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TAHARIRI

Ni furaha ilioje kama taasisi 
kuwatangazia washirika na wadau 
wetu kwamba sasa tumeanzisha 
jarida la mtandaoni litakaloitwa 
“TFRA  News Bulletin”  litakalokuwa 

likisheheni habari motomoto za matukio 
mbalimbali yanayotokea  kila mwezi katika 
tasnia ya mbolea nchini. 

Tumechukua uamuzi huu tukielewa wazi 
kwamba tasnia ya mbolea ni muhimu kwa 
uchumi wa taifa na kasi ya ukuaji  inaongezeka 
siku kwa siku hivyo wananchi, hasa wakulima, 
wana kila sababu ya kufahamu matukio 
muhimu yanayotokea katika sekta hii kupitia 
utekelezaji wa majukumu ya udhibiti wa 
mbolea nchini.

Leo hii serikali inavyotilia mkazo uimarishaji 
wa sekta ya kilimo, yapo mambo mengi 
yanayotokea katika tasnia ya mbolea ambayo 
washirika, wadau na wakulima wanapaswa 
kuyafahamu. Hii ni kwa sababu katika miaka 
ya hivi karibuni mbolea imeleta matokeo 
chanya katika kuongeza uzalishaji wa mazao 
mbalimbali nchini.

Katika jarida hili la TFRA News Bulletin 
tutakuwa tukiwaletea habari za mbolea 
kutoka mikoa iliyosheheni shuhuda za 
wakulima waliotajirika kutokana na matumizi 
sahihi ya mbolea na changamoto nyingine za 
upatikanaji wa bidhaa hiyo nchini.

Katika jarida hili tutapenda kupokea maoni 

mbalimbali ya wadau wetu ambayo yatasaidia 
Mamlaka  na taifa kwa ujumla kujua mafanikio 
na changamoto zilizopo katika kukuza tasnia 
ya mbolea. Lazima tuelewe kwamba kilimo 
ndiyo uti wa mgongo wa taifa letu na kwamba 
mbolea ni kichocheo kikubwa kitakachokuza 
sekta hiyo na kuimarisha uchumi wa taifa.

Tunawakaribisha kutoa  maoni kutoka kwa  
wadau mbalimbali ili yatusaidie kuboresha 
udhibiti na matumizi sahihi ya mbolea. 

Tumia mbolea kwa kuongeza tija katika 
uzalishaji

Karibuni!
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HABARI

Imeelezwa kuwa, Serikali 
ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mh. Rais 
Samia Suluhu Hassan 
imedhamiria kwa dhati 

kuondoa uzembe na vitendo 
vyovyote vya rushwa mahala 
pa kazi ikiwa ni pamoja na 
kupunguza matumizi yasiyo 
ya lazima ili kuongeza tija 
kwa taifa.

Hayo yamebainishwa leo, 
tarehe 25 Februari, 2022 na 
Prof. Anthony Mshandete 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea wakati 
akifungua kikao cha pili cha 
Baraza la Wafanyakazi cha 
Mamlaka hiyo kilichofanyika 
katika ukumbi wa Mviwata 
Mkoani Morogoro.

Kufuatia nia hiyo ya dhati 
ya Serikali, Prof. Mshandete 
amesema ni wajibu wa kila 
mfanyakazi wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) kuhakikisha 
anafahamu wajibu wake 
mahala pa kazi na anatekeleza 
malengo aliyopangiwa katika 
muda uliopangwa, vile vile 
anatunza mali na vifaa 
alivyokabidhiwa kufanyia kazi 
ikiwa ni pamoja na kuwahi 
kazini.

Amesema, Serikali ina-
zingatia sana suala la taasisi 
zake kuwa na mabaraza 
ya Wafanyakazi kwani 
yanaanzishwa kisheria kwa 

madhumuni ya kuishauri 
Serikali katika ngazi za 
idara, taasisi na wizara 
kuhusu usimamizi wa kazi 
na rasilimali watu, utekelezaji 
wa majukumu, kulinda haki 
na wajibu wa waajiri na 
Wafanyakazi, kutoa ushauri 
kuhusu kujenga hali bora 
mahali pa kazi, maslahi ya 
wafanyakazi na kusimamia 
haki na ustawi mahali pa 
kazi.

Ameongeza kuwa, wajibu 
wa mabaraza haya kama 
vyombo vya ushauri na 
usimamizi ni kuhakikisha 
kuwa waajiri na watumishi 
wanatambua wajibu na haki 
zao, pia wanazingatia maadili 
ya utumishi wao kwa umma 
ili kuleta matokeo ya utendaji 
wa kazi yenye tija, staha na 

upendo.

Prof. Mshandete amesema, 
kufuatia lengo la kikao hicho 
la kuwawezesha wafanyakazi 
kupitia utekelezaji wa 
nusu mwaka wa bajeti ya 
TFRA ya mwaka wa fedha 
wa 2021/2022 na kupitia 
makadirio ya Bajeti ya 
Mamlaka kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023 mamlaka 
hiyo itakuza uwazi na 
ushirikishwaji katika maamuzi 
mbalimbali ya Mamlaka 
na kuwafanya watumishi 
kutekeleza majukumu yao 
wakiwa na uelewa mpana wa 
Mpango Mkakati wa Mamlaka 
kwa Miaka mitano yaani 
2021/2022 hadi 2025/2026.

Pamoja na hayo, Prof. 
Mshandete amesema kikao 

Mkurugenzi Mtendaji na Mwenyekiti wa Baraza la wafanyakazi wa TFRA 
akizungumza na wajumbe wa mkutano huo wakati wa kikao cha pili cha baraza 
la wafanyakazi wa mamlaka hiyo tarehe 25 Februari, 2022 mkoani Morogoro.
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hicho kitamfanya Mfanyakazi 
wa TFRA kufahamu kuwa 
anatakiwa kutoa huduma ya 
kiwango gani kwa mteja mara 
kwa mara. Wakati huo huo ni 
lazima ajue bajeti iliyotengwa 
kwa ajili ya shughuli zake 
ndani ya Mamlaka ili afanye 
kazi kwa kuzingatia malengo 
na rasilimali zilizokadiriwa 
kutumika.

Nichukue fursa hii kuwataka 
wafanyakazi wa TFRA kufuata 
utaratibu unaoelekezwa na 
bajeti yenu. Tutakapokuwa 
tunafanya mapitio ya bajeti ya 
nusu mwaka hapo baadae, 
tutaona ni nani au Idara gani 
haikufanya kazi kulingana na 
malengo ya Mamlaka.

“Sisi kama Bodi, hatutasita 

kumwajibisha  Mkurugenzi wa 
Idara au Meneja yeyote kati 
yenu ambaye ataonekana 
kuwa chanzo cha kutotimiza 
malengo ya Bajeti na Mpango 
kazi  wa Mamlaka” Prof. 
Mshandete amekazia.

 Aidha, Prof. Mshandete 
amewataka uongozi wa 
Menejimenti ya Mamlaka 
na Chama cha wafanyakazi 
kuwa na mshikamano thabiti 
wakati wote ili kuweza 
kutimiza majukumu yao 
ipasavyo na kuifanya bodi 
kutimiza majukumu ya 
kuisimamia mamlaka hiyo 
ipasavyo. “Kama mtakuwa 
na migongano kati ya 
Menejimenti na TUGHE 
ufanisi wa kazi hautaonekana 
na hivyo kuifanya Bodi 

ishindwe kutimiza azma 
yake ya kuisimamia vizuri 
Mamlaka” Prof. Mshandete 
alikazia.

Kwa upande wake 
Mkurugenzi wa TFRA na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Wafanyakazi Dkt. Stephan 
Ngailo amesema Baraza 
la wafanyakazi ni takwa 
la kisheria lililoundwa kwa 
Sheria ya Majadiliano ya 
Utumishi wa Umma Na.19 
ya Mwaka 2003 na Sheria 
ya ajira na Mahusiano Kazini 
Na. 6 ya Mwaka 2004 pamoja 
na Sheria ya Asasi za kazi 
Na. 7 ya Mwaka 2004.

Ameongeza kuwa kikao 
cha Baraza la Wafanyakazi 
kwa TFRA kinachofanyika 
mkoani Morogoro ni cha pili 
kufanyika tangu mamlaka 
ianze kazi ya udhibiti wa 
mbolea mnamo mwaka 2012 
baada ya kili kilichofanyika 
tarehe 4 na 5 ya Mwezi wa 
pili Mwaka 2021 Jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza katika kikao 
hicho Mwenyekiti wa Baraza 
la Wafanyakazi tawi la TFRA 
Azizi Mtambo aliwataka 
wajumbe wa kikao hicho 
kushiriki kikamilifu katika 
kikao hicho kwa kutoa hoja 
zitakazoongeza tija katika 
utendaji wa mamlaka na si 
kuhudhuria tu kikao hicho.

Katibu wa Baraza la Wafanyakazi Tawi la TFRA akizungumza na washiriki wa 
Mkutano wa Baraza uliokaa hivi karibuni mkoani Morogoro.
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HABARI PICHANI

Matukio mbalimbali katika picha wakati wa kikao cha baraza la wafanyakazi kilichofanyika tarehe 25 Februari, 2022 
Mkoani Morogoro.
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Imeelezwa kwamba 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA) 
imefikia asilimia 93 ya 
utekelezaji wa majukumu 

ya mamlaka hiyo kwa kipindi 
cha miezi sita kuanzia Julai 
mpaka Desemba 2021 kwa 
mwaka wa fedha 2021/2022.

 Hayo ni mafanikio 
makubwa kwa taasisi ambapo 
bado imeweka mikakati na 
malengo ya kuhakikisha 
inatekeleza majukumu yake 
kwa asilimia mia moja.

 Hayo yamebainishwa 
tarehe 11 Februari, 2022 
na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka hiyo, Dkt. Stephan 
Ngailo alipokuwa akiwasilisha 
taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya taasisi kwa kipindi cha tajwa kwa 

watumishi wa TFRA katika 
kikao cha kawaida cha 
wafanyakazi kinachofanyika 
kila robo ya muhula ya 
mwaka wa fedha.

 Pamoja na kueleza 
mafanikio hayo, Dkt. Ngailo 
amewapongeza watumishi wa 
Mamlaka hiyo kwa mchango 
wao katika kufikia mafanikio 
hayo na kuwataka kuimarisha 
mawasiliano na mahusiano 
miongoni mwao ili kuboresha 
utendaji na kuifanya Mamlaka 
ifikie malengo iliyojiwekea.

 “Kila mmoja ana mchango 
wa kumfanya mwingine 
atekeleze majukumu yake 

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania Dkt. 
Stephan Ngailo akizungumza jambo wakati wa kikao cha wafanyakazi na 
watendaji wa mamlaka hiyo kilichofanyika tarehe 11 Februari, 2022 katika 
viwanja vya mamlaka hiyo eneo la Kilimo Jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Huduma za Mamlaka Bi. Victoria Elangwa akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa mamlak hiyo kwa kipindi cha nusu mwaka wakati wa kikao cha 
wafanyakazi na watendaji wa mamlaka hiyo kilichofanyika tarehe 11 Februari, 
2022 katika viwanja vya mamlaka hiyo eneo la Kilimo Jijini Dar es Salaam.
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hivyo tufanye kazi kwa 
kutegemeana na tupafanye 
mahala pa kazi kuwa ni 
mahala salama na mahala 
pa kupafurahia” Dkt. Ngailo 
alisisitiza.

 Akikazia kuhusu suala 
la udhibiti ubora wa mbolea  
ikiwa ni jukumu mama la 
Mamlaka hiyo, Dkt. Ngailo 
amewataka maafisa udhibiti 
kuhakikisha wanaimarisha 
shughuli za udhibiti wa 
mbolea katika maeneo yao 
ya kazi na kuhakikisha 
mbolea inayoingia na kutoka 
nchini inakidhi viwango vya 
ubora vinavyokubalika na 
hivyo kuleta matokeo chanya 
kwa wakulima nchini.

Aidha, Dkt. Ngailo 
amewataka watumishi wa 
Mamlaka hiyo kutokujihusisha 
na masuala ya ulevi wakati 
wa kazi na kusisitiza suala 
la ulevi kazini halikubaliki.  
“Niwaombe sana mameneja 
wa kanda mzingatie suala 
la maadili kazini hasa ulevi 
wakati wa kazi, nizamu ni 
lazima” Dkt. Ngailo alisisitiza.

 Mwisho Dkt. Ngailo 
amewataka mameneja wa 
kanda kuwa na mahusiano 
mazuri na viongozi wa mikoa 
na wilaya katika kanda 
wanazozisimamia. “Mwende 
mkashirikiane kikamilifu na 
wakuu wa mikoa, wakuu 
wa wilaya, watendaji wote 
katika ngazi za mikoa na 

wilaya pamoja na wadau 
wote wa sekta ikiwemo 
wakulima, wazalishaji na 
wafanyabiashara wa mbolea” 
Dkt. Ngailo alikazia.

 Kwa Upande wake 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Taasisi, Victoria Elangwa 
amesema Mamlaka ipo katika 
hatua nzuri ya utekelezaji wa 
majukumu lakini inaendelea 
kuboresha mpango mkakati 
wake ili uendane na mpango 
mkakati wa Taifa na hivyo 
kugusa kikamilifu agenda 
za kitaifa katika kuwaletea 
maendeleo watanzania.

 Akitoa taarifa ya kikao 
cha bodi ya wakurugenzi ya 
Mamlaka hiyo kwa watumishi 
wake, Elangwa amesema 
Bodi imeridhishwa na utendaji 
wa Mamlaka kutokana na 

kusimamia na kutekeleza 
majukumu kwa kuzingatia 
Sheria, Kanuni na Miongozo 
mbalimbali inayosimamia 
Mamlaka hiyo.

 Pamoja na hayo, Elangwa 
amewasihi watumishi hao, 
kubuni mbinu za kuongeza 
vyanzo vya mapato vya taasisi 
huku kila mmoja akiendelea 
kuboresha utendaji katika 
eneo lake la kazi.

 Kikao hiki ni cha pili 
kwa Mwaka wa Fedha 
2021/2022 ambapo Mamlaka 
imejiwekea utaratibu wa 
kufanya vikao kila robo ya 
Mwaka ili kujifanyia tathmini 
ya utendaji wa kila siku wa 
Mamlaka na kurekebisha 
kasoro zinazojitokeza na 
kukwamisha utendaji.

Watumishi wa TFRA wakifuatilia mada wakati wa kikao baina yao na watendaji 
wa mamlaka hiyo ikiwa ni utaratibu wa mamlaka hiyo kuwa na vikao na 
watumishi kila kipindi cha  robo ya utekelezaji wa majukumu ya mamlaka.
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Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania 
(TFRA) kwa 
k u s h i r i k i a n a 

na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika Mikoa ya Lindi 
na Mtwara imetoa elimu kwa 
vitendo kupitia  mashamba 
darasa  kwa ajili ya 
kuhamasisha matumizi sahihi 
ya mbolea kwa lengo la 
kuongeza tija katika uzalishaji 
wa mazao ya mahindi na 
mpunga.

Katika jitihada zake za 
kuhamasisha matumizi sahihi 
ya mbolea kwenye  mikoa  
hiyo serikali kupitia TFRA 
imeanzisha mashamba 
darasa katika halmashauri 
za Ruangwa, Mtama, Mtwara 
na Masasi ambapo wakulima 
kupitia vikundi  vyao 
wamepata elimu ya matumizi 
sahihi ya mbolea kwa njia ya 
vitendo.

Akitoa elimu ya matumizi 
sahihi ya mbolea katika 
halmashauri hizo, Afisa 
Udhibiti Ubora kutoka TFRA 
Aziz Mtambo amesema  
mkulima hawezi kuongeza tija 
katika uzalishaji wa mazao 
shambani pasipo kutumia 
mbolea.

Mtambo amesema   ili  
mmea ukue na kutoa mavuno 
bora shambani unahitaji 
virutubisho vya kutosha  na 
virutubisho hivyo hupatikana 

kwenye udongo wenye rutuba  
ya kutosha.

Ameongeza kuwa 
upungufu wa virutubisho 
unapotokea shambani 
huhitajika kuongezwa kwa 
kuweka mbolea ambayo  
amesema huwa na virutubisho 
mbalimbali ikiwemo naitrojeni, 
fosiforasi na potasiamu.

Mtaalamu huyo amesema 
kuwa mambo muhimu 
anayotakiwa kuzingatia 
mkulima kabla  ya kuweka 
mbolea ni pamoja na afya 
ya udongo wa shamba, aina 
ya mbolea itakayotumika na 
upatikanaji wa mbolea husika.

Amesema matumizi 
sahihi ya  mbolea ni lazima 
yazingatie kanuni  bora 
zingine  za kilimo ikiwemo 
kuandaa shamba kwa wakati, 

matumizi ya mbegu bora, 
kupalilia, kupiga madawa 
ya kuzuia na kuua wadudu 
na magonjwa mbalimbali 
na kuvuna kwa wakati 
unaostahili.

“Ni vema wakulima 
mkafahamu kuwa  matumizi 
sahihi  ya mbolea ni pamoja 
na kutumia mbolea sahihi, 
kiwango sahihi , wakati 
sahihi na sehemu sahihi 
ili kuleta matokeo  mazuri 
yatakayoongeza tija katika 
uzalishaji  wa mazao”,   
alisema Mtambo.

Naye Afisa Kilimo wa 
Kata ya Kitere iliyopo katika 
halmashauri ya wilaya ya  
Mtwara   Swalehe Tendwa 
amesema kupima afya ya 
udongo inasaidia kutambua 
virutubisho vilivyopo kwenye 
udongo  na vipo kwa kiasi 

Kikundi cha wakulima wa  kijiji  cha Chimbila B katika halmashauri ya wilaya 
ya Ruangwa mkoani Lindi wakifanya palizi katika  Shamba darasa kwa ajili ya 
uhamasishaji wa matumizi sahihi ya mbolea
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gani na  uchachu uliopo.

Tendwa ameongeza 
kuwa faida za kupima afya 
ya udongo ni pamoja  na 
kupunguza gharama za 
uzalishaji kwani mkulima 
atanunua mbolea kulinganana 
upungufu uliopo kwenye 
udongo  wa shamba lake na 
kutambua kiwango sahihi cha 
mbolea kinachohitajika.

Aidha amesema 
uhamasishaji wa matumizi 
ya mbolea unaofanywa na 
TFRA kwa kushirikiana na 
mikoa ya Lindi na Mtwara 
umeleta mwamko mkubwa 
kwa wakulima katika msimu 
huu wa kilimo ambapo 
wananchi wengi wamekuwa 
wakipita katika mashamba 
darasa  hayo ili kujifunza 
faida za kutumia mbolea 
katika uzalishaji wa mpunga 
na mahindi.

Kwa upande wake Mkuu 
wa wilaya ya Lindi Shaibu  
Ndemanga  akizungumza 
wakati wa uzinduzi wa 
mashamba darasa hayo  hivi 
karibuni alisema kuanzishwa 
kwa mashamba hayo kutaleta 
hamasa kubwa kwa wakulima 
wa mikoa hiyo kutaka kutumia 
mbolea katika uzalishaji wa 
mazao mbalimbali na hivyo 
kuongeza kipato.

Amesema mikoa ya  Lindi 
na Mtwara ina zaidi ya hekta 
6,400, 000 zinazofaa kwa 

kilimo cha mazao mbalimbali,  
hata hivyo tija ya uzalishaji 
kwenye mazao mengi bado 
ni ndogo.

“Takwimu hizi zinaonyesha 
uwepo wa utajiri wa maeneo 
ya kutosha yanayofaa kwa 
kilimo cha mazao mbalimbali 
lakini bado hatujaweza 
kutumia fursa hii kwa 
ukamilifu na moja ya sababu 
ni kwamba wakulima wengi 
hawazingatii kanuni bora za 
kilimo ikiwemo matumizi ya 
mbolea,” alisema Ndemanga.

Mkuu wa wilaya huyo  
amesema mikoa ya Lindi na 
Mtwara kwa miaka iliyopita 
imekuwa ikikabiliwa na 
upungufu wa chakula,  hivyo 
kusababisha serikali kuleta 
chakula cha msaada ili 
kupunguza kutokea kwa baa 
la njaa.

Mwenyekiti wankikundi cha 
wakulima cha Tupendane 

katika halmashauri ya wilaya 
ya Mtwara Bi. Mary Mapunda 
ameishukuru serikali  kupitia 
TFRA kwa kuwaelimisha  
kwa vitendo kuhusu matumizi 
sahihi ya mbolea kwa kutumia 
mashamba darasa.

Bi. Mapunda amesema 
vikundi vya wakulima 
vimehamasika kushiriki katika 
hatua zote za mafunzo 
hayo kwa  vitendo  kwani  
elimu hiyo inawasaidia 
kuelewa kwa haraka kuhusu 
matumizi sahihi ya mbolea 
katika uzalishaji wa mazao 
mbalimbali.  

Wakulima zaidi ya 60 katika 
halmashauri za Ruangwa, 
Mtama, Masasi na Mtwara 
wanashiriki katika hatua 
zote zinazofanyika kwenye 
mashamba darasa hayo  
yenye lengo la kuhamasisha 
matumizi sahihi ya mbolea 
katika uzalishaji wa mazao  
ya mahindi na mpunga.

Wakulima wa Kata ya Kitele katika Halmashauri ya wilaya ya Mtwara 
wakipalilia Shamba darasa kwa ajili ya uhamasishaji wa matumizi sahihi ya 
Mbolea.

TFRA YATOA ELIMU MATUMIZI 
SAHIHI YA MBOLEA MIKOA YA KUSINI
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Waziri wa Kilimo 
Mhe. Hussein 
B a s h e 
a m e z i t a k a 
Wakala, Bodi 

za Mazao na Taasisi zilizo 
chini ya wizara kutumia fursa 
zilizopo kuleta mabadiliko 
chanya kwenye Sekta ya 
Kilimo. 

Akizungumza baada ya 
kikao chake na Wakuu wa 
Wakala, Bodi za Mazao, 
Taasisi na Menejimenti ya 
Wizara kilichofanyika hivi 
karibuni Jijini Dodoma, 
Waziri Bashe alisema ili 
kuwa na matokea bora ni 
lazima wafanye kazi kwa 
ushirikiano ili kufikia malengo 
waliyojiwekea. 

 Miongoni mwa malengo 
aliyoyataja Waziri Bashe ni 
pamoja na kuongeza wastani 
wa ukuaji wa Sekta ya Kilimo 
kutoka asilimia 5 sasa hadi 
kufikia asilimia 10.

 Akizungumzia moja ya 
malengo waliyojiwekea ili 
kuongeza tija kwenye Sekta 
ya Kilimo Mhe. Bashe alisema 
ni kuongeza wastani wa uuzaji 
wa mazao ya kilimo nje ya 
nchi kutoka dola za marekani 
bilioni 1.2 hadi kufikia dola 
bilioni 5 kwa mwaka ujao.

Kuhusu kilimo cha 
umwagiliaji Mhe. Bashe 
aliwaagiza Watendaji hao 
kuhakisha kuwa mchango wa 
umwagiliaji katika uzalishaji 

unaongezeka hadi kufikia 
asilimia 50 kutoka aslimia 10 
iliyopo sasa. 

 Mbali na kiwango cha 
uzalishaji wa mazao ya 
kilimo; Mhe. Bashe alisema 
haridhishwi na hekta laki sita 
zinazotumika katika kilimo 
cha umwagiliaji ikiwa nchi ina 
hekta milioni 29 zinazofaa 

kwa kilimo cha umwagiliaji. 

 Pamoja na hayo, Waziri 
Bashe alibainisha kuwa 
malengo hayo yatafikiwa kwa 
kuchagua mazao machache 
ya kimkakati kutoka kwenye 
zaidi mazao 89 ambayo 
yanazalishwa Tanzania kwa 
sasa.

Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe, akizungumza na Wakuu wa Wakala, 
Bodi za Mazao, Taasisi na Menejimenti ya Wizara hiyo wakati wa kikao chake 
na viongozi hao kilichofanyika tarehe 22 Januari, 2021 Jijini Dodoma.

Baadhi ya Wakuu wa Wakala, Bodi za Mazao, Taasisi na Menejimenti ya 
Wizara wakifuatilia maelekezo kutoka kwa waziri wa Kilimo Mhe. Hussein 
Bashe wakati wa kikao kilichofanyika hivi karibuni Jijini Dodoma.
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Naibu Waziri wa 
Kilimo, Anthony 
M a v u n d e 
a m e i p o n g e z a 
Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
kwa kuendelea kutekeleza 
jukumu lake la udhibiti wa 
mbolea huku ikitekeleza 
jukumu la ujenzi wa maabara 
ya mbolea ya kimataifa.

Mavunde ametoa pongezi 
hizo tarehe 26 Februari, 
2022 alipotembelea Ofisi za 
mamlaka hiyo ili kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa 
maabara hiyo inayotarajia 
kukamilika mwezi Mei, 2022 
mradi uliopo katika eneo la 
Vetenari, kilimo three wilayani 
Temeke Jijini Dar es Salaam.    

Naibu Waziri Mavunde 
alisema kuwa, kukamilika 
kwa maabara hiyo kutatoa 
fursa  kwa tafiti za mbolea 
kufanyika nchini na matokeo 
yake kupatikana kwa wakati 
na hivyo kuwa mkombozi 
kwa wadau na wakulima kwa 
kupata mbolea kwa matumizi 
ya kilimo wakati wa msimu. 

“Maabara hii itakuwa ni 
mkombonzi kwa masuala yote 
yanayohusiana na uchambuzi 
wa mbolea na wakulima 
watapata nafasi kuhudumiwa 
kwa wakati kutokana na 
matokeo ya upimaji wa 
mbolea kupatikana kwa 
wakati” Mvunde alisema.    

Mavunde alisema pamoja 

na juhudi kubwa zinazofanywa 
na Mamlaka ni vema 
mamlaka hiyo ikahakikisha 
inafanya manunuzi ya vifaa 
vyote vinavyohitajika kwa 
ajili ya  ujenzi mapema ili 
mkandarasi asikwame wakati 
wa  utekelezaji wa mradi 
kutokana na kukosa vifaa 
hivo.

“Zipo njia za kurahisisha 
masuala ya   manunuzi bila 
kukiuka matakwa ya kisheria, 
wasilisha mahitaji na ratiba 
yako kwa ajili ya ujenzi ili 
mamlaka iandae mahitaji 
hayo mapema” Mavunde 
alikazia.

Alisema, ujenzi wa maabara 
hiyo ni utekelezaji wa 
maagizo ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

na ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi katika kuboresha 
mazingira ya kusimamia na 
kudhibiti ubora wa mbolea 
nchini.

Akizungumzia manufaa 
ya maabara hiyo, Mavunde 
alisema maabara inayojengwa 
itawasaidia wadau wa 
mbolea katika kupata majibu 
ya uchambuzi kwa wakati 
aidha itapunguza gharama 
ya mbolea kutokana na bei 
ya bidhaa hiyo kuongezeka 
kutokana na kucheleweshwa 
kwa majibu ya uchambuzi 
yaliyokuwa yakifanywa na 
vyombo binafsi na hivyo 
kuongeza gharama ya 
kutunza mzigo bandarini.

Akizungumza kuhusu bei 
ya mbolea Naibu Waziri, 
Mavunde ameishukuru 
mamlaka kwa miongozo 
na ushauri inayotoa kwa 
serikali  ikiwa ni pamoja na 
kushauri kuhusu umuhimu 

TFRA yapongezwa usimamizi 
ujenzi maabara ya mbolea
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Naibu Waziri wa Kilimo Anthony Mavunde akisaini kitabu cha wageni mara 
baada ya kufika katika ofisi ya Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), Dkt. Stephan Ngailo (hayupo pichani) mwishoni 
mwa mwezi Februari ili kukagua maendeleo ya ujenzi wa maabara ya mbolea 
unaosimamiwa na mamlaka hiyo.
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wa kuwa na maabara hii 
na kusimamia ujenzi wa  
kiwanda cha mbolea  cha 
intracom kinachojengwa Jijini 
Dodoma.

Alisema ujenzi wa kiwanda 
cha mbolea cha Intracom 
umefikia asilimia 65 huku 
kikitarajiwa kuanza uzalishaji 
wa tani 6000 za mbolea  
kwa mwaka na uzalishaji 
wake kuanza mwezi wa Julai 
na hivyo kupunguza mzigo 
wa gharama ya mbolea kwa 
wakulima katika msimu ujao 
wa kilimo.

Akizungumzia kuhusu 
maabara hiyo Mkurugenzi 

Mtendaji wa TFRA Dkt. 
Stephan Ngailo ali sema 
maabara hiyo  itakuwa na 
viwango vya kimataifa na 
ni maabara pekee Afrika 
Mashariki na Kati katika 
upimaji wa sampuli za 
mbolea.

Alisema mara ujenzi wake 
utakapokamilika mamlaka  
itahakikisha maabara hiyo 
imepata ithibati ya kimataifa ili 
uchambuzi wake utambulike 
duniani kote na kubainisha 
kuwa tayari taratibu za kufikia 
hazma hiyo zimeshaanza. 

Akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa Mradi huo 

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Ujenzi wa maabara hiyo, 
Bi. Mwahija Irika alisema 
ujenzi huo umefikia asilimia 
51 ambapo ujenzi wa kuta 
na umwagaji zege la juu 
katika ghorofa   ya kwanza 
umekamilika.

Amesema, nguzo katika 
ghorofa ya pili zimekamilika 
na kwamba kazi inayoendelea 
kwa sasa ni ufungaji wa 
marine board na mbao kwa 
ajili ya kumwaga zege katika 
ghorofa ya kwanza.

Akihitimisha taarifa yake Bi. 
Mwahija aliishukuru Serikali 
kupitia Wizara ya Kilimo kwa 
juhudi kubwa za kuisaidia 
mamlaka kupata eneo la 
ujenzi pamoja na ufuatiliaji 
wa karibu kuhakikisha ujenzi 
huo unakamilika kwa wakati.

Matukio mbalimbali wakati wa ziara ya Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony Mavunde akikagua maendeleo ya ujenzi wa 
maabara ya mbolea.
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Imeelezwa kwamba 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA) 
ipo katika kampeni ya 
kuwawezesha wazalishaji 

wadogo wa mbolea nchini 
kuongeza kiwango cha 
uzalishaji ili kukidhi mahitaji 
ya mbolea nchini ambapo 
kwa sasa ni asilimia kumi 
ya mahitaji ya mbolea 
inazalishwa nchini na kiasi 
kinachobaki kinatoka nje ya 
nchi.

Hayo yamebainishwa 
tarehe 15 Februari, 2022 na 
Kaimu Meneja wa Uzalishaji 
wa Ndani na Mazingira, 

Stephenson Ngoda alipo-
kuwa akifungua mafunzo 
kwa wazalishaji wadogo 
wambolea nchini yaliyolenga 
kuwajengea uwezo wa kimtaji 
na kitekinolojia ili kuendeleza 
shughuli za uzalishaji kwa 
tija.

 Ngoda amebainisha kuwa 
agenda kubwa kitaifa ni 
kuongeza uzalishaji wa ndani 
wa mbolea ili kukidhi mahitaji 
ya wakulima na kukiri kuwa 
rasilimali kwa ajili ya uzalishaji 
wa mbolea nchini upo.

 Amesema mafunzo hayo 
yanaumuhimu mkubwa katika 

kuwawezesha wazalishaji 
wa ndani kuzalisha mbolea 
bora kwa tija ili kupunguza 
utegemezi wa viwanda vya 
nje ambapo kufuatia mlipuko 
wa Ugongwa wa Covid 19 
bei ya mbegu imepanda na 
kusababisha changamoto 
kubwa kwa wakulima kuweza 
kumudu bei ya mbolea 
sokoni.

Akizungumza katika kikao 
hicho Esther Kapakala 
amesema TFRA imeamua 
kufanya mafunzo hayo 
kanda ya Kaskazini kutokana 
na kuwa na wazalishaji 
wengi wa mbolea waliojikita 

Kaimu Meneja wa Uzalishaji wa Ndani na Mazingira wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Stephenson 
Ngoda akiongea jambo wakati wa semina kwa wazalishaji wadogo wa mbolea nchini iliyoandaliwa na mamlaka hiyo 
kwa lengo la kuwaongezea uwezo ili wazalishe kwa viwango vinavyokubalika na kuwaongezea tija.
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katika uzalishaji wa mbolea 
za maji (Folier Fertilizer) 
pamoja na mbolea ngumu 
ili kuwawezesha  kutatua 
changamoto za kimtaji na 
kiteknolojia.

Amesema, wazalishaji 
wengi wamekuwa na 
changamoto za miundombinu 
duni na mitaji hivyo kikao hicho 
kinawakutanisha wazalishaji 
hao na watoa huduma za 
kifedha ili kuwawezesha 
kupata mitaji na teknolojia 
bora itakayowawezesha 
kuzalisha kwa tija.

Kwa upande wake 
mwezeshaji kutoka SIDO 
Nina Nchimbi amewataka 
wazalishaji wa mbolea 
kutafuta taarifa sahihi 
zinazohusiana na shughuli 
zao ili kuongeza tija katika 

uwekezaji wao na zaidi kupata 
ufumbuzi wa changamoto za 
mitaji zinazowakabili.

Amesema shilika lake lipo 
kwa lengo la kuwasaidia 
kuwapa ushauri katika 

uanzishaji wa viwanda vyao 
lakini pia inawarahisishia 
katika usajili wa bidhaa 
wanazozalisha na hivyo 
bidhaa zao kudhibitishwa 
na TBS kwa wakati tofauti 
na wajasiriamali ambao 
hawajapitia kwao ili kupata 
ushauri wa namna ya 
kuandaa bidhaa zao.

 Pamoja na mwezeshaji 
kutoka sido walikuwepo 
wengine kutoka NMB, 
CRDB, PASS, EFTA ambapo 
wote walieleza msaada wa 
kitaalamu wanayoitoa kwa 
wakulima ikiwa ni pamoja 
na uandishi wa maandiko 
ya biashara inayowawezesha 
kupata mikopo kwenye taasisi 
za kifedha, kuwakopesha 
vifaa au mitambo, na kuwapa 
ushauri wa kitaalamu katika 
uzalishaji wa mbolea ili kukidhi 
viango vinavyokubalika kitaifa 
na kimataifa.

Kaimu Meneja wa Uzalishaji wa Ndani na Mazingira wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania (TFRA) Stephenson Ngoda na Kaimu Meneja wa Kanda 
ya Kaskazini Gothard Liampawe, wakiteta jambo wakati wa mafunzo kwa 
wazalishaji wadogo wa mbolea yaliyokuwa yakifanyika katika ukumbi wa 
Chuo cha Afya Arusha (CEDHA).

Meneja wa Shirika la Viwanda Vidogovidogo Nchini (SODO) Nina Nchimbi 
akitoa mada wakati wa mafunzo kwa wazalishaji wadogo wa mbolea 
yaliyofanyika tarehe 15 Februari, 2022 katika ukumbi wa Chuo cha Afya 
Arusha (CEDHA).
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Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) imemtaka 
mkandarasi anayejenga  maabara 
ya mbolea  kuongeza kasi ya 
ujenzi ili kukamilisha mradi huo 

kwa wakati.

Hayo yameelezwa leo tarehe 03 Februari, 
2022 na mwenyekiti wa Kamati ya ujenzi 
wa maabara hiyo Bw. Joseph Charos 
alipotembelea eneo la ujenzi  kwa lengo la 
kujionea hatua ya maendeleo ya ujenzi huo.

Charos ambaye pia ni Kaimu Mkurugenzi 

wa Uzalishaji wa Ndani na Ununuzi wa 
Mbolea kwa Pamoja amemtaka mkandarasi 
kuzingatia ujenzi wenye ubora unaotakiwa ili 
kukidhi viwango vya kimataifa.

 Ujenzi wa maabara hiyo unaotekelezwa na  
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) unatarajiwa 
kukamilika mwezi Mei,  2022 ambapo itakuwa 
na ubora wa kimataifa  ili kuweza kuhudumia 
wateja wa ndani na nje ya nchi.

Charos amemuagiza msimamizi huyo 
kuanza shughuli za ujenzi mapema kabla jua 
halijatoka ili mafundi wafanye kazi wakiwa na 
nguvu na kubainisha kuwa jua linachochea 
uchovu wa mwili na hivyo kuwafanya mafundi 
kutokuwa na nguvu ya kufanya kazi kwa 
nguvu.

 Kwa upande wake, Bw. Hamza amekiri 
kupokea na kufanyia kazi maelekezo hayo 
na kuahidi kuwa ujenzi wa mradi huo 
utakamilika mapema mwezi Mei, 2022 na 
kubainisha kuwa  hadi sasa ujenzi umefikia 
asilimia 50.

Kukamilika kwa  maabara hiyo 
inayosimamiwa na TFRA  kutasaidia 
kuharakisha shughuli za upimaji wa sampuli 
za mbolea na kuboresha huduma ya upimaji 
wa mbolea zote  zinazotengenezwa ndani  
na nje ya  nchi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ujenzi wa Maabara ya Mbolea 
Joseph Charos (kushoto) akiambatana na Msimamizi wa 
Ujenzi Hamza Said (katikati) walipokuwa wakikagua 
maendeleo ya ujenzi wa mradi huo.
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TFRA yamtaka mkandarasi kuongeza 
kasi ujenzi maabara ya mbolea

Msimamizi wa Ujenzi Hamza Said (kushoto) akieleza 
ujenzi wa maabara ya mbolea unavyoendelea kwa wajumbe 
wa Kamati ya Ujenzi huo. Wa pili kulia ni Mwenyekiti wa 
kamati hiyo Joseph Charos.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ujenzi wa Maabara ya Mbolea 
Joseph Charos (kushoto) akitoa maelekezo kwa msimamizi 
wa maabara ya mbolea Hamza Said kamati ilipotembelea 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa maabara hiyo.



Leo tarehe 2 Februari, 
2022 Mkurugenzi wa 
Huduma za Taasisi 
wa  Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea 

Tanzania (TFRA), Victoria 
Elangwa amepokea ujumbe 
wa wataalamu kutoka Shirika 
la Posta Tanzania waliofika 
kutoa elimu ya huduma zao 
kwa watumishi wa TFRA.

 Baada ya mapokezi, 
wataalamu hao wakiongozwa 
na Meneja wa Utawala 
(TFRA) Naomi Fwemula 
walikutana na kuzungumza 
na watumishi juu ya huduma 
zinazotolewa na shirika la 
Posta na kuwasihi watumishi  
kutumia huduma zinazotolewa 
na Shirika hilo. 

Akizungumza katika 
kikao hicho, Adrew Liundi, 
Afisa Masoko kutoka 
posta amesema huduma 
zinazotolewa na shirika hilo 
ni pamoja na Usafirishaji wa 
nyaraka, vifurushi, huduma 
za uhamisho, online shopping 
pamoja na posta kiganjani.

Shirika la Posta lawanoa watumishi TFRA
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Meneja wa Biashara wa Shirika la Posta Tanzania akieleza jambo kwa watumishi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) walipofika katika ofisi za mamlaka hiyo ili kueleza majukumu yao na huduma zinazotolewa kwa wateja.

Mkurugenzi wa Huduma za Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), 
Victoria Elagwa akiwa katika picha na wataalamu kutoka shirika la posta 
waliofika katika ofisi za mamlaka ili kueleza huduma zinazotolewa na shirika 
hilo. Wa kwanza kushoto ni Kaimu Meneja wa  Utawala Naomi Fwemula

Watumishi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) wakifuatilia 
mada inayotolewa na wataalamu wa shirika la posta Tanzania 
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Mk u r u g e n z i  
Mtendaji wa 
Mamlaka ya 
Mbolea Tanzania 
(TFRA)  Dkt. 

Stephan Ngailo amewataka 
watumishi waliohamia katika 
mamlaka hiyo kutoka, 
halmashauri, wizara  na 
taasisi nyingine za serikali 
kutekeleza majukumu yao 
kwa weledi huku wakizingatia 
maadili ya utumishi wa umma.

Dkt. Ngailo ametoa wito 
huo  tarehe 09 Februari, 2022 
alipokuwa akifungua mafunzo 
kwa watumishi hao yaliyolenga 
katika kuwapa uelewa wa 
majukumu yanayotekelezwa 
na TFRA hivyo kuwarahisishia 
watakapokuwa katika 
utekelezaji wa majukumu yao 
ya kila siku.

Akiyataja maadili hayo, 
Dkt. Ngailo amesema ni 
pamoja na uaminifu, utunzaji 
wa siri za ofisi, kutojihusisha 
na ulevi wakati wa kazi,  
kujituma katika kazi, kuepuka 
kujihusisha na masuala ya 
rushwa.

Akisisitiza jambo kuhusu 
rushwa,  Dkt. Ngailo 
amesema rushwa ni adui 
wa haki na inaathiri sana 
utendaji wa kazi kwa mtoaji 
na mpokeaji wa  rushwa na 
kuwahakikishia  watumishi 
hao kuwa kitakachozingatiwa 
katika ofisi hiyo ni utendaji 
mzuri wa kazi na si vinginevyo.

Akizungumzia suala la 
ulevi, Dkt. Ngailo amewataka 
watumishi hao kujiepusha 
na masuala ya unywaji wa 
pombe na ulevi wakati wa 

kazi na kwamba kujihusisha 
na jambo hilo kutawafanya 
kutokidhi vigezo vya kutumika 
katika mamlaka hiyo.

Aidha, Dkt. Ngailo 
amewataka watumishi 
waliopangwa kutekeleza 
majukumu yao katika ofisi 
za kanda kuhakikisha 
wanaimarisha mahusiano 
baina ya ofisi yao  (TFRA 
- kanda) na halmashauri 
pamoja na wadau wengine 
wa mbolea popote nchini.

Pamoja na hayo 
amewataka watumishi hao 
kuwa mawakili wazuri katika 
kutumia rasilimali za umma 
ikiwa ni pamoja na magari na  
samani zinazotumika katika 
utekelezaji wa majukumu yao 
ya kila siku.

Ushirikiano na mipango 
mizuri katika utekelezaji wa 
majukumu utasaidia katika 
kuhakikisha rasilimali za 
serikali zinatumika vizuri. Dkt. 
Ngailo alisisitiza.

Akizungumzia majukumu 

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) akizungumza na watumishi wapya wa Mamlaka 
hiyo alipokuwa akifungua mafunzo yaliyojenga kuwapa 
uelewa wa majukumu ya mamlaka ili kurahisisha katika 
utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku.

Watumishi wapya TFRA 
watakiwa kuzingatia maadili 

ya Utumishi wa Umma

Kaimu Meneja wa Uzalishaji wa Ndani na Mazingira, 
Stephenson Ngoda akiwapitisha watumishi katika 
majukumu ya kitengo anachokisimamia ili kuwapa uelewa 
watumishi waliohamia kutumika katika ofisi hiyo.
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ya TFRA Dkt. Ngailo alisema 
ni udhibiti wa mbolea, 
uhamasishaji wa matumizi 
sahihi ya mbolea kwa 
wakulima, kutoa ushauri 
kwa serikali kuhusu masuala 
yanayohusiana na mbolea, 
kushirikiana na wadau 
wengine katika masuala yote 
yanayohusiana na mbolea 
na kushirikiana na mamlaka 
nyingine za serikali katika 
kuhakikisha mbolea inawafikia 
wakulima kwa wakati.

Akizungumza wakatiwa 
uwasilishaji wa mada DRS 
Gerod Nganilevanu alisema 
awali udhibiti wa mbolea 
ulikuwa ukisimamiwa na 
tbs na kuonekana kutokidhi 
mahitaji ya wakulima kwa 
wakati na hivyo Serikali 
kuona umuhimu wa kuanzisha 
mamlaka itakayosimamia 
na kuhakikisha inarahisisha 

upatikanaji wa mbolea 
inayokidhi viwango na kwa 
wakati.

Kwa upande wake, Kaimu 
Meneja wa Uzalishaji wa 
Ndani na Ununuzi wa Pamoja 
Stevenson Ngoda alisema 
idara yake ina jukumu kubwa 
la kuhakikisha inaratibu 
masuala ya ununuzi wa 
pamoja wa mbolea pamoja 
na kuhamasisha uzalishaji 
wa ndani wa mbolea ili 
kuwapunguzia wakulima 
mzigo wa kununua mbolea 
zilizoingizwa kutoka nje ya 
nchi kwa gharama kubwa.

Wakati huohuo akiwasilisha 
mada kwa niaba ya Meneja 
wa Huduma za Sheria Janet 
Mugini alisema kitengo chao 
kinajihusisha kutoa huduma 
na ushauri wa kisheria 
na kuhakikisha mamlaka 

inaendeshwa kwa mujibu wa 
sheria kama ilivyokusudiwa

Kwa upande wake, 
Afisa Tehama aliwapitisha 
watumishi hao kwenye mfumo 
unaotumiwa na mamlaka hiyo 
katika masuala ya usajili wa 
wafanyabiashara, wazalishaji 
na wasambazaji wa mbolea 
nchini.

Amesema jukumu kubwa 
la kitengo cha tehama ni 
kusimamia mifumo yote ya 
tehama inayotumika katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
kila siku ya mamlaka hiyo

Mwisho Kaimu Meneja 
wa idara ya Mipango na 
Upelemaji George Lugome 
amesema lengo kuu la 
TFRA ni kuhakikisha mbolea 
inayokidhi viwango i awafikia 
wakulima kwa wakati na kwa 
bei wanayoweza kuimudu.

Amesema kutokana na 
mbolea kupanda kwenye 
soko la dunia kwa mwaka 
huu imeathiri soko la mbolea 
kwenye soko la dunia ambapo 
mamlka inafanyia kazi kuona 
namna bora ya kuwawezesha 
wakulima kupata mbolea kwa 
msimu wa kilimo.

Naye Meneja wa Kitengo 
cha Manunuzi, Joseph 
Hilary amewataka watumishi 
hao kuzingatia taratibu za 
manunuzi wakati wote wa 
utumishi wao ili kuepuka 
migogoro isiyokuwa ya lazima

Mafunzo hayo ni kwa mujibu 
wa miongozo ya utendaji wa 
Mamlaka yanayofanyika kwa 
siku tatu kuanzia leo tarehe 
9 hadi tarehe 11 Februari, 
2022.

Watumishi wapya TFRA 
watakiwa kuzingatia maadili 

ya Utumishi wa Umma
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HABARI

Kaimu Meneja wa Huduma za Sheria  Janeth Mugini  akiwasilisha mada juu ya 
majukumu ya kitengo chake katika kutoa huduma za kisheria katika Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea kwa watumishi waliohamia utumishi katika mamlaka hiyo.
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Ikiwa ni siku ya pili ya 
mafunzo kwa watumishi 
waliohamishiwa kutumika 
katika Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania 

(TFRA), Mkurugenzi wa 
Huduma za Taasisi Victoria 
Elangwa amewataka 
watumishi hao kufuata 
miongozo ya taasisi katika 
kutekeleza majukumu yao ili 
maamuzi yawe na mlengo wa 
kuinua taasisi na maendeleo 
ya nchi kwa ujumla.

Akiwasilisha mada katika 
darasa  hilo Afisa Rasilimali 
Watu, Ruth Magesa  
amekabidhi miongozo yote 
inayotumika katika utendaji 
kazi wa mamlaka hiyo  kwa 

watumishi hao ili waweze 
kuitumia kikamilifu katika 
utekelezaji wa majukumu yao 
ya kila siku.

Miongoni mwa miongozo 
iliyotolewa na Mamlaka ni 
pamoja na Sera ya Ukimwi  
na Magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza (HIV and NCD), 
Muundo na Majukumu ya 
Mamlaka yaliyoidhinishwa, 
Sera ya kufichua maovu, Sera 
ya  malalamiko, muongozo 
wa zawadi na ukarimu na 
mingineyo.

Pamoja na kugawa 
miongozo hiyo,  Magesa 
amewataka watumishi hao 
kuzingatia mtiririko wa 
majukumu na uongozi katika 
utendaji wao wa kila siku.

Kwa upande wake, Kaimu 

Mkurugenzi wa Huduma za Mamlaka, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) Victoria Elangwa akizungumza na wakati akifunga mafunzo 
yaliyofanyika kwa siku 3 katika ukumbi wa mkutano watumishi wapya wa 
Mamlaka wa malaka hiyo.
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Watumishi TFRA watakiwa kufuata 
miongozo ya Mamlaka katika utendaji

Kaimu Meneja wa Sehemu ya Utawala na Rasilimali Watu  Naomi Fwemula 
akimkaribisha  Mkurugenzi wa Huduma za Mamlaka, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA) Victoria Elangwa ili kufunga mafunzo yaliyokuwa 
yakitolewa kwa watumishi wapya wa mamlaka hiyo hivi karibuni.



20
nana

JARIDA LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA

HABARI

Meneja wa Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani Pauline 
Mganga amewataka watumishi 
hao kuimarisha ushirikiano 
baina yao na kitengo hicho 
ili kuweza kutatua na 
kueleweshana namna bora 
ya kutekeleza majukumu kwa 
mujibu wa sheria na taratibu 
zinazoisimamia mamlaka.

Amesema, kazi ya kitengo 
hicho katika mamlaka hiyo 
na nyingine ni kukagua 
namna idara na vitengo 
vinavyotekeleza majukumu 
yake na kuishauri mamlaka 
ili iweze kusimamia sheria na 
taratibu kikamilifu.

Akihitimisha mafunzo 
hayo kwa siku ya pili 
Kaimu Meneja wa Kitengo 
cha Rasilimali watu Naomi 
Fwemula aliwashukuru watoa 
mada na viongozi wakuu wa 
taasisi kwa elimu iliyotolewa 
kwa watumishi hao.

Aidha, amewashukuru na 
kuwatakia utekelezaji mwema 
wa majukumu katika vituo 
vyao vipya vya kazi.

Wakati huohuo Joshua 
Ngondya  Kaimu Meneja 
Kanda ya Kati, akizungumza 
kwa niaba ya watumishi  
wengine ameishukuru 

mamlaka kwa kuandaa 
utaratibu wa mafunzo na kukiri 
kuwa wamepata mwanga wa 
namna ya kwenda kutekeleza 
majukumu yao katika vituo 
vyao vya kazi.

Mafunzo hayo ni ya siku 
tatu yaliyoanza jana tarehe 
9 hadi tarehe 11 Februari 
ambapo leo yamehitimishwa 
rasmi kwa waajiliwa wageni 
na siku ya mwisho mafunzo 
yatahusisha watumishi wote 
wa TFRA ili kuwapa  uelewa 
katika suala la Maadili katika 
Utumishi wa Umma.

Afisa Utumishi Ruth    Magesa  (kulia) akitoa elimu juu ya maadili ya mtumishi wa Umma kwa watumishi wapya wa 
Mamlka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA).

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)                             Aprili 2022

Watumishi TFRA watakiwa kufuata 
miongozo ya Mamlaka katika utendaji
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MATUKIO PICHANI

Matukio mbalimbali wakati wa ziara ya Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony Mavunde akikagua maendeleo ya ujenzi wa 
maabara ya mbolea.

Matukio mbalimbali wakati wa ziara ya Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony Mavunde akikagua maendeleo ya ujenzi wa 
maabara ya mbolea


