya mbolea 
kwa sababu ya uwepo wa masoko kwa nchi za 
EAC na SADC katika kufanya biashara.

Fursa za uwekezaji katika tasnia ya mbolea 
ziko kwenye utengenezaji na ufungashaji, bi-
ashara ya kimataifa, uchukuzi wa mizigo, usam-
bazaji, uunganishaji masoko, utunzaji mbolea 
kwenye maghala, fedha, ubora na matangazo.

Dkt. Ngailo anasema kwamba kwa kuwa 
uzalishaji wa ndani haukidhi mahitaji, serikali 
mara kwa mara imekuwa ikisisitiza uwekezaji 
katika ujenzi wa viwanda vya mbolea nchini.

Hivi sasa Tanzania ina soko kubwa la ndani 
na nje la aina mbalimbali za mbolea. Ni nchi in-
ayojivunia malighafi za kutosha katika uzalishaji 
wa mbolea. Malighafi hizo ni pamoja na fosifeti, 
gesi asilia, makaa ya mawe, chokaa, jasi na do-
lomite ambazo zinapatikana sehemu mbalim-
bali katika taifa hili kubwa la Afrika Mashariki.

Tanzania ina futi za ujazo milioni 57 za gesi 
asilia ambazo zinaweza kutumiwa kuzalisha 
mbolea kwa wingi.

Maabara ya kisasa 
ya mbolea kuipaisha

Tanzania 

Mwonekano wa jengo la maabara litakapokamilika.

Ujenzi wa jengo la Maabara ukiendelea jijini Dar es Salaam.
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

TIMU ya wataalam wa Mamlaka ya Ud-
hibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) imetoa 
mapendekezo kadhaa ili kuboresha usimamizi 
na uhamasishaji wa uzalishaji mbolea nchini.

Wataalam hao walitoa mapendekezo hayo 
baada ya kukamilisha ziara yao kwenye ki-
wanda cha mbolea cha ITRACOM/FOMI mjini 
Bujumbura, Burundi walikojionea uzalishaji wa 
mbolea asili, mfumo wa usambazaji mpaka vi-
jijini, namna inavyolipiwa na inavyotumika.

Kampuni ya ITRACOM/FOMI ya Burundi 
inajenga kiwanda cha kuzalisha mbolea ya asili 
yenye mchanganyiko wa madini ya fosfeti na 
samadi katika eneo la hekta 20 la viwanda la 
Nala mkoani Dodoma. Jiwe la msingi la kiwan-
da hicho liliwekwa na Rais Evarist Ndayishimi-
ye Oktoba 2021 alipoitembelea Tanzania kwa 
ziara ya kiserikali.

Mradi huo wa ITRACOM FERTILIZER LIM-
ITED umesajiliwa na Kituo cha Uwekezaji Tan-
zania Aprili 2021 na ujenzi wake ulianza Julai 
2021. TFRA ikiwa ni sehemu ya Wizara ya Kili-
mo inahusishwa kwenye hatua mbali mbali za 
uwekezaji wa kiwanda hicho kwa uratibu wa 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC). 

Ujenzi wa kiwanda hicho kinachotarajiwa 
kuzalisha tani 600,000 kwa mwaka, unataraji-
wa kukamilika Julai, 2022. Mbolea itakayozal-
ishwa inatarajiwa kuanza kuuzwa rasmi nchini 

msimu wa kilimo wa Mwaka 2022/2023, kwa 
mujibu wa TFRA.

Mapendekezo ya wataalam wa TFRA
Wataalam wa TFRA waliotembelea kam-

puni ya ITRACOM/FOMI mjini Burundi kwa 
ziara ya mafunzo walitoa mapendekezo yafua-
tayo ili kuimarisha tasnia ya mbolea nchini:-
•	 Utafutwe mfumo wa ulipiwaji wa mbolea 

ili kurahisishwa upatikanaji, ulipiaji na un-
afuu kwa wakulima.

•	 Inashauriwa matumizi ya mbolea ya organ-
ic na visaidizi vya mbolea aina ya chokaa 
kilimo itumike katika sehemu za nchi am-
bazo kuna changamoto hii.  Maeneo hayo 
ni yale yaliyo na pH chini ya kipimo cha 6.6. 

•	 Kuwepo kwa mashine za maabara zin-
azoweza kupima mbolea za organic 

•	 TFRA iendelee kuhamasisha utengenez-
waji wa mbolea kutumia malighafi za ndani 
ili kupunguza utegemezi na pia kupata un-
afuu wa bei.

•	 TFRA kuwezesha ushiriki wa wadau kuan-
daa “Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya 
Mbolea Tanzania”

•	 Kuandaa kongamano la uwekezaji wa 
mbolea

•	 Itracom/FOMI ishirikiane na Taasisi za 
utafiti ili kupima na kujua afya ya udongo 
kwa maeneo mbalimbali nchini, ili kuten-
geneza mbolea inayofaa kwa aina ya ud-

ongo.
•	 Kushiriki kwenye matamasha mbalimbali 

ya mbolea nchini kwa lengo la kujitangaza 
na kuwaandaa wadau wa kilimo na ujio wa 
mbolea mpya katika soko la Tanzania.

•	 Iandae mfumo wa usambazaji bora kwa 
mbolea watakazozalisha.

Wakiwa nchini Burundi, wataalam hao 
wa TFRA walijifunza yafuatayo:-
•	 Serikali ya Burundi imewezesha viwanda 

vya mbolea kukua kwa kuwekeza au kwa 
kulinda soko la mbolea la ndani.

•	 Mfumo wa usambazaji unawezesha 
wakulima kupata mbolea kirahisi

•	 Mfumo wa kulipia mbolea unawezesha 
wakulima kulipia mbolea wakiwa na fedha

•	 Uwepo wa maabara unasaidia kutengene-
za mbolea zenye kukidhi ubora

•	 Matumizi ya malighafi ya samadi ya wanya-
ma imesaidia kupunguza gharama lakini pia 
kusaidia kuboresha hali ya udongo

•	 Kiwanda kina idara ya utafiti lakini pia ki-
nashirikiana na taasisi za utafiti kupata aina 
muafaka za mbolea.

•	 Jinsi watengenezaji mbolea FOMI wana-
vyokabiliana na udongo wa tindikali am-
bao walisema tatizo hili ni takribani asili-
mia 90 la ardhi yote.

•	 Serikali inatoa ruzuku kwenye mbolea kwa 
asilimia 30.

Wataalam wa mbolea kutoka TFRA wakipata maelezo kuhusu malighafi zinazotumika kuzalisha mbolea katika kiwanda cha FOMI nchini Burundi.

Wataalam TFRA wapendekeza namna 
ya kuboresha uzalishaji mbolea
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Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine wakiwa katika picha ya pamoja wakati wa mafunzo yaliyoendeshwa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania kuhusu fursa zilizoko kwenye tasnia ya mbolea.

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----––––––––––––

WANAFUNZI 613 wa Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA), Morogoro,  wame-
patiwa mafunzo kuhusu masuala mbalimbali 
ya mbolea ili kukuza uelewa wao katika tasnia 
hiyo.

Mafunzo hayo yaliyotolewa na wataalam 
wa Idara ya Huduma za Udhibiti kutoka Mam-
laka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA 
yalifanyika Julai 29 hadi 30 kufuatia maombi ya 
Umoja wa Wanafunzi wa SUA.

Kati ya wanafunzi 613, washiriki 406 wali-
toka TAUSA (Tanzania Agricultural University 
Students Association) na washiriki 207 TAGRE-
SA (Tanzania Agriculture Economics and Agri-
business.

Kwa mujibu wa Kaimu Mkurugenzi wa 
Huduma za Udhibiti wa TFRA, Gerod Nganile-
vanu,  mafunzo hayo yalifanyika katika makun-
di mawili -- kundi la kwanza likiwa ukumbi wa 
MLT9 wa kampus kuu ya SUA na kundi la pili 
kwenye darasa la MLT9 kampasi ya Mazimbu.

Nganilevanu alisema malengo ya mafunzo 

hayo yalijikita katika kuwajengea uwezo wa-
nafunzi wanaotarajia kumaliza chuo ili waweze 
kukidhi matakwa ya kisheria katika biashara 
ya mbolea, kutambua sheria, kanuni na tarat-
ibu zinazoongoza/zinazosimamia biashara ya 
mbolea nchini ili waweze kufuata na kuzingatia 
wakati wa uanzishaji na uendeshaji wa biasha-
ra ya mbolea, na kuongeza wafanyabiasha-
ra wa mbolea wapya wenye sifa ili waweze 
kuongeza kasi ya upatikanaji wa mbolea zenye 
ubora kwa wakulima.

Malengo mengine yalikuwa ni kuwajengea 
uwezo wa kuutambua mfumo na kuutumia ka-
tika kufanya maombi mbalimbali ya leseni za 
mbolea na masuala mengine ya mbolea kwa 
njia ya mtandao na kujua fursa mbalimbali 
zilizopo katika tasnia ya mbolea.

“Mafunzo hayo yalifanyika kwa siku nne na 
mada zote zilizofundishwa zililenga malengo 
ya taasisi na idara katika kutekeleza mpango 
kazi wa taasisi. Baada ya mafunzo ya nadharia 
kutolewa kulikuwa na kipindi cha mafunzo kwa 
vitendo, hasa kwenye kipengele cha usajili wa-
fanyabiashara mbolea ili kupata leseni au kibali 

Wanafunzi 613 SUA 
wapatiwa mafunzo

ya mbolea

cha kujihusisha na biashara ya mabolea,”alise-
ma Nganilevanu.

Aliongeza: “Katika nadharia hiyo Ilielekez-
wa namna ya mdau anayependa kuingia 
kwenye biashara ya mbolea anavyoweza ku-
fanya maombi mbalimbali ya kuomba leseni 
na kuomba usajili kwa njia ya mtandao. Mwa-
nafunzi aliyekuwa na viambata vyote aliweza 
kufanya maombi ya kupata leseni papo hapo.”

Kwa mujibu wa Kaimu Mkurugenzi huyo, 
maswali mbali mbali yaliyojitokeza katika kip-
indi cha mafunzo ambayo ni pamoja na idadi 
ya leseni  anazoruhusiwa kumiliki mteja, fursa 
zilizopo katika biashara ya mbolea, namna ya 
uingizaji wa mbolea nchini na bei za mbolea 
kwa sasa na namna taasisi ya TFRA ilivyojipan-
ga kuhakikisha mkulima anapata mbolea kwa 
bei nafuu.

Maswali mengine yalihusu kampuni kujaza 
mbolea zao chini ya kilo 5, afya ya udongo, ma-
tumizi ya mbolea za viwandani, kwanini kuna 
uingizaji wa mbolea toka nje na vitu vya kuzin-
gatia matumizi ya mbolea.

Washiriki walivutiwa na mafunzo kwa vile 
walisema yalifanyika wakati muafaka wakiwa 
wanajiandaa kumaliza mitihani yao ya muhula 
wa mwisho kabla ya kurejea uraiani.

Kwa mujibu wa Nganilevanu, mmoja wa 
washiriki alisema “tutapata fursa ya kuingia  
katika tasnia ya biashara ya mbolea kiurahisi 
tofauti na ugumu tiliokuwa tukiuhisi awali am-
bao ungekuwa kikwazo kwetu katika kupata 
uhalali wa kufanya biashara hiyo.  
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Ni makosa kwa mkaguzi 
kushiriki kwa namna moja 
au nyingine katika vitendo 
vya rushwa, uonevu, ukatili 

au kutumia nguvu

Wakaguzi 
wakabidhiwa 

rungu la 
kudhibiti 
ubora wa 
mbolea 

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

SERIKALI imewataka wakaguzi wa 
mbolea nchini kuwa makini katika kusima-
mia na kudhibiti ubora wa bidhaa hiyo ili 
kuwawezesha wakulima kunufaika na ma-
tokeo chanya yenye tija katika kilimo.

Wito huo ulitolewa na Mkuu wa Mkoa 
wa Iringa Queen Sendiga mapema mwezi 
Septemba wakati akifungua mafunzo ya uk-
aguzi wa mbolea yaliyofanyika mjni Iringa.

Aliwataka wakaguzi hao kutosita katika 
kupambana na wafanyabiashara wachache 
wanaojihusisha na vitendo vya kupunguza 
ubora wa mbolea ama kwa makusudi au kwa 
kutokujua njia sahihi za utunzaji.

Alisema njia mojawapo inayosababisha 
kupungua kwa ubora wa mbolea ni kufungu-
liwa kwa mifuko ya bidhaa hiyo na kuuzwa 
kwa bei ya rejareja.

“Kwa kuwa mbolea ni pembejeo 
muhimu katika kuongeza tija katika  kilimo 
na kwa kuwa zaidi ya asilimia 67 ya Watan-
zania ni wakulima, usimamizi na udhibiti 
wa ubora wake lazima ufanyike ili mkulima 
aweze kupata matokea chanya ya matumizi 
yake,”alisema.

Sendiga alikuwa akizungumza na wak-
aguzi wa mbolea kutoka mikoa ya Iringa, 
Shinyanga, Kagera, Katavi, Mara, Lindi, Mo-
rogoro, Tabora, Geita, Ruvuma, Pwani, Sin-
gida na Dodoma.

Aliwataka wakaguzi hao kutosita 
kuchukua hatua dhidi ya wahusika wa-
takaobainika kuvunja sheria ya mbolea na 
akawasihi kwamba wanapotekeleza maju-

rushwa, uonevu, ukatili au kutumia ngu-
vu,”alisema.

Kwa mujibu wa Sheria ya Mbolea Na. 
9 ya mwaka 2009 na kanuni za mbolea za 
mwaka 2011, wakaguzi wa mbolea  wame-
pewa mamlaka ya kukagua maduka, meli, 
majahazi, ndege, posta, bohari za Idara ya 
Forodha, viwanda vya mbolea, maghala ya 
mbolea, garimoshi na mahali popote wa-
takapohitajika.

Katika azma yake ya kuelekea uchumi 
wa viwanda,  serikali imeweka mkazo mkub-
wa  wa matumizi ya mbolea bora katika 
kuongeza mavuno ya malighafi mbalimbali 
zinazohitajika viwandani. 

Kama ilivyo katika nchini nyingi duniani, 
sehemu kubwa ya viwanda vya Tanzania vi-
nategemea malighafi ya mazao ya kilimo na 
ili kufikia lengo la kaulimbiu ya ‘Tanzania ya 
viwanda’, mbolea ni moja ya vichocheo vi-
kubwa vya uongezaji wa tija.

Akihitimisha hotuba yake, Sendiga al-
izitaka Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
kusimamia ubora wa mbolea ili kumweze-
sha mkulima kuongeza tija katika harakati 
za kupambana na umaskini na kujitosheleza 
kwa chakula.

kumu hayo wanatakiwa kutenda haki, usa-
wa na kuweka mbele maslahi ya nchi.

“Ni makosa kwa mkaguzi kushiriki kwa 
namna moja au nyingine katika vitendo vya 

Wakaguzi  wa mbolea waliohudhuria 
mafunzo  ya ukaguzi yaliyofanyika 
Septemba  11 - 15, 2021  mjini Iringa 
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanza-
nia (TFRA), kwa mara ya kwanza tangu ku-
undwa kwake, mwaka 2021 ilishiriki katika 
Maonesho ya Kimataifa ya Biashara ya Sa-
basaba ambayo hufanyika kila mwaka jijini 
Dar es Salaam. 

Maonesho hayo, yaliyoanzishwa miaka 
45 iliyopita, yalifanyika katika Viwanja vya 
Maonesho vya Mwalimu Nyerere Jijijini Dar 
es Salaam kuanzia Juni 28 hadi Julai 13 na 
kusimamiwa na Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania (TANTRADE). 

Kauli mbiu ya maonesho hayo ilikuwa 
“Uchumi wa Viwanda kwa Ukuzaji wa Aji-
ra na Biashara endelevu”, maonesho hayo 
yalifunguliwa rasmi Julai 5 na Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Isidori Mpango na kufung-
wa Julai 13 na Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar Hemed Suleiman Abdulla.

Katika maonesho hayo TFRA iliwakil-
ishwa na watumishi 16, wakiwemo wataa-
lam 13 na watumishi wengine watatu.

Lengo kubwa la TFRA la kushiriki kati-
ka maonesho hayo lilikuwa ni  kutangaza 
shughuli zake za udhibiti wa ubora na usi-
mamizi wa biashara ya mbolea na visaidizi 
vyake.

TFRA ilijipanga katika kuonyesha fur-
sa za uwekezaji katika utengenezaji wa 

mbolea na visaidizi vya mbolea ndani ya 
nchi,  uwezeshaji wa biashara za mbolea na 
visaidizi vya mbolea, huduma za udhibiti na 
usajili  wa mbolea na visaidizi vyake, mae-
neo ya shughuli, wauzaji, wadhibiti ubora 
na wachambuzi wa mbolea na visaidizi vya 
mbolea, utoaji vibali vya kuingiza mbolea  
nchini na kuuza nje na utoaji wa leseni kwa 
watengenezaji wa ndani na wafanyabiasha-
ra wa mbolea na visaidizi vyake.

Shughuli nyingine muhimu ni kuelim-
isha umma kuhusu masuala yanayohusu 
mbolea mbalimbali  za kilimo na umuhimu 
wa kupima afya ya udongo.

Njia mbalimbali za kutangaza shughuli 
za Mamlaka zilitumika ambazo ni pamo-
ja na kuandaa makala maalumu katika 
magazeti, redio,  televisheni na mitandao 
ya jamii, kuonesha sampuli za mbolea na 
visaidizi vya mbolea ambazo TFRA huz-
isimamia, kuandaa jarida la Mamlaka la 
MBOLEA YETU,  vipeperushi na vikombe 
kuzisambaza kwa wadau wa mbolea kwa 
lengo la kujitangaza. 

Zaidi ya washiriki 400  walitembelea 
banda la TFRA kupata elimu na kubadilis-
hana uzoefu kuhusu masuala ya mbolea. 
Washiriki hao waligawanyika katika makun-
di mbalimbali yakiwemo wafanyabiashara 
wa mbolea, watumishi wa umma na baadhi 
ya taasisi/mashirika ya umma na wakulima.

Mchanganyiko huo wa washiriki ulitoa nafa-
si kwa Mamlaka kupanua wigo wa kuwafikia 
wadau wengi kwa wakati mmoja. 

Banda la Mamlaka lilitembelewa na 
viongozi wakuu wa Serikali akiwemo Nai-
bu Waziri wa Viwanda na Biashara Exaud 
Kigahe Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Kupambana na Dawa za Kulevya Gerald 
kusaya na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo (TARI ) Dk. Geoffrey Mka-
milo.

Mamlaka iliyatumia maonesho hayo 
kujitangaza na kukaribisha wadau mbalim-
bali kutembelea banda lake kujifunza ma-
suala yanayohusu mbolea. Kwa ujumla 
vyombo vya habari vilitangaza shughuli za 
TFRA katika maonesho hayo kwa kuandika 
taarifa mbalimbali.

Washiriki waliuliza sababu za mbolea 
kutopatikana katika maeneo yao na kupa-
tiwa ufafanuzi kuwa hali hiyo imesababish-
wa na bei ya mbolea kupanda katika soko 
la dunia. Aidha walielezwa kuwa serikali 
inafanya mikakati mahususi ya kuhakikisha 
kuwa mbolea ya kutosha inapatikana kabla 
ya msimu kuanza. 

Msisitizo ulitolewa zaidi kwa wakulima 
na wadau wengine kupima afya ya  udon-
go ili washauriwe aina na kiasi cha mbolea 
ambacho wanatakiwa kutumia katika 
mashamba yao kwa kuzingatia pia aina ya 

Elimu ya kina kuhusu viturutubirsho 
vinavyopatikana katika aina mbalimbali 
za mbolea ilitolewa kwa wadau hususan 
aina ya Naitrojeni, Fosiforasi na Potasium 
ambavyo ni virutubisho vitatu vya msin-
gi. Elimu hii pia ilihusisha msisitizo kwa 
wakulima kupima udongo na kutambua 
virutubisho ambavyo tayari udongo unavyo 
na upungufu. 

Kutokana na kuwa wadau wameonge-
za uelewa kuhusu masuala ya mbolea na 
kuona manufaa yake, yalitolewa mapende-
kezo kwamba elimu zaidi iendelee kutole-
wa kwa wadau wengi zaidi hasa wakulima. 
Mamlaka pamoja na kuwa inatoa elimu 
kwa makundi yote kupitia njia mbalimbali 
zikiwemo vyombo vya habari, majarida na 
machapisho mbalimbali ilipokea mapende-
kezo hayo kwa mlengo chanya. 

Dhana ya kuwa mbolea inaharibu ud-
ongo bado imeendelea kuwepo miongoni 
mwa wadau waliotembelea banda la ma-
onesho la Mamlaka. Kufika katika banda 
la Mamlaka kumesaidia kwa kiasi kikubwa  
kuondoa dhana hiyo potofu hasa kutoka-
na na wadau walioleta hoja hizo kuondoka 
wakiwa na ujumbe wa kwenda kuwafikishia 
wakulima wenzao katika maeneo mbalim-
bali  walikotoka. 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, 
changamoto mbalimbali zilijitokeza kama 
vile uelewa mdogo kuhusu aina na ma-
tumizi sahihi ya mbolea na uelewa mdogo 
wa majukumu ya Mamlaka.

Ilipendekezwa kwamba Mamlaka ijitan-
gaze zaidi kwa kuboresha na kutenga fedha 
zaidi katika maonesho mbalimbali ili kutoa 
elimu kwa wananchi wengi kuhusu shughu-
li zake.

TFRA yaonja utamu wa 
maonesho ya SabaSaba

Naibu Waziri wa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Silaoneka Kigahe (MB.) 
akipokea zawadi kutoka kwa Meneja wa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Bw. Michael Sanga 
wakati wa Maonesho ya Sabasaba yaliyofanyika mwezi Julai  2021



Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

UWANJA wa Michezo wa Maji Maji mjini 
Songea mkoani Ruvuma kwa siku tatu mfulu-
lizo kuanzia Oktoba 11 hadi 13 uligeuka mzinga 
wa nyuki kwa kuwavuta mamia ya wananchi wa 
tabaka zote za maisha waliomiminika uwanjani 
hapo kushuhudia maonyesho ya mbolea. Ma-
onyesho hayo yalifanyika kuadhimisha Siku ya 
Mbolea Duniani.

Wakulima, watafiti, wanasiasa, wasanii, 
mashirika/taasisi za serikali na binafsi, waten-
gengenezaji, waingizaji na wasambazaji wa 
mbolea, vyama vya wakulima na ushirika ni 
baadhi tu ya mamia ya washiriki waliokusanyika 
kwenye uwanja huo kupata elimu ya matumizi 
sahihi ya mbolea bora, afya ya udongo na kuji-
funza teknolojia mbalimbali kwenye tasnia hiyo 
na shughuli za kilimo kwa ujumla wake.

Miaka 60 baada ya uhuru kutoka kwa Wain-
gereza, lilikuwa ni jambo la kufurahisha na la 
kujivunia kuona kwamba Watanzania wamepa-
nia kuigeuza sekta yao ya kilimo kwa kuzingatia 
mbinu za kisasa ikilinganishwa na wakati wa 
ukoloni.

Wazee walioishi kipindi cha ukoloni, ambao 
leo wanaona matumizi ya mbolea yalivyoleta 
mabadiliko ya tija katika kilimo,  wanakiri wazi 
kwamba hawakushuhudia kampeni zozote ka-
bambe za kuinua sekta hiyo.

Umati wa wana-Ruvuma na mikoa mingine 
ya jirani waliojitokeza Uwanja wa Maji Maji 
kwenye maadhimisho ya Siku ya Mbolea Dun-
iani ni ushahidi wa kutosha wa kuwepo kwa 
mwamko mkubwa  miongoni mwa Watanzania  

wa kutumia mbolea katika kubadili kilimo cha 
jadi ambacho kilikuwa ni kwa ajili ya maisha ya 
kujikimu tu.

“Babu zetu walipitia katika kipindi kigumu 
katika maendeleo ya kilimo. Kwanza, kilimo 
chao kilikuwa cha kizamani cha jembe la mko-
no. Hakukuwa na matrekta wala matumizi ya 
mbolea kama leo. Ndiyo maana kwa mion-
go mingi walibaki maskini,” anaeleza Faus-
tine Tembo, mkulima wa mahindi na kahawa 
wilayani Mbinga.

“Sisi wakulima tunashukuru kwamba leo 
umaskini unatoweka pole pole kwa sababu ya 
kuwepo kwa mbinu za kisasa za  kilimo,” ana-
ongeza.

Kwa wananchi wa Ruvuma, Siku ya Mbolea 
Duniani, inayoadhimishwa kila mwaka Ok-
toba 13 ikiwa ni kumbukizi ya uvumbuzi wa 
kirutubisho aina ya Amonia kinachopatikana 
hewani, ilikuwa ni ufunguo wa mafanikio yan-
ayopatikana katika kilimo.

Ruvuma yavuma maadhimisho 
Siku ya Mbolea Duniani

Kaulimbiu ya  Siku ya Mbolea Duniani 2021 
ya ‘Tumia Mbolea kwa tija na kilimo endelevu’  
ilikuwa ni kivutio kwa wananchi wa Ruvuma 
waliotembelea mabanda mbalimbali ya mao-
nyesho kuona aina ya mbolea na visaidizi vyake 
zinazotengenezwa na kuingizwa nchini, kuona 
teknolojia , mbegu bora za mazao, uhifadhi wa 
mavuno na juhudi mbalimbali za kitaifa katika 
kuinua sekta ya kilimo kwa ujumla wake.

Baadhi ya kampuni  na taasisi zilizoshiriki 
katika maonesho hayo ni pamoja na Minjingu 
Mines and Fertiliser Ltd, Keen Feeders, Taasisi  
ya kuthibiti ubora wa Mbolea Tanzania (TOSCI), 
Pass, Yara Tanzania Ltd, Tunduru, Songea MC, 
Mbinga Mji, Afrisan Ginning Ltd, Premium Ag-
roChem Ltd, OCP Tanzania Ltd,  na AgroZ.   

Wananchi waliotumia muda wao kutembe-
lea mabanda ya maonyesho walisema kwamba 
Tanzania ina uwezo mkubwa wa kuinua kilimo 
chake kutokana na juhudi za uwekezaji katika 
tasnia ya mbolea.

“Kwa hakika, mbolea tunayo na serika-
li imefanya kazi kubwa katika kuwashawishi 
wawekezaji kujenga viwanda vya mbolea. Kuki-
wa na usambazaji mzuri wa mbolea inayozalish-
wa nchini na ile inayoagizwa kutoka nje, uzal-
ishaji katika kilimo utapanda,” alisema Francis 
Haule, mkulima wa mahindi kutoka wilayani 
Songea.

“Sekta ya kilimo ina fursa kubwa kwa aji-
ra kwa vijana wanaomaliza elimu ya msingi, 
sekondari na vyuo. Hakuna sababu ya vijana 
kulalamika kwamba hawana kazi wakati ardhi 
ipo ya kuwawezesha kujishghulisha na kilimo. 
Tuache kulalamikia ukosefu wa kazi, tujiunge 
na kilimo kwa sababu kinalipa kwa wakati huu,” 
alisema Credo Nyaulingo, kijana ambaye tayari 
ameneemeka na shughuli za kilimo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA), Dkt. Stephan Ngailo, mkoa wa Ruvu-
ma ulichaguliwa kuwa mwenyeji wa Siku ya 
Mbolea Duniani  mwaka 2021 kwa sababu ya 
kuwa mmoja wa mikoa inayoongoza kwa uzal-
ishaji wa mazao ya chakula na biashara na kuwa 
mkoa wenye idadi kubwa ya wafanyabiashara 
wa mbolea.

Mikoa mingine yenye matumizi makubwa 
ya mbolea na ongezeko la uzalishaji wa mazao 
ya chakula na biashara ni Iringa, Mbeya, Rukwa 
na Songwe.

 UMUHIMU WA MBOLEA
Mbolea ni kirutubisho au mchanganyiko wa 

virutubisho (viinilishe) ambavyo huhitajika kati-
ka ukuaji na maendeleo ya mmea. Mbolea hutu-
mika ili kufidia upungufu wa virutubisho uliopo 
kwenye udongo. Mmea ukikosa virutubisho hivi 
hauwezi kukua na kutoa mavuno yenye tija.

Hivi sasa Tanzania ni kitovu cha usambazaji 
wa mbolea katika nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo 
ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) ambazo 
hazina bandari.

Kwa mantiki hiyo, soko la mbolea ndani na 
nje ya Tanzania bado ni kubwa kwa sababu ya 
kuwepo kwa malighafi za asili zinazoweza kutu-
mika  kwenye uzalishaji wa mbolea.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge akizindua maadhimisho ya Siku ya 
Mbolea Duniani yaliyofanyika kwa siku tatu kuanzia Oktoba 11 - 13, 2021.

Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Sekta ya kilimo ina 
fursa kubwa kwa ajira 
kwa vijana wanaomaliza 

elimu ya msingi, sekondari 
na vyuo. Hakuna sababu 

ya vijana kulalamika kwam-
ba hawana kazi wakati 

ardhi ipo ya kuwawezesha 
kujishghulisha na kilimo.
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

SEKTA ya kilimo inagusa maisha ya kila 
Mtanzania kwa sababu asilimia 75 ya wananchi 
wote moja kwa moja wamejiajiri katika sekta 
hiyo kama wazalishaji au katika sekta ndogo za 
masoko na ugawaji. Pia mamilioni ya wananchi 
wanategemea tasnia ya kilimo kwa ajira.

Miaka 60 baada ya Tanzania Bara kupata 
uhuru wake kutoka kwa Waingereza, wakulima 
wa taifa hili kubwa la Afrika Mashariki wameku-
wa mstari wa mbele katika kukuza uchumi kwa 
misingi ya kujitegemea. Juhudi zao zimefaniki-
wa kwa kuimarishwa na sera za serikali katika 
miongo sita iliyopita na kuleta mapinduzi katika 
sekta muhimu ya kilimo.

Ongezeko la matumizi ya mbolea yamecho-
chea uzalishaji mkubwa wa mazao ya chakula 
nchini kuliko ilivyokuwa wakati wa ukoloni. 
Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka ya Mbolea 
Tanzania (TFRA) mwaka 2012 kumekuwepo na 
mafanikio mbalimbali katika tasnia ya mbolea 
na kwa uchumi wa nchi kwa ujumla.

 Mafanikio hayo ni pamoja na mifumo ya 
udhibiti wa mbolea kuendelea kuimarishwa 
ili kuhakikisha kwamba wakulima wanapata 
mbolea bora wakati wote. 

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, Dk. 
Stephan Ngailo, anaeleza kwamba udhibiti wa 
mbolea umefanikiwa kwa kuendelea kuongeza 
wakaguzi, kutambua wafanyabiashara wote 
kwa kuwasajili, kuwafuatilia na kutoa elimu juu 
ya utunzaji bora wa mbolea.

“Mpaka sasa TFRA imetoa mafunzo, ku-
wasajili kwa mujibu wa Sheria ya Mbolea ya 
2009 na kuwatangaza katika Gazeti la Serikali 
wakaguzi wa mbolea 140 waliopo TFRA, Sek-
retarieti za Mikoa na Halmashauri za Wilaya,” 
anasema Dk. Ngailo.

Mamlaka pia  imesajili jumla ya mbolea 361 
hadi kufikia 10 Novemba, 2021. Wafanyabiasha-

ra wa mbolea wameongezeka kutoka 51 mwaka 
2012/13 hadi kufikia 4,860 hivi sasa. Hadi kufikia 
Novemba, 2021, TFRA imetoa jumla ya leseni 
6,562 kwa wafanyabiashara wa mbolea katika 
kila eneo lao la biashara.

Katika kudhibiti ubora wa mbolea nchini, 
TFRA imefanikiwa kujitanua na kuongeza uk-
aguzi kwa kufungua ofisi tatu za kanda -- Kanda 
ya Kaskazini (Arusha), Kanda ya Ziwa (Mwanza) 
na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (Mbeya). “

“Ofisi hizi zimesaidia kwa kiwango kikubwa 
kuondoa mbolea zisizokidhi viwango vya ubora 
na bandia katika soko,” Mkurugenzi Mtendaji 
anaeleza.

Katika kipindi cha miaka tisa baada ya 
kuanzishwa kwa TFRA, kimeshuhudia uimari-
kaji wa mifumo ya upatikanaji na usambazaji 
wa mbolea nchini na kuwepo kwa mazingira 
wezeshi ya kufanya biashara ya mbolea nchini 
na kuchangia kuongezeka kwa wafanyabiasha-
ra wa mbolea kutoka 51 (2012/13) hadi 4,860 
(2020/21). 

Hali hii, kwa mujibu wa Dk. Ngailo, ime-
ongeza ushindani na wafanyabiashara kusam-
baa mpaka kwenye ngazi ya mkulima mdogo 
(vijijini) na kuongezeka kwa kasi ya kuingiza 
na upatikanaji wa mbolea nchini kutoka tani 
302,453 (mwaka 2009/2010) hadi kufikia tani 
546,818 (mwaka 2020/21), ongezeko hilo ni 
sawa na asilimia 80.7. Hali kadhalika, matumizi 
ya mbolea yameongezeka kutoka tani 263,390 
hadi tani 475,870 kwa msimu wa kilimo wa 
2009/10 na 2020/21, mtawalia. Hili ni sawa na 
ongezeko la asilimia 80.6. 

Ongezeko hili limetokana na Serikali kupitia 
Wizara ya Kilimo kusimamia kwa karibu uingi-
zaji na uuzaji wa mbolea nchini na uhamasisha-
ji katika matumizi ya mbolea kwa wakulima. 
Uhamasishaji umefanywa na Serikali na wadau 
wa kilimo kupitia vyombo vya habari na makon-
gamano ya kilimo.

Bw. Joseph Charos, Mkurugenzi wa Uzal-
ishaji wa Ndani wa TFRA, anasema kwamba 
mfumo wa utoaji huduma za mbolea umeimari-
ka ambapo hivi sasa huduma zote hutolewa 
kwa kutumia Mfumo wa Kimtandao wa Mbolea 
(Fertilizer Information System- FIS). 

Mfumo huu umeboresha utoaji wa hudu-
ma kwa wateja ndani ya muda mfupi na kupata 
kumbukumbu za shughuli zote kwa kutoa hudu-
ma za usajili wa wafanyabiashara wa mbolea na 
utoaji wa leseni, vibali vya kutoa na kuingiza 
mbolea nchini na usajili wa mbolea.

Mfumo huu pia  umeanza kutumika  01 Ma-
chi, 2021 ambapo hadi kufikia Novemba, 2021 
umefanikiwa kutoa leseni 1,702, vibali vya kuin-
giza mbolea nchini 310 na vibali vya kusafirisha 
mbolea nje ya nchi 79.

Kabla ya mwaka 2012, Tanzania ilikuwa na 
jumla ya viwanda vya mbolea vinne na hapaku-
wepo na kiwanda cha kutengeneza visaidizi vya 
mbolea (fertilizer supplements), anaeleza Bw 
Charos.

Kutokana na kuboreshwa kwa mazingira ya 
uwekezaji nchini na  uhamasishaji  uliofanyika 
na unaoendelea  pamoja na utashi wa kisiasa wa 
serikali ya awamu ya kwanza hadi ya  sita Tanza-
nia ina jumla ya viwanda kumi na sita ambavyo 
huzalisha aina mbalimbali za mbolea na visaidizi 
vyake zikiwemo mbolea za maji (foliar fertiliz-
ers) na za punje (solid fertilizers). 

Kati ya viwanda  kumi na sita (16), viwanda 
vitatu (3) vinatengeneza visaidizi vya mbolea 
(chokaa mazao na jasi-gypsum) vilivyoko  mikoa 
ya Dodoma na Tanga. Viwanda kumi 13 vinaten-
geneza mbolea za punje na maji, na  kati ya vi-
wanda hivi, 10 vinatengeneza mbolea za maji 
vilivyoko mikoa ya  Arusha (6), Kilimanjaro (3) na 
Pwani (1) na  vitatu (3) vinatengeneza mbolea za 
punje vilivyoko mikoa ya  Manyara (1), na Dar es 
salaam (2). 

Bw Charos anaeleza kwamba viwanda hivi 
huzalisha chini ya asilimia 10 ya kiasi cha mbolea 
kinachohitajika nchini kwa mwaka. Kwa mwaka 
2020/21 jumla ya tani 42,695 ya aina mbalimbal-
li za mbolea na visaidizi vyake zilitengenezwa 
nchini, ambapo kiwanda cha minjingu kiliten-
geneza asilimia 66.9 ya mbolea iliyozalishwa 
ndani. 

Serikali imeendelea kuhamasisha sekta bin-
afsi kuwekeza kwenye ujenzi wa viwanda vya 
kuzalisha mbolea hapa nchini. Hadi sasa tayari 
wawekezaji mbalimbali wamejitokeza ikiwemo 
mwekezaji kutoka Burundi ambaye ameshaan-
za ujenzi wa kiwanda hicho, na jiwe la msingi 
limewekwa na Rais wa Burundi Evarist Nday-
ishimiye tarehe 22 Oktoba, 2021 eneo la Nala ji-
jini Dodoma. Mpaka kufikia Oktoba, 2021 ujenzi 
wa kiwanda hicho ambacho kitakuwa na uwezo 
wa kuzalisha tani 600,000 za mbolea kwa mwa-
ka umefikia asilimia 25.

Hali kadhalika, kwa mujibu wa Bw Charos, 
mwekezaji Alhaji Aliko Dangote katika mazu-
ngumzo na Rais Samia Suluhu Hassan hapo 24 
Mei, 2021 aliahidi kuwekeza kwenye ujenzi wa 
kiwanda cha kuzalisha mbolea hapa nchini am-
bapo mazungumzo na serikali yanaendelea na 
tayari amesha patiwa eneo kwa ajili ya ujenzi wa 
kiwanda hicho mkoani Mtwara.

Matumizi ya mbolea yachochea 
mapinduzi ya kilimo
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Mkulima akiweka mbolea kwenye shamba lake.



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Na AZIZ MTAMBO
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––
Mbolea ni nini?

Mbolea ni kirutubisho au mchanganyiko wa 
virutubisho ambavyo huhitajika katika ukuaji na 
maendeleo ya mmea. Ni chakula kilichobeba 
virutubisho pamoja na madini yanayohitajika 
kwa wingi kama vile naitrojeni, fosfetii na pot-
ashi. Madini mengine ni salfa, kalsiumu, magne-
ziamu, boroni, kobalti, shaba, chuma, manga-
neze, molybdenumn na zinki.

Aina za mbolea
1)	 Mbolea za madini au kwa Kiingereza 

inorganic fertilizers
• 	 Hizi ni mbolea za madini zinazoten-

genezwa kwa mchanganyiko 
maalum wa virutubisho

2)	 Mbolea za kaboni au organic fertilizers
a)	 Hizi ni mbolea zinazotokana na ma-

baki ya viumbe hai (wanyama na 
mimea) wengine huziita za asili pia.

b)	 Mbolea zenye viumbe hai au biofer-
tilizers

Hii ni aina ya mbolea yenye vimelea vya vi-
umbe hai kama bakteria,fangasi na ‘algae’ am-
bayo huuwezesha mmea kutumia amonia (ni-
trogen) inayopatikana hewani. Pia hurahisisha 
ufyonzaji wa viinilishe kupitia mizizi na kuoze-
sha mabaki ya mimea.

3. 	 Mbolea za asili
1)	 Samadi
2)	 Mboji/Vunde
3)	 Majivu

4. Mbolea zenye viumbe hai - biofeetilizer
1)	 Nitrosua = Legume Inoculant
2)	 Biofix = Legume Inoculant
3)	 Legumefix = Rhizobia Bacteria
4)	 Bontera = Bacillus, Rhizobium

5. Mbolea za madini/kemikali
1)	 UREA =46%N
2)	 KnyoPlus (46%N)
3)	 Di-Ammonium Phosphate (DAP) = 

18%N, 46%P2O5
4)	 Triple Super phosphate (TSP) = 46% 

P2 O5
5)	 Potassium Chloride (Murate of Pot-

ash=MOP) = 60% K2 O
6)	 Calcium Nitrate (CAN) =27%N, 22% 

Ca
7)	 Ammonium Sulphate  (SA) = 21%N, 

23%S

AINA TOFAUTI WA MBOLEA YA UREA
     

Granular  Urea (Urea ya punji kubwa)                  

Plired urea (Urea ya punji ndogo)

Matumizi ya mbolea na uhusiano wake na afya ya udongo

Kwa nini inatulazimu kutumia mbolea?
Hili ni swali muhimu linalojibiwa  na  Afisa 

Udhibiti Ubora wa Mbolea wa TFRA Raymond 
Konga,. Anasema kwamba ili mimea iweze 
kukua na kutoa mavuno bora inahitaji ipate viru-
tubisho vya kutosha (Lishelinganifu), 

Virutubisho hivyo pia hupatikana kwenye 
udongo wenye rutuba ya kutosha aliongeza 
kuwa upungufu wa virutubisho unapotokea 
shambani (rutuba inapopungua) huhitajika 
kuongezwa kwa kuweka mbolea (madini au ya 
asili).

Bw.Konga anaeleza kuwa kabla ya kuwe-
ka mbolea hizo ni lazima vitu muhimu vifuata-
vyo vizingiatiwe: afya ya udongo wa shamba, 
aina ya mbolea itakayotumika, upatikanaji wa 
Mbolea na unyevunyevu kwenye udongo.

“Afya ya udongo inasaidia kutambua viru-
tubisho vilivyopo kwenye udongo vipo kwa kiasi 
gani na pH yake’. Pia kutambua kiasi cha pH ya 
udongo ambapo husaidia kujua kuboresha ili 
uendane na mahitaji ya mimea kuhusu uyey-
ushaji na upatikanaji wa virutubisho,” anaeleza.

Mtaalam huyo anaeleza kuwa upimaji wa 
udongo una faida kama vile kupunguza ghara-
ma kwa sababu mteja atanunua mbolea kulin-
gana na upungufu uliopo kwenye udongo wake, 
kutambua kiwango sahihi cha kuweka mbolea 
katika shamba na kuepusha changamoto za ku-
haribu ardhi na mazingira

Kanuni nne za matumizi ya mbolea
Ili utumie mbolea kwa ufasaha na uweze 

kupata matokeo mazuri kwa kilimo chenye tija, 
ni lazima uzingatie kanuni nne za matumizi bora 
ya mbolea, kwa mujibu wa  Bw. Konga.

“Kanuni hizo ni mbolea sahihi. Hii ni kutoka-
na na kuwa mazao hutofautiana katika mahitaji 
ya virutubishi lakini pia uchaguzi wa mbolea ya 
kutumia kwa kuzingatia virutubishi vilivyopo. 

Jinsi matumizi sahihi ya 
mbolea yanavyochangia 

ukuaji wa mimea
6. Nitrogen, Phosphate & Potassium (NPK)

1)	 NPK = 25%N: 5%P205: 5%K20 +3S
2)	 NPK = 17%N: 17% P205 : 17% K20
3)	 NPK = 16%N: 16% P205 : 16% K20
4)	 NPK = 20%N: 10% P205 : 10% K20
5)	 NPK = 10%N: 18% P205 : 24% K20
6)	 NPS = 19%N: 38% P205 + 7%S
7)	 NPK Zn = 11%N: 22% P205 : 21% 

K20 +4%S, 1%B +0.1%Zn

7. Mbolea za kimiminika
Baadhi ya mbolea za kimiminika ni 
kama vile:
1)	 Kyto Booster 12%N: 10%P2O5: 

8%K20 + TE
2)	 Booster IIC = 32%N: 10% P2O5 : 8 

K20 + TE
3)	 Mo-quick = 20%N: 20% P2O5 : 20% 

K20
4)	 Kilimo Booster Plus = 19%N: 19% 

P2O5 : 10% K20
5)	 Vegmax = 1.08%N: 0.1% P2O5 : 

3.78% K20 + 0.3%S, 0.44%CaO, 
0.39%Mg, 28.5% Organic matter 
+Growth homone

6)	 Agrigrow Starter =14%N: 28% 
P2O5 : 18% K20 + TE

7)	 Agrigrow Vegetative = 30%N: 10% 
P2O5 : 10% K20 + TE

8)	 Agrigrow Fruiting& Flowering 
=15%N: 5% P2O5 : 35% K20 + TE

9)	 Synergizer = 8%N: 32% P2O5 : 4% 
K20

10)	Yara Vita Cereal Boot
11)	Yara Vita Trace BZ
12)	Yara Vita Bortrac 150

8.   Visaidizi vya mbolea
Chokaa kilimo/chokaa mazao
1)	 Agricultural Lime (Calcium Carbon-

ate)
2)	 Dolomite Lime (Calcium Magne-

sium Carbonate)
3)	 Agriculture Gypsum (Calcium Sul-

phate)

AINA TOFAUTI YA MBOLEA ZA DAP

       
DAP nyeusi                                       DAP kaki
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Kanuni ya pili ni kuzingatia kiwango sahihi 
(Right rate). Inatakiwa kuweka kiwango tu kile 
kinachotakiwa kulingana na mahitaji ya udon-
go na zao husika. Kanuni ya tatu ni kuangalia 
muda sahihi (right time) wa uwekaji mbolea. 
Weka mbolea muda ambao mmea unahitaji 
kuepusha mbolea hiyo kuchujika /au kutotumi-
ka na mmea kwa kuwahi au kuchelewa kuweka. 
Kanuni ya mwisho ni kuhakikisha uwekaji wa 
wa mbolea sehemu sahihi (right place) ambapo 
mizizi inaweza kufika na kufyonza.

Katika kilimo na matumizi sahihi ya mbolea 
kila aina ya mbolea inatakiwa kuwekwa kwa 
kuzigatia lengo kuu la matumizi ya mbolea hiyo. 

Mbolea ya Kupandia
Kwa kuanzia endapo tutatumia mbolea za 

kupandia, hizi ni mbolea zinazotumika sham-
bani kabla ya kupanda au kusia mbegu. Mbolea 
hizi ni muhimu ziwe na kirutubishi cha Fosiforasi 
– Fosiforasi ni muhimu sana katika kipindi cha 
awali cha ukuaji wa mmea kwani huuwezesha 
kuwa na mizizi mingi na kuwa na nguvu ya kuu-
shikilia mmea kwenye udongo.

Kuweka mbolea za kupandia
•	 Mbolea za kupandia zinawekwa shambani 

kabla ya kupanda / kusia mbegu kwa
i. 	 Kusambaza kwenye eneo husika
ii. 	 Kuchanganya na udongo
iii. 	 Kwenye mistari au
iv.	 Mashimo ya kupandia

•	 Mbolea ya viwandani 
Matumizi ya mbolea za viwandani hutege-

mea kiwango cha virutubisho vilivyomo kwenye 
udongo na hii inatokana na baada ya kupima 
afya ya udongo na kujua ni kwa kiasi gani uweze 
kuweka mbolea.

Uwekaji wa mbolea ya kupandia
i.	 Kwa mbolea za asili changanya mbolea 

na udongo kabla ya kupanda
ii.	 Wakati wa kupanda mazao lazima uzin-

gatie kutenganisha mbolea na mbegu
iii.	 Hatua za kufuata
iv.	 Chimba shimo
v.	 Weka mbolea
vi.	 Fukia mbolea
vii.	 Weka mbegu
viii.	Fukia shimo lote

Kiasi/kiwango cha kuweka kwa shimo ama mmea
Kiasi cha mbolea kinachowekwa kwenye 

shimo gramu 4 - 5 ifukiwe kidogo na udongo ili 
kutenganisha kugusana na mbolea.

Mbolea za Kukuzia
Mbolea ya kukuzia ni mbolea zinazotumika 

baada ya mimea kuota mbolea hizi ni lazima 
ziwe na kirutubishi madini ya Nitrogeni (yan-
ayosaidia mmea katika utengenezaji wa majani 
mengi yenye rangi ya kijani na hivyo kuuweze-
sha mmea kutengeneza chakula cha kutosha 
kwa ajili ya ukuaji.

Uwekaji wa Mbolea ya kukuzia kwenye mimea
• 	 Mbolea ya kukuzia huwekwa kuzungu-

ka kila shina la mimea au upande mmoja 
au pande mbili za kila shina ama kwa ku-
tawanya kwenye mazao kama mpunga

   

Uwekaji wa mbolea ya kukuzia kwenye mmea
i.	 Sehemu ya kuweka iwe na umbali wa 

sentimita 5 kutoka kwenye mmea
ii.	 Kiasi cha mbolea kinachowekwa 

kwenye mmea ni gramu nne mpaka 
tano lakini inatemegea na majibu ya up-
imaji wa afya ya udongo yaliyopatikana.

iii.	 Hakikisha mbolea haigusani na mmea
iv.	 Baada ya kuweka fukia kabisa
v.	 Ni vyema kuhakikisha shamba lilepalili-

wa ndio mbolea iwekwe kuzuia mbolea 
kuliwa na magugu.

Uwekaji wa mbolea usio sahihi shambani

Mbolea za maji (Foliar fertiliser)
i.	 Mbolea hizi hutumika kunyunyizia 

kwenye majani (Foliar application)
ii.	 Njia hii inatumika kwa mbolea za maji 

zimezoeleka kama booster
iii.	 Mkulima anaweza kuweka mbolea ya 

maji kwenye mimea inayokuwa kwa 
njia ya kunyunyizia.

iv.	 Inashauriwa kunyunyizia wakati wa 
asubuhi na jioni kwani joto husababisha 
vitundu vilivyopo kwenye mmea kufun-
ga.

Matumizi ya mbolea lazima yazingatie mbinu zingine za 
kilimo.

Ni muhimu kutumia mbolea katika kilimo 
cha mazao yetu ili kupata mavuno mengi laki-
ni ikumbukwe kwamba matumizi ya mbolea 
ni lazima yaambatane na matumizi ya mbinu 
nyingine bora za kuzalisha , kama vile:

– 	 Kuandaa shamba.
– 	 Matumizi ya mbegu bora.
– 	 Kupalilia.
– 	 Kupiga madawa ya kuzuia na kuua 

wadudu na magonjwa.
–	 Kuvuna kwa wakati unaostahili.
– 	 Kuhifadhi vizuri.

Upotevu wa virutubishi
Upotevu wa virutubishi unatokana na
1. Kuchujika (Leaching);
–	 Virutubisho katika mbolea za madini 

huyeyuka kwa urahisi na hunyonywa 
kwa urahisi na mmea , pia huchuji-
ka kwenda chini mbali na mizizi hasa 
naitrojeni na potashi

2. Kupotea kwa mvuke (Volatilization)
- 	 Mfano ni Kirutubishi cha Nitrate (NO3-)
3. Kuhama kwa virutubishi (Run Off)
- 	 Mvua inapokuwa nyingi au wakati 

wa umwagiliaji unaweza kuhamisha 
virutubishi kutoka eneo moja kwenda 
lingine.
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(Mbolea 
haitakiwi 
kugusana na 
mmea wala 
kuachwa bila 
kuifukia)
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Mwenyekiti wa  Bodi 
ya Wakurugenzi  ya 
TFRA  Prof. Anthony 
Mshandete  (kati-
kati)  alipotembelea 
ujenzi wa maabara ya  
mbolea Oktoba 1, 2021 
Jijini Dar es Salaam. 

Aliyekuwa  Katibu 
Mkuu  Wizara ya Kilimo 
Bw. Genard  Kusaya 
(katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja na 
wafanyakazi wa Mam-
laka alipotembelea 
banda la TFRA wakati 
wa maonesho ya 45 ya 
Kimataifa ya Biasha-
ra ya Dar es Salaam 
(Sabasaba)  mwezi 
Julai 2021.

Baadhi ya watumi-
shi wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa  Mbolea 
Tanzania walioshiriki 
mafunzo ya namna ya  
kupambana na VVU/
UKIMWI na magonjwa 
sugu yasiyo ambukiza 
yaliyofanyika  mwezi  
Agosti,  2021  jijini  Dar  
es  Salaam.

Habari katika Picha
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Washiriki wa mafun-
zo ya uhamasishaji 
wa matumizi sahihi 
ya mbolea kwa zao 
la alizeti yaliyofan-
yika Halmashauri ya  
Ikungi mkoani Singida. 
Wakulima wapatao  
251 walipata mafunzo 
hayo. 

Washiriki wa mafunzo 
ya uhamasIshaji  wa 
matumizi sahihi ya 
mbolea kwa zao la 
alizeti yaliyofanyika 
Disemba 6 - 8, 2021 
katika Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mpwapwa 
mkoani Dodoma. Zaidi 
ya wakulima 120 wali-
pata mafunzo hayo.

Habari katika Picha

Washiriki  wa mafun-
zo ya uhamasishaji 
wa matumizi sahihi 
ya mbolea yaliyo-
fanyika katika Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Igunga mkoani 
Tabora. Wakulima  
wapatao 146 walipa-
ta mafunzo hayo.
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

TARI Mlingano,  moja ya vituo 17 vya Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), imefanya 
tathmini ya afya ya udongo kwa mikoa 18 nchini 
ili kujua aina ya mbolea zinazofaa katika mae-
neo hayo, imeelezwa.

Wataalam wa kilimo wanasema kwamba 
kuna uhusiano mkubwa kati ya afya ya udongo 
na matumizi sahihi ya mbolea na kwamba “si 
vema kutumia mbolea bila  kujua afya ya udon-
go husika.”

Mkurugenzi wa TARI Mlingano, kituo cha 
utafiti ambacho kiko wilayani Muheza, mkoani 
Tanga, Dk. Catherine Senkoro, alisema waka-
ti wa Maadhimisho ya Siku ya Mbolea Duniani 
mwaka huu kwamba serikali bado inaendelea 
kuzifanyia kazi taarifa za tathmini ya udongo 
kwa nchi nzima ili kuona mbolea zinazofaa ka-
tika maeneo hayo.

Maadhimisho ya Siku ya Mbolea Duniani 
2021 yalifanyika mjini Songea, mkoani Ruvu-
ma, kuanzia Oktoba 11 hadi 13 na kushirikisha 
wadau mbalimbali kutoka mashirika/taasisi za 
serikali na binafsi, watengengenezaji, waingizaji 
na wasambazaji wa mbolea.

Dkt. Senkoroa alisema mbolea mbadala zi-
takuja baada ya tathmini ya afya ya udongo wa 
maeneo mbalimbali na kwamba hadi sasa yapo 
mapendekezo yaliyowasilishwa serikalini kwa 

utekelezaji. 
Kituo cha TARI Mlingano kinajishughulisha  

na kufanya tafiti za maliasiili za kilimo ikijumui-
sha afya ya udongo, kufanya tafiti na kubuni 
teknolojia za uzalishaji na uendelezaji wa zao la 
mkonge, na kuzalisha na kusambaza  teknolojia 
kwa walengwa ili kuongeza tija katika uzalishaji 
wa mazao ya chakula.

 Baadhi ya huduma zinazotolewa na TARI 
Mlingano ni upimaji wa sampuli za udongo, 
mbolea na maji kwenye maabara kuu ya kitai-
fa iliyopo kituoni hapo,  kutoa mafunzo kwa 
wakulima, maafisa ugani, na wadau wa kilimo 
juu  ya afya ya udongo na kilimo bora cha zao 
la mkonge, na kuzalisha mbegu bora za zao la 
mkonge.

Mafanikio yaliyopatikana katika kituo hicho 
ni uzalishaji mbegu za mkonge aina ya chotara 
11648, H 1300 na Mlola 1, uzalishaji mapende-
kezo ya aina na viwango vya mbolea kwa mazao 
mbalimbali nchi nzima, kutengeneza ramani 
zinazoonyesha aina za udongo, kanda za iko-
lojia za kilimo na mwongozo wa uzalishaji wa 
mazao Tanzania.

Mafanikio mengine ni kuzalisha aplikesheni 
inayomsaidia afisa ugani kushauri matumizi sa-
hihi ya mbolea na kutengeneza mipango ya ma-
tumizi bora ya na ardhi kwa kilimo kwa wadau 
mbalimbali.

Swali: Dkt. Ngailo Mkurugenzi, 
Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania, unaweza kutueleza kwa 
kifupi majukumu ya TFRA? 

Jibu: Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) ni Taasisi ya Serikali chini ya 
Wizara ya Kilimo iliyoanzishwa kwa Sheria ya 
Mbolea ya mwaka 2009, kanuni za Mbolea 
za mwaka 2011 na Kanuni za Ununuzi wa 
mbolea Kwa pamoja za mwaka 2017. Jukumu 
lake kuu ni kudhibiti ubora na biashara ya 
mbolea pamoja na visaidizi vyake (FFS – 
Fertilizer and Fertilizer Supplements) katika 
mnyororo wa thamani ikiwemo utengeneza-
ji, utunzaji, uingizaji nchini (Imports), usam-
bazaji na uuzaji nje ya nchi (export).  Katika 
kutekeleza majukumu yake, TFRA hutoa 
huduma mbalimbali za udhibiti ikiwemo 
kusajili mbolea na visaidizi vyake, wafanya-
biashara na wawekezaji, maeneo ya shughuli 
(Business premises) za mbolea, wakaguzi 
na wachambuzi wa mbolea. Kazi zingine ni 
kutoa vibali vya kuingiza na kuuza mbolea 
nje ya nchi na kutoa leseni za watengenezaji 
na wafanyabiashara wa mbolea na visaidizi 
vyake.

Swali: Dkt. Ngailo, tunaomba utueleze  
picha ya ujumla kuhusu  hali ya uwekezaji        
na biashara ya mbolea  hapa nchini kwa 
sasa ikoje?

Jibu: Wakulima wa Tanzania hutumia 
takribani tani 350,000 – 500,000 za mbolea 
kwa mwaka ambapo 90% ya kiasi hiki 
hununuliwa toka nje ya nchi. Wazalishaji wa 

Inaendelea Uk. 19

TARI Mlingano 
yatathmini afya ya 
udongo mikoa 18

Ujenzi wa viwanda vya 
mbolea utaokoa mamilioni 

ya fedha za kigeni 
Wakulima wa Tanzania hutumia takribani tani 350,000 – 500,000 za mbolea kwa 

mwaka ambapo 90% ya kiasi hicho  hununuliwa kutoka nje ya nchi. Wazalishaji wa ndani 
hutengeneza takribani 10% ya kiasi kinachotumika nchini na kati ya kiasi hicho kin-
achozalishwa ndani ya nchi, 80% inazalishwa na kiwanda cha Minjingu kilichopo Mkoani 
Manyara. Kutokana na hali hiyo Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA Dkt. Stephan Ngailo 
anasema ni muhimu kwa Serikali kuchukua hatua madhubuti ili kuhakikisha kuwa uzal-
ishaji wa mbolea nchini unaongezeka na wakulima wanapata mbolea bora kwa wakati 
na kwa bei nafuu. Mwandishi Wetu MATILDA KASANGA  anazungumza na Dkt. Ngailo 
wakati wa Maonesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa yanayofanyika kuanzia tarehe 28 
Juni 2021  hadi Julai 13 202i jijini Dar Es Salaam.
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Mkurugenzi wa Kituo cha TARI Mlingano
Dkt. Catherine Senkoro
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ndani hutengeneza takribani 10% ya kiasi 
kinachotumika nchini na kati ya kiasi hicho 
kinachozalishwa ndani ya nchi, 80% inazal-
ishwa na kiwanda cha Minjingu kilichopo 
Mkoani Manyara. 

Vipo viwanda vinavyozalisha chokaa 
mbolea/Visaidizi vya mbolea ambavyo vilivyo 
vikubwa ni  vitatu (3);  (ABM equipment na 
HSSL vilivyopo Tanga, na Dodoma Cement 
kilichopo Dodoma) ambavyo kwa pamo-
ja uzalishaji wake ni 2% tu ya mahitaji ya 
mbolea nchini. Vipo viwanda  vingi vidogo 
vidogo vinavyopatikana sehemu mbalimba-
li nchini hasa Mikoa ya Kaskazini na Dar es 
Salaam ambavyo huzalisha  mbolea za maji 
(foliar fertilizer) na ambavyo  uzalishaji wake 
ni  chini ya 1% ya mbolea zote zinazotumika 
nchini kwa mwaka.

Kuna mtandao mpana wa wafanya-
biashara wa mbolea nchini, kuanzia wafa-
nyabiashara wakubwa wanaoagiza mbolea 
kutoka nje ya nchi, wafanyabiashara wa 
kati wanaosambaza mbolea katika Mikoa 
na wilaya zote nchini, pamoja na wafanya-
biashara wadogo wanaopatikana hadi mae-
neo ya vijijini walipo wakulima.

Swali: Umesema awali kuwa takribani 
aslimia 90 ya mbolea inayotumika hapa 
nchini inaingizwa kutoka nje , je ni kiasi 
gani  cha fedha za kigeni kinachotumika 
kuagiza bidhaa hiyo muhimu? 

Jibu: Tanzania imekuwa ikitumia zaidi ya 
dola milioni 200 kuagiza mbolea kutoka nje  
ya nchi kila mwaka ambazo zingeweza kufa-
nya mambo mengine ya maendeleo. Iwapo 
mbolea itazalishwa hapa nchini  italeta tija 
zaidi kwa taifa tofauti na ilivyo sasa. Kimsingi 
tunatumia pesa za wakulima na hii ni hasara 
kwao na kwa taifa. Jitihada zinazofanywa na 
serikali zinalenga kuhakikisha kuwa mbolea 
inazalishwa kwa wingi hapa nchini na hili 
likifanyika litapunguza bei ya pembejeo 
hiyo kwa wakulima.  Hivi karibuni Waziri wa 
Kilimo Prof. Adolph Mkenda aliziagiza taasisi 
za utafiti wa kilimo ikiwemo TARI kuwekeza 
katika tafiti zitakazowasaidia  wazalishaji wa 
ndani wa mbolea kuzalisha  mbolea zenye 
ubora,  hatua ambayo itasaidia nchi kuacha 
au kupunguza kwa kiasi kikubwa kuagiza 
pembejeo  hiyo muhimu  kutoka nje.

Swali: Ni Jitihada zipi zinafanyika na 
Serikali ili kuongeza uzalishaji wa ndani wa 
mbolea nchini?

Jibu: Jitihada za Serikali kuongeza uzal-
ishaji wa ndani wa mbolea ni   ni pamoja na  
kuhamasisha wafanyabiashara wa mbolea 
na watu wengine wenye uwezo kujenga 
viwanda vya mbolea, kuhamasisha viwanda 
vilivyopo kuongeza uzalishaji wa mbolea, 
kushirikiana na wazalishaji wa mbolea wa 
ndani kuainisha changamoto zinazowakabili 
na kuziwasilisha mamlaka za juu kwa utatuzi 
na kuwashauri wazalishaji wa mbolea wa 
ndani kwa kushirikiana na Taasisi mbalimbali 
kuhamasisha matumizi ya mbolea wana-
zotengeneza kwa kutumia njia mbalimbali 
ikiwemo mashamba ya mifano ili kuonyesha 
ufanisi wa mbolea wanazozalisha ili wakuli-
ma na wadau wa kilimo waweze kuziona. 

Swali: Je, ni fursa zipi zilizopo kwa 
wawekezaji wanaotaka kuwekeza katika 
viwanda vya mbolea nchini? 

Jibu: Tanzania ni nchi inayofaa kwa 
uwekezaji katika viwanda vya mbolea na 
visaidizi vyake kutokana na fursa mbalimbali 
ikiwemo  utashi mkubwa sana wa kisiasa 
katika uwekezaji wa viwanda ikiwa ni pamoja 
na viwanda vya mbolea, soko kubwa la ndani 
na nje ya nchi, miundombinu rafiki, kuna 
malighafi aina zote (Nitrogen, Phosphates 
na Potassium) kwa ajili ya utengenezaji wa 
mbolea za aina mbalimbali. Malighafi zina-
tosheleza kwa miaka zaidi ya 100 ijayo. Fursa 
zingine ni upatikanaji wa rasilimali watu 
kada zote wanaoweza kusaidia uzalishaji 
wa mbolea  kwa ufanisi, uwepo wa  vituo 
vya utafiti vinavyofanya utafiti na majarib-
io  kuhusu mbolea inayofaa kulingana na  
afya ya udongo wa eneo  na zao husika na 
kuongezeka kwa viwanda vinavyochakata 
mazao ya kilimo. 

Swali: Je, ni kwa namna gani Serikali 
kupitia TFRA inakuza biashara ya mbolea 
nchini?

Jibu: TFRA inakuza biashara kwa kutoa 
huduma wezeshi kwa wafanyabiashara 
kama vile utoaji wa vibali vya kuingiza na 
kuuza mbolea nje ya nchi, kusajili na kutoa 
leseni za kutengeneza, kuingiza, kusambaza 
na kuuza mbolea,kuhamasisha uwekezaji 
na ushiriki wa wadau mbalimbali katika 
mnyororo wa thamani wa mbolea ikiwemo 
ujenzi wa viwanda vya mbolea na maghala, 
kutoa elimu kwa umma juu ya umuhimu 
wa kutumia mbolea na hivyo kuongeza 
matumizi na kukuza biashara ya mbolea. 
Pia, TFRA imerahisisha utoaji wa huduma 
kwa wateja kwa kuanza kutumia mtandao 
(Fertilizer Information System – FIS) katika 
kutoa huduma mbalimbali. 

Swali: Je, TFRA ina uhusiano gani na 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) katika 
suala la uwekezaji na biashara ya mbolea?

Jibu: TFRA hufanya kazi kwa karibu sana 
na kituo cha uwekezaji (TIC) kwa maana 
kwamba humuunganisha kila anayeonesha 
nia ya kuwekeza katika tasnia ya mbolea. 
Sambamba na hilo, TFRA hutoa huduma 
zote za udhibiti na ushauri ili kuwezesha 

wawekezaji kufanikisha malengo yao. 

Swali:  Je, ni taratibu zipi ambazo 
mwekezaji wa kiwanda cha mbolea anat-
akiwa kuzifuata? 

Jibu: Kila anayehitaji kuwekeza katika 
utengenezaji wa mbolea na/au visaidizi vyake 
hutakiwa kufuata taratibu mbalimbali za 
kisheria ikiwemo kutambulika kisheria kwa 
kuisajili kampuni, kuwasilisha maombi ya 
kuwekeza katika kiwanda cha mbolea  TFRA, 
kufanya tathmini ya athari kwa mazingira 
(EIA - Environmental Impact Assessment), 
ukaguzi wa TFRA, usajili wa eneo la biashara, 
kupata leseni ya TFRA na kusajili mbolea 
husika.  Huduma zote za TFRA isipokuwa 
ukaguzi na uchambuzi hupatikana kwa njia 
ya mfumo wa mtandao wa taarifa za mbolea 
(FIS – Fertilizer Information System) kupitia 
http://fis.tfra.go.tz. 

Swali: Je kuna wawekezaji walioone-
sha nia ya kuwekeza katika viwanda vya 
mbolea? 

Jibu: Hadi kufikia mwezi Mei 2021,  jumla 
ya wadau saba (7) kutoka nchi mbalimbali 
walionesha nia na jukumu kubwa la Serikali 
ni kuhahakisha kuwa inaandaa mazingira 
wezeshi ya kuwafanya wawekezaji hao 
waanze uwekezaji wao bila kikwazo cho-
chote.

Swali: Dkt. Ngailo: Unatoa, wito gani 
kwa Sekta binafsi na kwa watanzania kwa 
ujumla kuhusu uwekezaji katika Tasnia ya 
mbolea?

TFRA inaendelea kuhamasisha wadau 
kutoka ndani na nje ya nchi kuwekeza kati-
ka viwanda vya mbolea ili kunufaika na fursa 
zilizopo na kuongeza upatikanaji wa mbolea 
nchini na kupunguza utegemezi kwa mbolea 
kutoka nje ya nchi. Ukiacha uwekezaji katika 
viwanda, pia kuna fursa za uwekezaji katika 
huduma nyingine wezeshi kama vile ma-
ghala ya kuhifadhi mbolea, utengenezaji wa 
vifungashio vya mbolea, huduma ya usafir-
ishaji na nyinginezo.  Zaidi, ili kuongeza tija 
ni muhimu wadau wa kilimo kuendelea ku-
waelimisha wakulima kuzingatia kanuni za 
kilimo bora ili kuongeza tija katika uzalishaji 
kwa utoshelevu wa chakula, kuongeza kipato 
na kukuza uchumi wa nchi.

Inatokaa Uk. 18
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kasim Majaliwa Majaliwa 
akipewa maelezo ya namna kiwanda cha mbolea cha Intracom kitachojengwa na 

uwezo wake wa kuzalisha kiasi cha tani sita za mbolea kwa mwaka.
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

MAMLAKA ya Udhibiti wa  Mbolea Tanza-
nia (TFRA) imetoa mafunzo kuhusu matumizi 
sahihi ya mbolea kwa wakulima 507 wa zao la 
alizeti katika mikoa mitatu ya Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji  wa 
TFRA, Dkt. Stephan Ngailo, mikoa iliyohusika 
na mafunzo hayo ni Singida, Dodoma na Tabora.

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanza-
nia kwa mujibu wa Sheria ya Mbolea Na.9 ya 
mwaka 2009 ina jukumu la kutoa elimu kuhusu 
matumizi sahihi ya mbolea kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa.

TFRA ilitoa mafunzo kwa wakulima wa al-
izeti kufuatia maagizo ya Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa na Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka 
ya kutoa hamasa kuhusu matumizi sahihi ya 
mbolea katika zao la alizeti.

Dkt. Ngailo amesema lengo la mafunzo 
hayo ni kuhakikisha wakulima wa alizeti wana-
pata mafunzo sahihi ya mbolea ili kuongeza tija 
katika uzalishaji wa zao la alizeti  na upatikanaji 
wa  mafuta ya kula nchini.

Mafunzo yaliyotolewa katika Wilaya ya Mp-
wapwa mkoani Dodoma, Wilaya ya Ikungi mkoa 
wa Singida na Wilaya ya Igunga mkoani Tabora 
ambapo vikundi mbalimbali  vya wakulima wa 

zao la alizeti vilishiriki.
Dkt. Ngailo alisema mada zilizofundishwa 

kwa wakulima ni pamoja kazi za Majukumu ya 
TFRA, mnyororo wa thamani wa zao la alizeti 
ulimwenguni na nchini, kanuni bora za kilimo 
cha zao la alizeti, mbolea na virutubisho na ma-
tumizi sahihi ya mbolea katika zao la alizeti.

Mada nyingine  zilikuwa ni uhifadhi wa 
mbolea, utunzaji wa kumbukumbu za mbolea 
na faida zake, sheria ya mbolea na adhabu zake 
na elimu ya mfumo wa  usajili na utoaji wa leseni 
kupitia mtandao wa FIS.

Katika mafunzo haya, Dkt. Ngailo alisema 
washiriki kutoka  Wilaya ya Mpwawa, Ikungi na 
Igunga waliitikia vema na kuyafurahia kwa sa-

Wakulima 507 wa alizeti 
wapata mafunzo 

babu ilikuwa kiu yao ya muda mrefu.
Jumla ya washiriki 507 walihudhuria ma-

funzo na kupewa vyeti. Kwa wilaya ya Mpwa-
wa washiriki walitoka vijiji vya Mnchangu, Ilolo, 
Kisokwe, Igovu, Mazae, Vinghakie, Mlembwe, 
Idilo, Lupeta, Mpwapwa na Mshongo.

Washiriki mbalimbali walipata fursa ya ku-
uliza  maswali mbalimbali katika kipindi cha ma-
funzo. Maswali hayo yaligusia upandaji wa bei 
ya soko ya mbolea, uwekaji mbolea katika zao 
la alizeti, mazao ya kuchanganya katika kilimo 
mseto na kilimo cha mzunguko (Crop rotation).

Maswali mengine yaligusa upatikanaji wa 
mbegu bora za zao la alizeti, mkakati endelevu 
wa mamlaka ya TFRA katika kutoa mafunzo ya 
matumizi sahihi ya mbolea  katika  zao la alizeti 
kwenye maeneo mbali mbali, TFRA ilivyojipan-
ga kuhakikisha makampuni yanahamasishwa 
kutengeneza mbolea katika vifungashio vya kilo 
5, 10, 25 na 50, na namna ya upimaji wa afya ya 
udongo kujua viinishe vilivyokosekana na nam-
na ya kutambua rutuba ya udongo

Washiriki waliishukuru Bodi ya Wakuru-
genzi na Mkurugenzi Mkuu  wa Mamlaka na 
wadau kwa kufanikisha zoezi la utoaji elimu ya 
matumizi bora ya mbolea kwa sababu ilikuwa ni 
moja ya changamoto inayowakabili.

Pamoja na pongezi hizo pia washiriki wali-
pendekeza mafunzo yatolewe kwenye wilaya 
nyingine zilizobaki kwa mikoa   ya Tabora, Sin-
gida na Dodoma.

Pia TFRA ilitakiwa kuwatembelea mara kwa 
mara kuhakikisha  elimu ya matumizi sahihi ya 
mbolea inazingatiwa.

Lengo la mafunzo 
hayo ni kuhakikisha 

wakulima wa alizeti wa-
napata mafunzo sahihi 
ya mbolea ili kuongeza 

tija katika uzalishaji 
wa zao la alizeti  na 

upatikanaji wa  mafuta 
ya kula nchini



Na. Namba ya 
Usajili Jina la Mbolea Kiwango cha virutubisho Mwaka wa 

usajili
1 0001 Urea 46%N 2012

2 0002 Di-Ammonium Phosphate (DAP) 18%N: 46%P2O5 2012

3 0003 Mono Ammonium Phosphate (MAP) 11-12%N: 48-61%P2O5 2016

4 0004 Calcium Ammonium Nitrate (CAN) 26-27%N 2012

5 0005 Ammonium Sulphate (SA) 21%N + 24% S 2012

6 0006 Triple Super Phosphate (TSP) 46%P2O5 2012

7 0007 Potassium Chloride (Muriate of 
Potash (MOP) 60%K2O 2012

8 0008 NPK 25:5:5 25%N: 5%P2O5: 5%K2O 2012

9 0009 NPK 17:17:17 17%N: 17%P2O5: 17%K2O 2012

10 0010 NPK 16:16:16 16%N: 16%P2O5: 16%K2O 2012

11 0011 NPK 20:10:10 20%N: 10%P2O5: 10%K2O 2012

12 0012 NPK 10:18:24 10%N: 18%P2O5: 24%K2O 2012

13 0013 Sulphate of Potash (SOP) 48-53%K2O + 17-18%S 2015

14 0014 NPK 6%N: 24%P2O5: 20%K2O + 1.5%Mg, 8%S, 0.25%B, Zn 2012

15 0015 NPK 5%N: 20%P2O5: 24%K2O + 1%Mg, 10%S, 0.25%B, Zn 2012

16 0021 Coating Material (Avail, Nutris) 1.5%Zn, 0.5%Mn 2012

17 0022 Minjingu Nafaka plus 9%N: 18%P2O5: 6%K2O + 25%CaO, 2%MgO, 
5%S,0.1%B,0.5%Zn  2018

18 0023 Magnesium Nitrate 11%N +15%MgO 2012

19 0024 NPK 23:10:5 23%N: 10%P205: 5%K20 2012

20 0025 Plant Catalyst 0.00002728% Cacl2, 0.00002728% MgSO4, 0.000798% 
Sulfate Castor Oil, 0.00596% Sodium Metasilicate, 1% 2020

21 0026 NPK 23:21:0 + 4 S 23%N: 21%P2O5: 0%K2O + 4%S 2012

22 0027 NPK 22:6:12 22%N: 6%P2O5: 12%K2O + 2%CaO, 3%S, 1%MgO, 
0.2%B, 0.2%Zn 2012

23 0028 Calcium Nitrate 15.5%N + 26.5%CaO 2015

24 0030 Poly NPK 17:17:17 17%N: 17%P2O5: 17%K2O 2016

25 0031 NPK 15:9:20+TE 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + TE 2018

26 0032 S Poly NPK 8:14:19 8%N: 14%P2O5: 19%K2O 2016

27 0033  Poly NPK 8:14:19 8%N: 14%P2O5: 19%K2O 2016

28 0034 Booster IIC 32%N: 10%P2O5: 8K2O + TE 2016

29 0035 NPK 15:15:15 15%N: 15%P2O5: 15%K2O 2016

30 0036 Maxi MKP 52%P2O5: 34%K2O 2016

31 0038 Maxi KS 50%K2O + 3%H2SO4 2016

32 0039 Max Magna N 15% MgO + 98% Mg (NO3)2 2016

33 0040 Agro Leaf Power Calcium Potassium Nitrate, Calcium Nit 2012

34 0041 Agro Leaf Power High P Iron, Mnganase, Copper, Boric 2013

35 0042 Agro Leaf Power Total Potassium Nitrate, Copper, Boron 2013

36 0043 Tecamin Raiz 5.5%N: 0% P205: 1%K2O + 0.05%B, 0.15%Zn, 0.5%Fe, 
0.05%Cu, 0.3%Mn,4.7% Amino Acids, 22%OM 2016

37 0044 Agro Feed Plus 12%N: 10% P2O5: 8%K2O + TE 2013

38 0045 MAXI Map 61.5%P2O5 + 12.1% NH4 2016

39 0046 Agro Leaf Power Magnesium Potasium Nitrate Manganese, Cupper 2013

Orodha ya Mbolea na Visaidizi 
vya Mbolea vilivyosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Mbolea, 2009

Mbolea Bora kwa Wakulima wote
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40 0050 Micro Nutrients (Zinc Sulphate 
Heptahydrate) 0.3%Mg,11%S, 21.5%Zn, 0.004%Cu 2013

41 0053 Easy grow starter 18%N: 20%P2O5: 21%K2O 2013

42 0054 Pot Phos 0%N: 50%P2O5: 30%K2O 2016

43 0055 NPK 14:0:2 + 13Ca + 2.5Mg 14%N: 0% P2O5: 0.2%K2O + 13%CaO, 2.5%Mg + TE 2013

44 0056 Agriculture Lime (Calcium Carbonate) CaCO3 2015

45 0057 Agriculture Gypsum (Calcium 
Sulphate) CaSO4.2H20 2015

46 0058 Easy grow Flower and Fruits 14%N: 11%P2O5: 33%K2O 2013

47 0059 Easy gro Vegetative 27%N: 10%P2O5: 16%K2O 2013

48 0060 MAXI Magna S 16%MgO + 12.5% S 2016

49 0061 MAXI Calci N 15.5% N + 18.5% Ca 2016

50 0062 MAXI K 13%N: 46% K2O 2016

51 0063 Potassium Nitrate 13%N: 44%K2O 2012

52 0064 Nutrivant Plus Malt Barley 23%P2O5: 42%K2O + 0.1%B, 0.5%Zn, FV 2013

53 0065 Nutrivant Plus Potato 43%P2O5: 28%K2O + 2%MgO, 0.5%B, 0.2%Mn 2013

54 0066 Max More 15%N: 15%P2O5: 15%K2O 2016

55 0067 Novacid 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 3%MgO + Me 2013

56 0068 Nutrivant Plus Rice 46%P2O5: 30%K2O + 2%MgO, 0.2%B, FV 2013

57 0069 Novacid 11%N: 7%P2O5: 28%K2O + 2%MgO + Me 2013

58 0070 Novacid 12%N: 8%P2O5: 23%K20 + 2%MgO + Me 2013

59 0071 Novacid 16%N: 8%P2O5: 16%K2O + 8%MgO + Me 2013

60 0072 Nova N:P:K + TE 20%N: 9%P2O5: 20%K2O + TE 2013

61 0073 Nova N:P:K 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + MgO + TE 2013

62 0074 Nutrivant 18%N: 24%P2O5: 18%K2O + TE 2013

63 0076 Fe Eddha (Micro Nutrients) 6% Fe 2016

64 0078 Minjingu Mazao NPS 10%N: 20%P2O5 + 25%CaO, 5%S, 0.5%Zn 2015

65 0079 Yaraliva Nitrabor 15.4%N + 25.6%CaO, 0.3% B 2018

66 0080 Yaravera Amidas 40%N + 5.5%S 2018

67 0081 NPK 14:14:20 + MgO + 0.1 B 14%N: 14%P2O5: 20%K2O + MgO, 0.1% B 2013

68 0082 Yaramila Winner 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + 3.8%S, 1.8%Mg, 0.02%B, 
0.02%Mn, 0.02%Zn 2018

69 0083 Yarabela Sulfan 24%N + 10.7%CaO, 6%S 2018

70 0084 Agroblen 20%N: 10%P2O5: 10%K2O + 4Mg 2013

71 0085 Poly-Booster 21%N: 21%P2O5: 21%K2O 2016

72 0087 Potassium Nitrate  13% N, 44% K2O, 0.5% CaO, 0.5% MgO 2016

73 0088 Magnesium Sulphate 99% MgSO4 2016

74 0089 NPK 13:2:44 13%N:  2% P2O5:44% K2O 2016

75 0090 Nutrivant Plus 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 2%MgO + B + Me 2015

76 0091 Ammoniated Concentrated Super- 4-6% N: 19-21% P2O5 

77 0092 Kyto Booster 12%N: 10%P2O5: 8%K2O 2021

78 0095 NPK 10:10:24 10%N: 10%P2O5: 24%K20 2014

79 0096 Sumicoat303 15% N: 36% P2O5: 0% K20 2018
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80 0097 Nutrivant NPK 31%N: 0%P2O5: 7K2O + 2% MgO + TE + FV 2016

81 0098 Nutrivant NPK 6%N: 18%P2O5: 37% K2O5 +2% MgO + TE + FV 2016

82 0099 Fertigrain Foliar 5%N + 0.1%B, 0.75%Zn, 0.1%Fe, 0.1%Cu 0.5%Mn, 
0.02%Mo, 0.01%Co, 40%OM, 10% Amino Acids 2016

83 0100 Tecamin Max 7%N + 14.4% Amino Acids 2016

84 0101 Tecamin Flower 3% N: 10% P2O5 + 1%B, 0.5%Mo, 3% Amino Acids 2016

85 0102 NPK 22:6:12 22%N: 6%P2O5: 12%K2O 2014

86 0103 Agriful 4.5% N: 1% P2O5: 1%K2O + 25% Fluvic Acids, 
25%Humic Extract, 45%OM 2016

87 0104 NPK 4:3:3 FERTIPLUS 4%N: 3%P2O5: 3%K2O 2016

88 0105 NPK 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 7S 2016

89 0106 Maxi Force Fruiter 5%N: 5%P2O5: 40%K2O + 0.25%MgO + TE 2020

90 0107 Murphy Foliar Feed 22%N: 21%P2O5: 17%K 2O 2020

91 0108 Omex foliar 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + TE 2014

92 0110 YaraVita Power Boost 4.8%N + 4.9%Mg + 4.9%B + 9.9%Zn 2020

93 0111 YaraVita Crop Boost 0%N: 30%P2O5: 5%K2O + 2.5%Mg + 3.1%Zn 2020

94 0112 Biofix Biofix-Legume Inoculant 2016

95 0113 Rokohumin Loose 7% + 49% Humic acid 2020

96 0114 Agrigrow Starter 14%N: 28%P2O5: 18%K2O + TE 2017

97 0115 Multigro 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + TE 2017

98 0116 Fastgro 12%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE 2017

99 0117 Hakika 1.5%N: 1.5%P2O5: 3.5%K2O + 25% Organic Matter 2020

100 0118 Legumefix Rhizobia Bacteria 2015

101 0119 Max More fertilizer 10%N: 5%P2O5: 40%K2O + TE 2016

102 0120 NPK 25%N: 5%P2O5: 5%K2O + 5%S 2016

103 0121 Soil Plus (Compost) 2.1%N: 3.6%K2O 2020

104 0122 Booster Sic 16%N: 10%P2O5: 8%K2O 2020

105 0123 Booster Sic 16%N:

106 0124 Urea Coated Sulfur 40%N + 7%S 2016

107 0125 Granubor Natur 15% B  2015

108 0126 Sulfur coated CAN 24%N + 15%S 2015

109 0127 Activit 4%N: 3%P2O5: 2%K2O 2016

110 0128 Sulphate of Potash 51%K20 + 18%S +1%Cl 2015

111 0129 Zinc 700 70%Zn 2016

112 0130 Bontera Bacillus, Rhizobium 2016

113 0131 Boron 15 15%B 2016

114 0132 Nutrivant High K 6%N: 18%P2O5: 37%K2O + 2%MgO, ME, FV 2021

115 0133 NPK 17:21:11 17%N: 21%P2O5: 11%K2O 2016

116 0134 Seaweed Liquid Organic Fertilizer 13.44% N: 7.55% P2O5: 4.84%K2O 2021

117 0135 Green Sea 0.6%Mg, 0.2%B, 0.4%Zn, 0.2%Fe, 0.9%Cu, 2017

118 0136 Dodoma Aglime 97.56% Calcium Carbonate 2016

119 0137 Multi K 13%N: 46%K2O 2016
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120 0138 Nutrivant High P 8%N: 50%P2O5: 8%K2O + 2 %MgO, ME, FV 2021

121 0139 Nutrivant High N 31%N: 8%P2O5: 7%K2O + 2 %MgO, B, ME 2021

122 0140 Nutrivant Balance 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 2%MgO, ME, FV 2021

123 0141 Calcium Magnesium Carbonate 
(Dolomite Lime) 48% CaCO3, 38% MgCO3,  67% ECCE 2021

124 0142 Afro Total 20%N: 20%P2O5: 20%K2O 2021

125 0143 Afro Kuza 30%N: 10%P2O5: 10%K2O 2021

126 0144 Afro Finisher 10%N: 10%P2O5: 40%K2O 2021

127 0145 Afro Starter 10%N: 52%P2O5: 10%K2O 2021

128 0146 Wuxual Macromix 24%N: 24%P2O5: 18%K2O 2016

129 0147 Polyfeed 26%N: 8%P2O5: 17%K2O + 2%MgO 2016

130 0148 Polycoffee 19%N: 19%P2O5: 19%K2O 2016

131 0149 Mono Potassium Phosphate 0%N: 51.5%P2O5: 34%K20 2016

132 0150 NPK 8%N: 24%P2O5: 16%K2O + 5%S, 0.1%B, 0.5%Zn 2016

133 0151 Minjingu Organic Hyperphosphate 
(Powder) 28%P2O5 + 36%CaO 2013

134 0152 Minjingu Organic Hyperphosphate 
(Granular) 28%P2O5 + 36%CaO 2013

135 0153 Mokusaku Cal - Phos O%N: 0.7%P2O5: 0.5%K2O + 5%Ca, 0.5% Mg 2021

136 0154 Mafanikio Farm Booster 32% N: 10%P2O5: 8%K2O 2021

137 0155 Polihalite 14%K2O + 17%CaO, 6%MgO, 47.8%SO3 2016

138 0156 Synthentic polyhalite 14%K2O + 17%CaO, 6%MgO, 47.8%SO3 2016

139 0157 Poly NPK 20:10:10 20%N: 10%P2O5: 10%K2O 2016

140 0158 S Poly NPK 20:10:10 20%N: 10%P2O5: 10%K2O 2016

141 0159 S Poly NPK 17:17:17 17%N: 17%P2O5: 17%K2O 2016

142 0160 Bioflush 49.3% Protein + 3.1 Soluble Carbohydrate 2018

143 0161 Yad Bio Vitalizer 2.45%N: 0.76%P2O5: 2.66%K2O + 13%CaO, 1.01%B 2018

144 0162 Positive booster plus 12%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE 2018

145 0163 Falmax O.P.F 2%N: 10%P2O5: 01%K2O + TE 2018

146 0164 Kristal (Magnesium Sulphate) 16%Mg + 13%S 2018

147 0165 Mazao Super Fruit & Flower 15%N: 10%P2O5: 35%K2O + TE 2018

148 0166 Yara rega 20%N: 5%P2O5: 18%K2O + Zn, B 2018

149 0167 Osmocote 18%N: 6%P2O5: 12%K2O 2018

150 0168 Boom flower 11%N: 8%P2O5: 6%K2O + TE 2016

151 0169 Snow fert 19%N: 19%P2O5: 19%K2O+ TE 2018

152 0170 Kynoplus 46 % N + 5% Zn 2018

153 0171 Sugar Oemff 9%N: 5%P2O5: 8%K2O 2016

154 0172 Green Gold 33% N 2018

155 0173 Kynopop 14%N: 09%P205: 04%K2O 2018

156 0174 Vitalon 2000 7.3% Titanic Sulphate, 1.2% Citric acid, 0.3% Tartaric 
acid, 4.2% Ammonia water, 1% Acticide 2021

157 0175 Mo-quick 20%N: 20%P2O5: 20%K2O 2018

158 0176 Vita booster plus 15%N: 10%P2O5: 34%K2O + TE 2018

159 0177 YaraMila Cereal 23%N: 10%P2O5: 05%K2O + 2%MgO +3%S + 0.3%Zn 2018
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160 0178 Mazao Super (Total) 20%N: 20%P2O5: 20%K2O + TE 2018

161 0179 Mazao Super (Vegetative) 28%N: 14%P2O5: 14%K2O + TE 2018

162 0180 NPK 14%N: 23%P2O5: 14%K2O + 5%S +1% B2O3 2018

163 0181 Boom flower 2.2% Aromatic Nitrogen 2018

164 0182 Foliar Booster Potato NPK 14:2 14%N: 25%P2O5: 13%K2O + TE 2018

165 0183 Foliar Booster High P, NPK 13: 13%N: 52%P2O5: 05%K2O + TE 2018

166 0184 Crop Master NPK 24:18:18 24%N: 18%P2O5: 18%K2O + TE 2018

167 0185 Foliar Booster High N NPK 31:1 31%N: 11%P2O5: 11%K2O + TE 2018

168 0186 Foliar Booster high K NPK 15:1 15%N: 12%P2O5: 31%K2O 2018

169 0187 NPS 19%N: 38%P2O5: 0%K2O + 7%S 2018

170 0188 SumiCoat 60 13%N: 10%P2O5: 13%K2O 2018

171 0189 Synergizer 8%N: 32% P2O5: 4%K2O 2018

172 0190 Gro plus O%N: 50%P2O5: 35%K2O 2018

173 0191 Polyfeed 28%N: 14% P2O5: 14%K2O 2017

174 0192 Fast grow fruit & Flower 14%N: 11%P2O5: 33%K2O + TE 2018

175 0193 Fast grow vetetative 27%N: 10%P2O5: 16%K2O +TE 2018

176 0194 Black alg 2%K2O + Organic Nutrients 2018

177 0195 Almina 1%N: O%P2O5 :2%K2O + Organic Nutrients 2018

178 0196 Agromaster 24%N: 6%P2O5: 12%K2O 2017

179 0197 Poly Sulphate 11.6%K2O + 12.1%CaO, 3.6%Mg, 19.2% S 2017

180 0198 Nov Acid 16%N: 32%P2O5: 16%K2O 2017

181 0199 Novacid 16%N: 8%P2O5: 25%K2O 2017

182 0200 Omex Foliar Feed 24%N: 24%P205: 18%K20 + TE 2017

183 0201 Omex Murex K Bacterial and  Algae Extract 2017

184 0202 Omex  CalMax 15%N: 22.5%CaO 2017

185 0203 Biopower (Grow Power) Bacterial and  Algae Extract 2017

186 0204 BioForce Etract of See Weed  and  Blue  Green Algae 2017

187 0205 Berrylon Etract of See Weed  and  Blue  Green Algae 2017

188 0206 Biopower Plus 30% Sea Weed Extract, 4g/L Cu + Zn + Mo + B, 12%N: 
20%P2O5: 20%K2O 2017

189 0207 Wuxal Super Amino 8%N: 8%P2O5: 6%K2O 2017

190 0208 Wuxal Microplant 5%N: 10%P2O5: 3%K2O + 1%Zn 1%Fe, 1.5%Mn, 2017

191 0209 Amcolon Suspension 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 1.5%Mg 2017

192 0210 Amcopaste 20%N: 20%P2O5: 20%K2O 2017

193 0211 Amcopaste 5%N: 50%P2O5: 30%K2O 2017

194 0212 Amcolon 20%N: 20%P2O5: 20%K2O +TE 2017

195 0213 Mofcal 12%N + 5%Mg, 15% CaO 2017

196 0214 Amcopotato 14%N: 25%P2O5: 13%K2O + 3.2%Mg, 12.5%S, 1.8% 
Zn 2017

197 0215 Amcofert O%N: 30%P205: 40%K2O + TE 2017

198 0216 Amco KTS 36%K2O + 25% S 2017

199 0217 Goldfert 10%N: 50%P2O5: 10%K2O 2017
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200 0218 Mult N 40% N 2017

201 0219 Foliboost 8.5%N + 4%B, 4% Zn, 40%C, 13.5% Amino Acid 2017

202 0220 Amcopaste 18%N: 44%P2O5 2017

203 0221 Amcopaste 15%N: 20%P2O5: 50%K2O 2017

204 0222 Amcolon 10%N: 50%P2O5: 10%K2O 2017

205 0223 Omya Calciprill 110-LF 38%CaO + 0.6%Mg 2017

206 0224 Omya  Magprill 25%CaO + 9.5%Mg 2017

207 0225 Bioenzyme 0.1%Mg, 0.4%S, 0.3%B, 0.3%Zn, 0.4%Fe, 0.1%Mn 2017

208 0226 Foltron Plus 5.6%N: 19.5%P2O5: 5%K2O + TE 2017

209 0227 Pilatus 4.9%Zn + 17% Organic Matter 2017

210 0228 YaraMila otesha 12%N: 24%P2O5: 12%K2O + 2%MgO, 5%S, 0.007%Zn 
0.2%Fe, 2017

211 0229 Bio - TBB Streptomycetes  sp, Lactobacillus sp, Rhizobium sp 2017

212 0230 Bio - TRENT Streptomycetes  sp, Lactobacillus sp, Rhizobium sp 2017

213 0231 Kilimo Booster Plus 19%N: 19%P2O5: 10%K2O 2017

214 0232 Sulphur Maji 8.5% S 2017

215 0233 Vegimax 1.1%N: 0.13%P2O5: 3.9%K2O +0.58%CaO, 0.48%Mg, 
0.38%S, 29.45% Organic Matter 2017

216 0235 PK Fertilizer  51.5%P2O5: 34%K2O 2017

217 0236 Fruit King 0.5%B, 051%Zn, 0.31%(6-BA) 2017

218 0237 Root King 0.62%IBA 2017

219 0238 Cytokinin Moreking 0.4% Cytokinin 2017

220 0239 Nutriplant Organic Plus Fertilizer 0.005%CaO, 0.007%Mg, 1.62%Zn 22%Fe, 0.001% Cu, 
0.24%Mn, 2017

221 0240 Tecamin Brix 18%K2O + 0.2% B 2017

222 0241 Tecnokel Amino Cab 10%CaO, 0.2%B, 6% Amino acid 2017

223 0242 Fertigrain  Start 3%N + 9% B, 30% OM 2017

224 0243 Agriphyt contact ZnMn 1.5%Zn, 0.5%Mn 2017

225 0244 Controlphyt Cu 6.5%Cu 2017

226 0245 Kanmetal 1%Zn, 0.5%B, 2%Fe, 0.5%Cu, 1%Mn 2017

227 0246 Kankompoze 8%N: 9%P2O5: 13%K2O 2017

228 0247 Kangrow 3%N: 2%K2O 2017

229 0248 Kanpotas 30%P2O5 2017

230 0249 Compound D 30% Humic acid + 10% Ascorbic acid 2017

231 0250 Hai 450 1.4%N: 0.3%P2O5: 0.7%K2O +2.5%OM 2017

232 0251 Alvirus 2.5%Cu 2017

233 0252 D.I Grow 2.35%N: 4.44%P2O5: 1.75%K2O + TE 2017

234 0255 Agri Grow Vegetative 30%N: 10%P2O5: 10%K2O + TE 2017

235 0256 Agrigrow Fruiting& Flowering 15%N: 5%P2O5: 35%K2O + TE 2017

236 0257 Allwin Top 28%N: 8%P2O5: 9%K2O + TE 2017

237 0258 Agrichem Folia 12%N: 10%P2O5: 10%K2O + TE 2017

238 0259 Yara Vita Trace BZ 5%N: 7.5% P2O5: 5%K2O + 5%Mg 5%S, 5%B, 5%Zn, 
0.1%Fe, 0.1%Cu, 0.1%Mn, 0.1%Mo 2014

239 0260 Yara Vita Cereal Boot O%N: 29.5%P2O5: 5%K2O+ 2.7%MgO + 3.1%Zn 2014
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240 0261 Yara Vita Zintrac 700 Conc. Zinc micronutrient 2014

241 0262 Yara Vita Bortrac 150 10.9%B 2016

242 0263 Yara vita coptrac dual 33% Cu 2018

243 0264 Mo-wonder 18%N: 6%P205: 9%K20 2018

244 0265 Mo-top 28%N: 8%P2O5: 9%K2O + 4%B 2018

245 0266 Mo-eliixer 11%N: 7%P2O5: 7%K2O 2018

246 0267 Elit N 25%N 2018

247 0268 Truva 5%N: 25%P2O5 2018

248 0269 Safir 21 2%K2O + Organic nutrients 2018

249 0270 Zincop 3%N: 15%P2O5 +10%Zn 2018

250 0271 Exelans 5%N: 0% P2O5: 5%K2O +25%OM + TE 2018

251 0272 Nessmix 0.5%B, 4%Zn,4%Fe, 0.5%Cu 2%Mn 2018

252 0273 Sweet K 30%K2O 2018

253 0274 Erth Food 1.6%N: 0.5%P2O5: 0.5%K2O + 60%OM 2018

254 0275 NPK Zn 11%N: 22%P2O5: 21%K2O +4%S, 1%B +0.1%zn 2018

255 0276 Golden leaf tobacco 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 7%CaO, 0.5%MgO, 
7%S,0.1%B 2018

256 0277 Minjingu Top dressing/Caan plus Top 
dressing 27%N: 10%P2O5: 0%K20 + 15%CaO 2018

257 0278 Mielle oemf 8%N: 17%P2O5: 2%K2O 2018

258 0279 Veggie oemf 08%N: 05%P2O5: 30K2O 2018

259 0280 Oc-booster  31%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE 2018

260 0281 Rizoliq Soy Bradyrhizobium Japonicum 2018

261 0282 Mengi mavuno  20%N: 20%P205: 20%K20 + TE 2018

262 0283 Maxiforce starter 15%N: 30%P2O5:15%K2O + 1% MgO + TE 2018

263 0284 Maxiforce Grower 30%N: 10%P2O5: 10%K2O + 0.7%MgO + TE 2018

264 0285 Maxiforce fruiter 10%N: 10%P2O5: 40%K2O + 1% MgO + TE 2018

265 0286 NPS Zn 12%N: 45%P2O5 + 5% S + 1% Zn 2018

266 0287 G - One 0.05%Fulvic Acid 2019

267 0288 Grow -Cal 10%N + 17%CaO, 14%Mg,0.1%B 2018

268 0289 Paristar 30% Humic acid + 10% Ascorbic acid 2019

269 0290 Verno Fg 30% Zn + 30% Cu 2019

270 0291 RTS 7:7:7 7%N: 7% P2O5: 7% K2O 2019

271 0292 Tanzanite Booster Plus 19.87%N: 11.74%P2O5: 11.11%K2O + 0.001%Zn, 
0.04%Fe + 0.009%Cu, 0.026%Mn 2019

272 0293 Mokusaku NPK Plus 3.67%N: 2.25%P2O5: 0.7%K2O + 0.3%Ca, 0.07%Mg 2021

273 0294 Techoel Amino Mn 2.93%N + 6.99%Mn 2019

274 0295 Controlphyt PK 29%P2O5 + 21.6%K2O 2019

275 0296 Technophyt Ph+ 3%N + 29%P2O5 2019

276 0297 Technokel Amino B 10%B 2019

277 0298 Soil king slari asilia ya kibiologia 0.02%K2O + 0.01%CaO + 0.06%Na 2019

278 0299 Soil king mbolea halisi 0.06%N: 0.01%P2O5: 0.15%K2O + 0.03%CaO 2019

279 0300 Saprolife  2.5%N: 0.3%P2O5: 0.12%K2O + Te 2019
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280 0301 Vitazyme Micro Foliar 0.15%Zn, 0.5%Fe, 0.05%Cu 2020

281 0302 Fastgrow Starter 18%N: 20%P2O5:  21%K2O + TE 2020

282 0303 Fastgrow Foliar Feed 12%N: 12%P2O5: 12%K2O + TE 2020

283 0304 Ferrelene- Fe EDDHA 6%Fe 2020

284 0305 Elfert- F 4.1%MgO ,1.12%B, 2.9%Zn 5.4%Fe, 0.67%Cu, 
2.83%Mn, 0.048%Mo 2020

285 0306 Giant 0%N: 45%P2O5: 55%K2O 2020

286 0307 Micronet-15 2%MgO, 1.5%B, 4%Zn, 4%Fe, 0.5%Cu, 3%Mn, 
0.05%Mo 2020

287 0308 Suspension 12-12-44 12%N: 12%P2O5: 44%K2O + 3%MgO + TE 2020

288 0309 Suspension 24-24-14 24%N: 24%P2O5: 14%K2O 2020

289 0310 Mazao Booster 32%N: 10%P2O5: 20%K2O + 20%S, 2%B 2%Zn, 
2.8%Fe, 3.7%Cu, 2.7%Mn, 2%Mo, 2.8%Co 2020

290 0311 Agromaster 16%N: 10%P2O5: 22%K2O 2020

291 0312 Humic plus 12.17%K2O + 71.07 % Humic acid 2020

292 0313 Neo Supreme 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 4%Mg, 4%S, TE 2020

293 0314 Neo High P 12%N: 45%P2O5: 20%K2O + 2%CaO, 4%Mg, TE 2020

294 0315 Super Neo High K 15%N: 10%P2O5: 45%K2O + 4%Mg, 4%S, TE 2020

295 0316 Micronet -36 12%N +18%CaO, 3%Mg, 1%B, 2% Amin acid 2020

296 0317 Superfeed 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + Mg + TE 2020

297 0318 TFA Fahari (Myco Sol) 12%N: 6%K2O + 40%SO3 2021

298 0319 Agromaster 15%N: 24%P2O5: 12%K2O 2020

299 0320 Fahari Booster 20%N: 20%P2O5: 18%K2O + TE 2020

300 0321 Rokohumin-Duplo 5.65%N: 0.9%P2O5: 4.61%K2O 2020

301 0322 Aviel Extra Booster 20%N: 5%P2O5: 35%K2O 2020

302 0323 Potassium Schonite 23%K2O + 11%MgO 2020

303 0324 Max Yield 15%N: 10%P2O5: 45%K2O 2020

304 0325 Max Green 31%N: 11%P2O5: 15%K2O 2020

305 0326 Fast Crop Max-K 15%N: 10%P2O5: 45%K2O + 4%MgO, 4%S, 2020

306 0327 Gap Mbolea 12%N: 12%P2O5: 12%K2O 2020

307 0328 Keenfeeder's Booster 12%N 2020

308 0329 Keen Mavuno 15%N: 15%P2O5: 15%K2O + TE 2020

309 0330 New Victory Booster 19%N: 19%P2O5: 10%K2O 2020

310 0331 Sulotaste 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + MgO, TE 2020

311 0332 Organic Fertilizer 2.3% N + 18.6% C/N, 42.8% OC, 38% OM, 2021

312 0333 Groforce 2% N: 0.1% P2O5: 4% K2O + 8 g/l Mg, 20 g/l Amino 
Acid, 200 g/l Organic Matter, 8 g/l Humic Acid, 120 g/l 2021

313 0334 BM Start  1.7% N + 2.1% MgO, 2.07% B, 0.02% Mo,  2.84% 
H2SO3  2021

314 0335 FarmGrow Vegetative 38%N: 5%P2O5: 5%K2O 2021

315 0336 FarmGrow Starter 13%N: 40%P2O5: 13%K2O + TE 2021

316 0337 F100 8%N: 2%P2O5: 8%K2O 2021

317 0338 F300 2%N: 11%P2O5: 11%K2O 2021

318 0339 Full Power 12%N: 18%P2O5: 12%K2O 2021

319 0340 Agrodyke 12%N: 18%P2O5: 12%K2O 2021
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320 0341 FarmGrow Flowering and Fruiting 
Vegetative 5%N: 5%P2O5: 45%K2O + TE 2021

321 0342 Veggie Oemff Grow 14.8%N: 8.87%P2O5: 15.86%K2O + 1.93% S 2021

322 0343 Agribooster 19%N: 10%P2O5:  8%K2O 2021

323 0344 Eco Super Grow 15%N: 4.4%P2O5:  1.8%K2O 2021

324 0345 N P K 10:18:24 10%N: 18%P:  24%K: +0.5%Mg, 7%S, 0.012%Bo, 
3%Xca 2021

325 0346 Maxiforce 20%N: 20%P: 20%K + 100ppm Zn, 800ppm Fe, 140ppm 
Cu,150ppm Mn 2021

326 0347 CynkMI 16.2%Zn: <0.01%As: <6.47%Cd: <24.1%Pb 2021

327 0348 MI 6.1 2.9%N 2021

328 0349 New Victory Flower and Fruit 17%N:14%P:34%K +0.03%B, 
0.06%Zn,0.01%Fe,0.05%Cu, 0.05%Mn, 0.001%Mo, 2021

329 0351 Polycoffee 19%N: 19%P2O5: 19%K2O 2017

330 0352 MoMI 11%Mo 2021

331 0353 Wangle 1.50% 1-Dodecane Sulfonic acid sodium salts Jul-21

332 0354 KEM FOLIAR FEED 14N%: 9%P: 5%K +2%Mg Jul-21

333 0355 Kyno Plus S 40%N + 6%S Jul-21

334 0356 Kara 6.98%N:  3.88%P: 13.96%K Jul-21

335 0357 NPS	B 19%N:	%P205+	6.24%S,	0.12%B Sep-21

336 0359 Zinc Sulphate Monohydrate 33.5%Zn Sept-2021

337 0360 Trimix 6.5%Ca: 0.05%B: 15%Fulvic acid Sept-2021

338 0361 Farma	Booster	Foliar	Spray 15%Na Nov 2021

339 0362 Green Urea 35%N:1%P:1%K Dec-2021

340 0363 Micro p-topdressing 46%N: 0.1%Zn Dec-2021

341 0364 Yaramila	Otesha 13%N:24%P2O5:12%K2O: 3%S: 2%MgO Dec-2021

342 0365 Microp -planting 17%N:29%P2O5: 6%K2O: 0.5%S:0.2%Zn Dec-2021

343 0366 Durasop NPK Compound 22%N:6% P:12%K Dec-2021

344 0367 Amcolon*K 7%N:7%P:40%K: 1%MgO Dec-2021

345 0368 Amcolon  12%N:12%P:17%K Dec-2021

346 0369 Multiphos 10%N :25%P Dec-2021

347 0370 AmcoCal	Nit 15.5%N: 26% CaO Dec-2021

348 0371 Amco SOP 50%K2O:17.5%S Dec-2021

349 0372 Amco PotaNit 13%N:46%K Dec-2021

350 0373 Super	cal		45 45%CaO Dec-2021

351 0374 NutrOshield 10.2%N:0.2%B:1%Cu:0.02%Mn :4%Zn Dec-2021

352 0375 ZAP 8%N: 1%S: 0.05%Mn: 0.05%Zn:0.10%Fe. Dec-2021

353 0376 Bor MI 12.1%B Dec-2021

354 0377 nanoMI-Cu 14.5%N Dec-2021

355 0378 MI ZBOZE 2.6%Mn Dec-2021

356 0379 Waprni MI nAgCu 18.5%CaO Dec-2021

357 0380 KAL Booster 9.8%N:21%P:36.7%K:1.9%Mn:0.7% 
Fe:0.7%B:1.1%Zn:1.9%Cu:2.5%Mo Dec-2021
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Jarida hili hutolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
Mtaa wa Kilimo, Jengo la Kilimo I Complex, Barabara ya Mandela, 

S.L.P. 46238 Dar es Salaam. Simu. +255 22 2861939  Tovuti: www.tfra.go.tz

Jinsi mbolea inavyofanya 
kazi katika mimea, udongo

Na MWANDISHI WETU
––––––––––––––––––––––-----–––––––––
Maelezo ya namna mbolea inavyofanya 
kazi katika mimea na udongo ni kwa mu-
jibu wa Dk Asheri Kalala wa TFRA;

Udongo: Mmea huchukua virutubishi 
kwenye udongo kupitia njia kuum mbili:.

a) Wakati mmea unavuta maji toka 
kwenye udongo kupitia kwenye mizizi 
pia virutubishi huchukuliwa. Njia hii hai-
hitaji nguvu ya kikemikali zaidi ya maji 
kupanda kwenye mmea hadi kwenye 
majani ambapo mmea huyatoa tena maji 
na kuyapoteza angani. 

b) Nijia ya  kikemikali ambapo viru-
tubishi hupita kwenye mchujo wa kingo 
za seli kulingana na aina ya virutubishi 
na kiasi kinachohitajika ndani ya mmea. 
Mfumo huu huhusisha utumiaji wa ngu-
vu inayotokana na metabolizimu, hivyo 
huhitaji utumiaji wa kirutubisho cha fos-
forasi (P) na ndio maana huwa kinawe-
kwa wakati wa kupanda ili kuleta nguvu 
ya mmea kuchukua virutubishi vingine 
wakati mmea mchanga unakua kwa 
kasi.

Vinginevyo virutubishi vinaweza pia 
kupitia kwenye vitundu vidogovidogo 
vya mmea viitwavyo stomata vilivyopo 

ndani ya jani la mmea. Hii inatokea mara 
nyingi kukiwa na unyevu kwenye jani la 
mmea ambapo stomata hufunguka kuin-
giza unyevu pia virutubisho hupita. Viru-
tubisho vingi huweza kuwekwa kwenye 
mmea kupitia mbolea zijulikanazo kama 
mbolea za majani au ‘folia fertilizers’ au  
busta.

Dk. Kalala anasema kiwango cha 
upuliziaji wa busta kinahitaji umakini ili 
kuzuia mimea kuungua majani tokana 
na kiwango kuzidi, hivyo inashauriwa 
mkulima kumuona mtaalamu wa kilimo 
kama hajaelewa matumizi ya busta kwa 
usahihi.


